Help me!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi MeBee, 9/6/2005.

1. MeBee

MeBee Thành viên tập sự

Cu Bee nhà em dã được 29 tháng tuổi, chau rất hiếu động. Thích chơi bóng và các trò chơi hiếu động, Bé rất hào hứng làm việc cùng mẹ (đấy là trước đây) còn bây giờ khi em nhờ bé làm việc gi, hay nhắc be đánh răng chăng hạn thì bé thường lờ đi, có lúc em nổi giận bé mới chịu thực hiện. Vậy là sao ha các mẹ? em rất lo nếu bé cứ tiếp tục như vậy, Có mẹ nào ở trong hoàn cảnh như em chia sẻ kinh nghiệm cùng em với.........

Help me! :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

Every big winner has to be a good loser, too
    (Em rất tâm đắc câu nói này)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeBee
    Đang tải...

2. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Me Bee mến
    Sự phát triển của trẻ em giống như một hình sin - có khi lên cao có khi xuống thấp ( từ 0 lên đến 3 tuổi rồi hạ xuống 4 - 5 tuổi và lên lại khi 6 tuổi rồi lại hạ xuống lúc 8 tuổi ... ) - Bé sắp bước vào giai đoạn 3 tuổi là một đỉnh cao cuả sự khẳng định cái tôi - và bé trở chứng, nói không bất cứ lúc nào, bất cứ ở đâu - Đó là chuyện bình thường trong quá trình phát triển.
    Đây cũng là lưá tuổi cần đi học, qua việc chơi chung với các bạn cùng lứa và tiếp nhận sự hướng dẫn của cô giáo tại trường - trẻ sẽ dần dần biết được những điều được làm - không được làm , nên làm và không nên làm. ( Chứ không phải là bắt buộc hay cấm đoán )
    Vì vậy, chị không cần phải lo lắng khi trẻ cãi lại các mệnh lệnh của mẹ. hãy làm sao biến đổi những mệnh lệnh đó trở thành một hành động tự ý ( thông qua các trò chơi ) và bằng sự động viên hơn là sự khép mình vào kỷ luật vì điều này chỉ có thể áp dụng cho trẻ trên 5 tuổi.

3. MeBee

MeBee Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ LeKhanh rất nhiều, nhờ bài viết của chị mà em cảm thấy yên tâm hơn. :D :D :D

MeBee-HaChung

Ba là cây nến vàng,
    Mẹ là cây nến xanh
    Con là cây nến hồng,
    Ba ngọn nến lung linh.

4. thao_quachlinh

thao_quachlinh Thành viên đạt chuẩn

5. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Một lần nữa, cám ơn mẹ Thao_quachlinh nhé

Mebee cám ơn mẹ lekhanh cũng không sao mà, vì đôi khi tôi đại diện cho bà xã đấy, do có nhiều ý kiến về tuổi mầm non phải tham khảo qua " hiệu phó chuyên môn" mà .
    Nhân tiện, tôi mới ra 1 cuốn sách mới viết về truyền thông & công nghệ thông tin dành cho trẻ em ( Mẹ ơi tại sao ? ) Nếu mẹ Thao_quachlinh và meBee thích đọc, gửi cho tôi địa chỉ nhà nhé, tôi sẽ gửi tặng, để dành đọc, nếu con có thắc mắc thì trả lời cho dzui !

6. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Anh Khanh ơi, con bé của em bây giờ cũng "lì" lắm. Mỗi khi gọi con bé đến chơi hay cho quà bánh thì chỉ cần nói 1 lần là chạy tới ngay. Còn gọi "con ơi đến ngủ hay thay quần áo ..." thì con bé cứ lì ra đó, không thèm trả lời, quay sang chơi một cái gì khác, phớt tỉnh Ăng lê, mặc cho mami kêu cả chục lần hay làm dữ lên. Đành phải đầu hàng bằng cách đến chỗ con bé và ẵm cô nàng đi. Có phải đó là 1 biểu hiện tâm lý như Anh đã nói ở trên không?

7. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Bác LêKhanh ơi ời thế em có thể có cuốn sách đó của bác k? 2 thằng nhóc nhà em bắt đầu tập nói nên cũng đang phải thu nhặt những điều tại sao của bọn trẻ hòng sau này k bị bí với chúng nó, quê lắm:)
    Thanks in advance
    PS: quên mất em đang ở 153/17 Cao thắng p11 Q10

8. thao_quachlinh

thao_quachlinh Thành viên đạt chuẩn

Em cam on bac Khanh nhieu lam nhe. The thi con gi bang nua. Em la ... hoan ho ca hai tay hai chan luon day chu. =D> =D> =D> =D> =D> =D> :D :D :D :D :D . Bac Khanh a, em xin cam on bac truoc ve mon qua tang nay nhe.

A, bac nho tim giup ho em quyen "tam ly tuoi chap chung" nhe, neu ko con thi phien bac copy ho em mot ban vay.

Bac biet roi do, em co 2 thang cu, cu lo ko biet cach day no the nao , uon nan no ra sao .... Co sach gi hay hay lien quan toi viec nuoi day con cai thi bac mach bao cho em voi nhe.

Em doc di doc lai tai lieu ma bac tang hom 5/6 ay, tam dac lam bac a, cang doc cang thay sang ra. :D :D :D . Em, a khong, chung em rat mong 2 cuon sach cua Bac som phat hanh .... (Oi, nong ruot qua di thoi :oops: ) Chuc bac viet duoc nhieu hon nua de moi nguoi deu duoc hoc hoi va chia se kinh nghiem nuoi day con cai tot hon.

My address : 10/15A Bis CHANH HUNG P.4 Q.8
    Tel : 8 505716
    H/P : 0908 493410

9. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Hai bạn BIBO và Thao_quachlinh mến
    Tôi sẽ gửi tặng 2 vị cuốn sách của mình, có điều để đọc cho vui vì đa số thông tin trong đó là dành cho trẻ trên 6 tuổi. Còn tập sách TL tuổi chập chững tôi sẽ tìm lại 1 lần nữa, nếu có thì sẽ gửi cho bạn luôn ( cuốn này đọc rất vui ) - còn nếu không tìm ra, sẽ gửi bản photo cho bạn nhé.

Mami ơi, kiểu ương bướng của trẻ 2 -3 tuổi là một dấu hiệu tự khẳng định đấy( mặc dù chính trẻ không ý thức điều đó) , và nếu cháu là con một nữa thì lại càng rõ nét hơn. Bạn hãy cân nhắc giữa hai lãnh vực : yêu thương ( quan tâm + cương quyết ) và chiều chuộng ( quan tâm + nhu nhược ) và nên tập cho cháu những thói quen tốt thông qua các trò chơi , còn nếu "đổ lì " ra, thì nên tìm cách đánh lạc hướng bằng một hình thức khác, rồi sẽ khéo léo quay lại vấn đề , đừng nên sớm " đầu hàng" vì như thế thì những lần sau lại càng khó bảo hơn. Bạn cũng nên tập " lì ra " hay tỉnh bơ với con thêm chút nữa được không ?

10. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Ôi cảm ơn bác nhiều lắm . Biết đc tam lý của con thật là tuyệt vời vì những lúc chúng nó chập chững tuy chưa nói đc nhưng thực sự đã có cá tính riêng nhưng hầu hết các ông bố bà mẹ đều k biết nên nhiều lúc chúng nó muốn cái này nhưng bố mẹ phiên dịch sai làm nên 1 trận long trời lở đất:) Em lần đầu tiên có con lại sống xa gia đình, em ở tận HN cơ nhưng xuất giá tòng phu theo ông xã vào đây, nên nắm bắt đc tâm lý của chúng nó thì thật là tốt.
    thanks bác nhìu nhìu nha.
    PS: nhất định sang năm bác tổ chức đi chơi 1/6 em sẽ cho chúng nó đi. Năm nay chúng nó còn nhỏ quá, thấy mọi ng đi về khen ngợi dữ lắm làm em phát thèm hìhì.

11. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Mẹ BIBO ơi
    Xin địa chỉ của bạn mà quên hỏi tên
    không lẽ đề ngoài phong bì:Kg Mẹ BIBO ?
    Vậy có gì mẹ BIBO cho biết quý danh và số ĐT nữa nhé
    thân chào.

12. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Hì em quên mất:p
    Ngô Lệ Thủy
    153/17 Cao Thắng P11 Q10
    ĐT: 8309285
    Mobile:0904358079

13. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Anh Lê Khanh quên các mẹ ở Hà Nội rồi thì phải. Em có xin anh một cuốn sách mà chẳng thấy anh hồi âm cho chữ nào cả.
    đọc thấy các mẹ xin sách của anh nhiều quá, nên lần này lại quyết tâm xin, không biết anh có cho không đây.
    Em muốn xin anh quyển sách "mẹ ơi tại sao"hay là cuốn dành cho tuổi chập chững í. Nếu được cả hai thì tốt quá.
    Em ở HN, không biết có nhận được không?
    Địa chỉ của em là : Phạm Thị Tường Vân
    Phòng Nghiên cứu TCDN- Viện Khoa học Tài chính, Số 7 Lý Thường Kiệt, Quận Hoàn Kiếm , Hà Nội
    ĐT: 0904232701
    Cám ơn anh nhiều.
    Í chết chưa biết anh có đồng ý không mà đã đòi xin cả hai cuốn rồi. :oops:

14. Bong&Bambee

Bong&Bambee Thành viên chính thức

Nhân tiện anh Lê Khanh có nói về "Sự khẳng định cái tôi" , và Bim nhà mình cũng đang ở chính giai đoạn 2,5 tuổi bướng bỉnh này, mình tìm được thông tin này chia sẻ cùng mọi người

Tại sao trẻ 2-4 tuổi không nghe lời cha mẹ

Bé từ chối ngồi vào bàn ăn tối khi bạn gọi, lờ đi khi bạn bảo trẻ cất đồ chơi, hay tiếp tục đẩy chiếc xe lăn xuống cầu thang cho dù bạn đã nhắc lại là ko đc làm như thế. Sao bé lại không chịu nghe lời thế nhỉ?
    Bạn tin hay không, rằng đứa trẻ lại ít ích kỷ nhất ở tuổi lên hai. Bé cũng ít phụ thuộc vào bạn nhất, bé mạnh mẽ và an tòan . Nhưng điều đó không có nghĩa là bé đã vượt qua được tính khí nổi loạn. Thực ra, “ Không nghe lời là cách các bé ở lứa tuổi này khẳng định mình” . Vì thế khi vì thế bé không chịu nghe lời bạn, có nghĩa là bé muốn nói rằng "Con không thích luật chơi của bố mẹ"

Bạn có thể làm gì
    Hiểu bé
    Nếu bạn gọi bé đi ăn, và bé la hét “ Không ăn đâu!” rồi khóc khi bạn dắt bé đi bằng được, bạn hãy cố gắng hiểu bé (put yourself in his shoes). Nếu bé đang mải chơi, hãy ôm bé và nói bạn biết là bé không thích đi ăn, nhưng đến giờ ăn rồi. Điều này cho bé thấy: bạn là đồng minh của bé thay vì việc bạn là một vấn đề bé phải đương đầu. Cố gắng đừng tức giận dù vì bất cứ lý do gì. Nếu bé phải đi, hãy làm cho bé đi một cách nhẹ nhàng nhưng kiên quyết .

Đặt ra các giới hạn
    Bé ở lứa tuổi này cần – thậm chí muốn – có các giới hạn. Vì thế bạn cần đặt ra giới hạn và đảm bảo là bé hiểu các giới hạn đó. Nói chậm, rõ ràng với bé: “Chúng ta không đánh nhau” hay “ Con phải ở trên giường, đến giờ ngủ rồi”.

Nếu trẻ có vấn đề trong việc tuân theo các quy tắc (thường là thế), hãy tìm giải pháp. Ví dụ: Nếu bé đánh em bé hơn vì bé cảm thấy bị bỏ rơi, hãy để bé giúp bạn cho em bé ăn, tắm cho em bé, và dành một khoảng thời gian của bạn cho riêng bé. Nếu bé ra khỏi giường vì bé sợ bóng tối, hãy đặt một ngọn đèn nhỏ đầu giường.

Củng cố, khuyến khích hành vi tốt
    Hãy cố gắng phát hiện/khen những hành vi tốt hơn là quá để ý đến những cư xử không hay của bé.

Và khi bạn rất muốn mắng nhiếc bé vì những trò hề tai quái nhất, “hãy giữ mồm” . Khi đứa trẻ xử sự tồi, chính nó đã cảm thấy tồi tệ rồi” Có bao giờ bạn nghĩ rằng để cho con cư xử tốt hơn, thì trước hết cần phải làm cho nó cảm thấy tồi tệ hơn ko? Thực tế, làm như vậy rất dễ sinh ra các hành vi tiêu cực hơn.

Xin hãy nhớ rằng: Dạy con có kỷ luật không phải là kiểm soát bé – mà là dạy bé biết kiểm soát mình (tự chủ) . Trừng phạt có thể khiến bé cư xử tốt, nhưng chỉ là vì bé sợ nếu không làm như thế... Cách tốt nhất là bé làm điều tốt vì bé muốn làm – điều đó làm bé cảm thấy dễ chịu hơn, mọi cái xung quanh bé tươi đẹp hơn.

Sử dụng phương pháp "tạm ngừng" một cách hiệu quả .
    Khi con bạn mất kiên nhẫn, nổi cơn thịnh nộ, cáu kỉnh, đập phá... vì bé không hài lòng điều gì đó, hãy giúp bé bình tĩnh lại. Thay vì trừng phạt (Con đi về phòng hay Úp mặt vào tường), bạn hãy mang bé đến sofa mềm, hay góc phòng ngủ quen thuộc của bé. Thậm chí bé có thể thích thiết kế cho mình một góc "tạm ngừng" riêng – với một cái gối mềm, chăn êm hay một vài quyển sách bé ưa thích. Nếu bé từ chối, bạn có thể đề nghị đi cùng với bé và cùng đọc sách ở đó. Nếu bé vẫn từ chối, bạn hãy tự đi vào góc "tạm ngừng", để khỏi bị ảnh hưởng bởi cơn thịnh nộ của bé. Làm vậy, bạn vừa nêu gương tốt cho bé, bạn vừa có thể nghỉ ngơi chút ít. Khi cả hai mẹ con đã bình tâm trở lại, hãy nói chuyện với bé về cách cư xử phù hợp.

Giúp con mạnh mẽ:
    Tạo cơ hội cho con được chọn lựa sẽ cho bé được “vênh vang” đôi chút ( tất nhiên là trong môi trường có kiểm soát) với cảm giác tự trị mới mẻ. Ví dụ, thay vì yêu cầu con mặc cái quần bạn đã chọn, bạn có thể cho bé chọn một trong hai cái bạn đưa ra; hỏi con thích ăn đậu hay rau; hay cho con chọn bài hát ru khi ngủ...

Cách khác giúp bé cảm thấy tự chủ hơn là nói bé có thể làm gì thay vì nói bé không thể làm gì. Thay vì nói: “Không, đừng ném bóng trong nhà”, bạn hãy nói: “ Con mang bóng ra sân chơi đi”. Nếu bé muốn ăn kẹo trước bữa ăn, bạn cho bé bết bé có thể ăn một miếng phomai – hoặc cho bé chọn giữa phomai và táo.

Lựa chọn những cái cần can thiệp.
    Nếu con bạn thích mặc áo xanh với quần vàng, hay thích ăn xôi chứ không ăn bánh ngọt – điều đó không có gì hại cả, bạn không cần can thiệp. Đôi khi mọi việc sẽ trở nên nhẹ nhàng hơn nếu biết nhìn nhận từ khía cạnh khác – ví dụ bé dẫm vào cũng nước tung tóe, hoặc bé cất đồ chơi dưới gầm giường thay vì để lên giá... – đó là vì bé là trẻ con (có thể chọn lựa cho phép trẻ làm một số hành động “vô hại” như thế).

Đánh lạc hướng
    Tránh các tình huống có thể khơi nguồn, châm ngòi cho tính không vâng lời của bé trong giai đọan này. Nếu bạn có thể gặp cô bạn ở công viên, thì đừng đưa bé đến căn hộ mới mua của cô ấy. Sẽ không thực tế nếu đưa bé đi cùng đến một tiệm ăn sang trọng và đòi hỏi bé cư xử đúng mực trong suốt cả tiếng đồng hồ bạn ở đó. Nếu bạn rơi vào tình thế khó xử với bé, cố gắng tránh “ đối đầu” bằng cách làm bé sao lãng. Nếu bé chú ý tới một vật không được phép sờ, cầm nắm hay mua ... hãy hướng sự chú ý của bé sang một cái khác (Con nhìn cái vòi phun nước hay không kìa! Con có muốn ra tận nơi xem không?)

Tôn trọng lứa tuổi và giai đọan phát triển của con
    Nếu bạn yêu cầu con dọn giường hay quét sân, trước hết hãy xem bé có biết cách làm không. Nếu không, bạn cần hướng dẫn cho bé và cùng làm cho đến khi bé thành thục. Đôi khi yêu cầu của bạn vượt quá khả năng của bé, và sự việc biến thành như là bé không vâng lời vì bé chưa biết cách diễn đạt khó khăn của mình.

Cuối cùng, hãy tôn trọng thế giới riêng của bé, nhất là khái niệm của bé về thời gian. Thay vì bắt bé ngừng chơi ngay để đi về, bạn hãy cho bé ít phút để chuẩn bị. (5 phút nữa mình sẽ về nhé, con thu xếp đi nào). Không chắc là con bạn sẽ vâng lời, không lèo nhèo – thực tế, bé sẽ có thể lèo nhèo suốt trên đường về. Nhưng nếu bạn kiên nhẫn và nhất quán, cuối cùng bé sẽ hiểu không vâng lời không phải là cách đạt được điều bé muốn.

http://www.vietkey.net/mediawiki/index.php?title=2-4_tuổi

http://www.vietkey.net/mediawiki/index.php?title=Lứa_tuổi_và_giai_đoạn

15. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Chị Mommi nói oan cho tôi quá ! Tôi đâu dám quên các mẹ ở Hà Nội, bằng chứng là tôi đã gửi một số sách ra cho chị Hiền rồi đấy - Trong đó có trọn bộ cuốn " Tâm lý tuổi chập chững " nếu bạn nào có nhu cầu cứ đề nghị chị Hiền cho muợn hay photo tuỳ thích. Còn sách " mẹ ơi tại sao " tập 1 & 2 đều do NXB Phụ Nữ phát hành, vì thế các bạn ở Hà Nội có thể đến NXB Phụ Nữ số 39 Hàng Chuối để tìm mua - nếu không có, Bạn có thể đến nhà sách chi nhánh công ty Phương Nam số 23 Lý Nam Đế hoặc nhà sách Tiền Phong 175 Nguyễn Thái Học .
    Nếu không tìm ra nữa thì cho tôi biết, tôi sẽ gửi ra, nhưng tôi chỉ có thể gửi sách mình viết thôi - còn sách của người khác viết thì có thể mua hộ được nếu còn, nếu không tìm ra thì..!!!!
    Được chứ các bạn ?
    Rất cám ơn bài của bạn Bong&bambee

16. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ MomMi ơi, em cũng đã giới thiệu trong box các Hội những người mê sách. Các mẹ thích cuốn "Mẹ ơi tại sao?" của anh Lê Khanh viết thì có thể tới NXB phụ nữ 39 Hàng Chuối, hoặc nhà sách Fahasha TRàng Tiền. Còn cuốn "Tâm lý trẻ chập chững" thì có thể mượn copy được đấy ạ.

17. Me Tnam

Me Tnam Thành viên mới

Có thể mua sách "Mẹ ơi tại sao ?" của anh Lê Khanh ở nhà sách nào tại Tp.HCM vậy ? Chỉ mình với các mẹ ơi, chứ xin nhiều như vậy mình e anh Lê Khanh phá sản mất hihi.

Me Tnam

18. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Cám ơn mẹ Tham rất nhiều
    Sách của tôi ra lâu rồi, nên theo chỗ tôi biết ,chỉ còn bán ở Nhà sách Chính của Công ty Phương Nam đường 3-2 ( Nhà sách Phú Thọ ) gần ngã tư 3-2 và Lý Thường Kiệt. Nghe nói nhà sách Thăng Long ở Nguyễn thị Minh Khai cũng có bán . Còn tập 2 thì tôi chưa biết là đã phổ biến chưa - tôi mới nhận được sách từ NXB thôi.
    Còn nếu bạn ngại đi xa, có thể gửi cho tôi 15.000 VND ( bằng tem ) tôi sẽ gửi sách đến nhà qua Bưu điện .
    LL : lekhanh174@hotmail.com

19. Minh Huong

Minh Huong Thành viên đạt chuẩn

Bac Khanh oi! em cung rat mong muon co duoc mot cuon "Me oi tai sao?" cua bac. Con trai em len 6 roi, chau hay hoi nhung cau hoi kho tra loi lam. Bac co the tang cho em cuon sach do duoc khong? :oops: .

Dia chi cua em day:

Ngo Thi Minh Huong
    So 33 Da Nang, Ngo Quyen, Hai Phong.
    Em xin cam on bac nhieu. Em cam on roi bac khong tang em la em buon lam do... :D :oops: :cry:

20. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Minh Hương than mến
    Con của Hương được 6 tuổi - là đúng chuẩn cho cuốn sách này, nên thuộc diện ưu tiên đấy - Tôi sẽ gửi biếu cháu 2 cuốn :
    tập 1 : Noí về sự phát triển tâm sinh ly - quan hệ xã hội
    Tập 2 : Nói về kiến thức truyền thông và công nghệ thông tin

nhưng địa chỉ có phải là :
    33 đường Đà Nẵng - Ngô Quyền TP.Hải Phòng không ?
    Hương vui lòng xác nhận sớm, để tôi gửi sách cho đúng nhé.
    Thân chào