Hiện tượng thai đa ối các mẹ giúp em

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Cunyeu82, 20/7/2013.

1. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Em mang thai lần 2, thai được 31 tuần trọng lượng là 1666gr, các chỉ số nhìn chung là bình thường chỉ có mỗi chỉ số ối là bất thường. CSO= 188mm. Bác sỹ khám chỉ khuyên là uống nhiều nước, ăn nhạt. Em hỏi có cần làm thêm xét nghiệm nào ko? thì bác sỹ nói không cần. Tuy vậy em cũng rất lo lắng vì thấy bụng mình to hơn bình thường đi lại khó khăn, ai nhìn cũng bảo sắp sinh đến nơi. Thêm nữa hay bị mất ngủ do bụng tức căng khó chịu, khó thở. Có mẹ nào có bí quyết gì giúp nước ối trở về bình thường thì chỉ cho em với. Chứ mang bầu mà em thấy lo quá. Còn công việc, con nhỏ bao nhiêu thứ cứ rối tung hết cả lên.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cunyeu82
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: Hiện tượng thai đa ối các mẹ giúp em

bạn uống thêm nước râu ngô vào nhé, trước mình cũng nhiều ối nhưng ở tuần 36-37

3. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

bầu bí khổ vất vả sinh song nuôi con mà ốm đau còn vất vả hơn ấy.nhất tháng cuối của thai kì ì iach.khó chịu thui rùi mẹ nó khó thở chịu khó nằm nghiêng.MÌnh bị đau lưng kinh khủng nằm ngửa k nằm đc ấy

4. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Mình cũng đang tích cực uống nước đây. Có một ít râu ngô và rau mã đề phơi khô bà ngoại gửi cho.Mỗi hôm đi làm đều pha uống dần.

5. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Nằm ngửa là tư thế mà mình thực hiện được chỉ trong vòng hai phút, cả đêm cứ xoay qua xoay lại đổi bên này qua bên kia nên cũng mất ngủ với tư thế ngủ mẹ nó à.

6. Dương Tiểu

Dương Tiểu Bắt đầu tích cực

Vì đâu mà bị đa ối zậy các mẹ? Làm thế nào để giảm bớt khả năng bị đa ối ak? E sắp bc sang tuần 20, cũng hơi lo vì giờ bầu bí có nhìu vấn đề quá !

7. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Mình cũng vậy đây, nhưng thấy các mẹ ít quan tâm đến vấn đề đa ối, bởi thiểu ối thì nhiều người bị hơn hay sao ấy. Các mẹ ơi rảnh thời gian vào chỉ giáo giúp mình với.

8. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

làm thế nào để tránh đa ối và thiếu ối vậy các mom ui ~!~

9. hadang8184

hadang8184 Thành viên chính thức

Chị cunyeu82 ơi, em hnay đi sa cũng bị kết luận đa ối, em 29w tập 2. Đọc thông tin về đa ối em hoang mang quá.

10. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Hôm qua mình cũng đi siêu âm lại bác sỹ vẫn kết luận thai đa ối, có khuyên uống nhiều nước râu ngô, uống nước râu ngô tươi thì kiếm ko ra chỉ có mỗi râu ngô khô do bà ngoại gửi ra thì uống vậy thôi. Cũng không thấy đỡ là bao, bụng căng tức chẳng muốn ăn gì luôn, đêm nào cũng trằn trọc mất ngủ vì khó thở, nhìn chồng con ngáy o o mà thèm. Giờ tâm trạng lo lắng quá không biết bao giờ cho đến ngày sinh.. đếm từng ngày một, chỉ mong con khỏe mạnh. Đã tham khảo nhiều nơi ngoài uống nước râu ngô thì cũng chưa có thêm được giải pháp nào.

11. thankgod

thankgod Thành viên chính thức

Mình cũng bị đa ối đây, độ sâu góc ối là 101mm, mà uống nước râu ngô rồi, cũng chẳng thấy đi vệ sinh nhiều như các mẹ vẫn bảo, một ngày uống 1l mà chẳng thấy đi tiểu gì cả, bụng thì cứ căng hết cả lên, chẳng dám ăn uống gì, vì cứ ăn một chút là khó chịu và khó thở. Bé nhà mình đã được 35 tuần rồi, BS bảo là sẽ sinh sớm, chẳng biết sớm là lúc nào đang lo quá.
    Rõ khổ, hôm siêu âm ở tuần thứ 22 thì BS bảo thiếu ối, bắt phải uống thật nhiều nước, mỗi ngày 2l trở lên, mà bình thường mình uống ít nước lắm, nghe BS nói vậy, nghĩ lo cho con nên ngày nào cũng bắt ép mình phải uống 3 chai lavie 0.5l + với ăn canh để đủ tiêu chuẩn 2l nước, khổ sở vật vã vì uống nước hy vọng con khỏe. Đến lúc siêu âm ở tuần thứ 32 thì BS lại bảo đa ối, bắt nhịn uống nước và chỉ uống nước râu ngô thay nước lọc, giờ thì khổ quá, muốn uống nước lọc chả được, lại thêm lo vì đa ối. Mà đứa đầu cứ uống theo cách của mình, không phải ép mình uống nước như BS bảo thì lại chẳng sao cả.
    Có mẹ nào có biện pháp giảm ối ngoài uống nước râu ngô thì giúp mình với!

12. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Mình ây giờ cũng đang sang tuần 34, tuần trước vào viện PSHN để siêu âm 3D làm xét nghiệm máu và nước tiểu xem có gì bất thường ko? Kết quả vẫn đa ối, nước tiểu và máu mà không có vấn đề gì, nước ối trong thai nhi phát triển bình thường. Mình cũng uống nước râu ngô nhưng cũng ko ăn thua, hôm nọ ra siêu thị thấy có bán túi chè râu ngô mua về uống cho tiện nhưng pha thấy có đường trong đó nên mình ko uống nữa. Mình thấy có chè rau má do viện công nghệ thực phẩm sản xuất dành cho người ăn kiêng và tiểu đường mua về uống thấy bụng dễ chịu hơn hẳn. Chắc nước ối cũng chẳng giảm là bao nhưng được cái là dễ chịu hơn trước. Mẹ nó thử uống xem sao, trường hợp của mình nên kiêng đường và ăn nhạt mẹ nó nhé? Mong con yêu khi chào đời khỏe mạnh là tốt rồi mẹ nó nhỉ? Ôi hồi hộp quá. Còn hơn cả bé đầu nữa.

13. hongvangf

hongvangf Chè vằng, tinh nghệ, thuốc tắm người Dao.

Mình cũng bị đa ối lúc mang thai mn ah, goc ối sâu nhất là 121mm, bị từ lúc 32w. Mình phải hạn chế đi lại vì sợ sinh non. Qua đc 37w là thở phào nhẹ nhõm vì hết nguy cơ sinh non rùi. Mình sinh lúc 39w mn ah. Nói chung là ko sao đâu, mn đi lại ít, cẩn thận kẻo sợ vỡ ối nhé!

cohong83 thích bài này.
  14. memitthom

memitthom Thành viên rất tích cực

chị ko hiểu chỉ số này lắm, up lên cho mẹ nào hiểu biết tham gia góp ý nhé

15. cohong83

cohong83 Bắt đầu nổi tiếng

Mình hôm 24w bs cũng bảo p theo dõi dư ối góc sâu nhất đã là 78mm rùi về uống râu ngô ngày 1 lít, 2w sau khám lại.túm lại là bỏ hết nc cam,nc dừa,nc mía.mình thấy nặng nề dã man ai cũng bảo trông to thế côbgj thêm khoản chửa ngực lại càng to nữa hức hức.mọi ng bảo thiếu ối thì uống nc dừa,thừa ối thì nc râu ngô

16. Me_moka

Me_moka

Nước ối thực chất là dung dịch bao gồm nước tiểu, dịch tiết từ phổi thai nhi, dịch tiết từ hệ thống tuần hoàn của mẹ, từ nội sản mạc và dịch được khuếch tán qua dây rốn. Nước ối đóng vai trò tối quan trọng trong sự tồn tại và phát triển của thai nhi. Nó có chức năng tái tạo năng lượng, cung cấp dưỡng chất cho thai nhi, tránh được sự chèn ép quá mức do cơ tử cung, bảo vệ thai nhi tránh sự xâm nhập của vi khuẩn bên ngoài. Khi thai nhi được 16 - 32 tuần tuổi, lượng nước ối đạt từ 250 - 600ml. Lượng nước ối tăng dần theo tuổi thai. Từ tuần thứ 34 của thai kỳ, nước ối tăng lên 800ml và duy trì cho đến khi thai nhi 36 tuần tuổi, lúc này nước ối có thể đạt mức cao nhất (1000ml) sau đó, nó giảm dần còn khoảng 600 - 800ml vào khoảng thời gian trước khi sinh. Nếu lượng ối tăng đột biến sẽ gây ra những biến chứng khó lường cho cả mẹ và bé. Giữ tinh thần thoải mái, khám thai định kỳ để loại bỏ các biến chứng thai kỳ. Dấu hiệu và các hình thái đa ối - Bụng sản phụ to hơn so với tuổi thai, khó nghe được nhịp tim thai. - Số đo vòng bụng (qua rốn) lớn hơn 100 cm, bụng căng bóng, đau bụng, khó thở, ăn uống khó tiêu, giãn tĩnh mạch có khi dẫn đến bệnh trĩ. Đa ối cấp: Thường xảy ra vào kỳ tam cá nguyệt thứ 2, bụng mẹ lớn lên rất nhanh, khó vận đông, cử động khó khăn và nhanh chóng lâm vào tình trạng khó ở. Biểu hiện là bụng căng cứng và đau, tức thở. Thông thường bác sĩ sản khoa sẽ phải xử trí bằng cách chọc ối và cho mẹ đẻ non. Đa ối mạn: Lượng ối tăng lên từ từ trong những tháng cuối thai kỳ. Vì diễn biến chậm nên tuy bụng thai phụ có to và căng hơn bình thường nhưng họ vẫn chịu đựng được. Thai nhi do bị ối chèn ép nên dễ dị dạng hoặc mắc các tật bẩm sinh trong nội tạng. Trọng lượng của trẻ sơ sinh có mẹ bị đa ối mạn thường nhẹ hơn các trẻ khác. Bà mẹ bị đa ối sau khi sinh dễ bị băng huyết do tử cung căng giãn quá mức, sau đẻ không co lại như bình thường được nữa. Đa ối thường gặp ở thai non tháng, đa thai, bệnh lý về đường tiêu hóa hoặc hệ thần kinh. Biến chứng với mẹ và bé: Đa ối khiến mẹ bị vỡ ối sớm dẫn đến sinh non, túi ối căng có thể khiến ngôi thai bị đảo lộn bất thường, ngoài ra đa ối cũng gây nên hiện tượng đờ tử cung và mẹ bị băng huyết sau sinh. Đối với bé, đa phần sẽ nhẹ cân hơn, dễ mắc các dị tật nội tạng. Đa ối là một biến chứng thai kỳ khá nguy hiểm vì thế thai phụ cần kiểm tra định kỳ đều đặn. Nguyên nhân gây đa ối - Thai phụ mắc bệnh tiểu đường: Đa ối được phát hiện trong 10% thai phụ mắc chứng tiểu đường, nhất là trong tam cá nguyệt thứ 3. - Mẹ mang song thai hoặc đa thai: Tình trạng đa ối có thể xảy ra do sự trao đổi chất giữa hai bào thai không được cân bằng (một bào thai có ít nước ối trong khi bào thai kia có nhiều nước ối hơn). - Bất thường ở bào thai: Bé sẽ ngừng quá trình uống nước ối – đi tiểu, dẫn tới hiện tượng thừa nước ối. Tình trạng này bao gồm những dị tật ở bào thai như hở hàm ếch, hẹp môn vị… - Các yếu tố khác làm gia tăng tình trạng đa ối là: Thiếu máu hoặc nhiễm trùng bào thai, bất đồng nhóm máu giữa mẹ và bé…
    Cách xử trí - Đa ối dẫn đến những nguy cơ cho thai nhi như sa dây rốn khi chuyển dạ, tử vong hay bệnh tật sau đẻ non. Đối với bà mẹ đa ối cấp có thể gây chuyển dạ sinh non, khó thở; đa ối mạn gây băng huyết hậu sản và nhau bong non. Bác sĩ chuyên khoa có thể kéo dài tình trạng này bằng cách dẫn lưu ối để cứu cả mẹ lẫn con. - Khoảng 1% bà bầu có khả năng đối mặt với tình trạng thừa nước ối. Khi ấy, thai phụ xuất hiện những dấu hiệu khó chịu như: gia tăng những cơn đau lưng, thở dốc, phù chân (nhất là ngón chân cái). Nếu có dấu hiệu trên, bạn nên đi khám, bác sĩ sẽ chẩn đoán xem bạn có bị thừa nước ối hay không. Bác sĩ sẽ tiến hành siêu âm, đo độ sâu của các khoang trong tử cung. Chỉ số AFI (chỉ số lượng nước ối) từ 5-24cm được xem là an toàn.