Kinh nghiệm: Hít phải khói hương cũng độc như khói thuốc lá đấy các mẹ nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi metuntinyeu, 17/6/2011.

1. metuntinyeu

metuntinyeu Thành viên chính thức

Các mẹ ơi,cẩn thận với hương độc hại nhé , để trẻ em hít phải là không tốt đâu.
    Có một bài viết thế này
    Nhang đã gắn bó với người Việt như một ý nghĩa đặc biệt về mặt tâm linh. Tuy nhiên, những nghiên cứu mới đây cho thấy một cây nhang sẽ tạo ra lượng hóa chất gây ung thư tương tự một điếu thuốc lá.

Một cây nhang sẽ tạo ra lượng hóa chất gây ung thư tương tự một điếu thuốc lá

Khói nhang tiềm tàng chất độc

Nhang (còn gọi là hương) chủ yếu làm từ mùn cưa và chất kết dính. Mùn cưa có thể được lấy từ bất kỳ loại gỗ nào và khó có thể bảo đảm rằng khói sản sinh do đốt mùn cưa không gây độc hại. Còn để tạo mùi thơm, người ta có nhiều cách: sử dụng bột quế, trầm hương, tinh dầu các loại hoa hoặc sử dụng các loại hương liệu tổng hợp không rõ nguồn gốc xuất xứ (đây là cách làm được áp dụng nhiều nhất hiện nay).

Thành phần tạo mùi thơm trong khói nhang là những hợp chất benzene. Theo kết quả nghiên cứu của một nhà khoa học người Đan Mạch, khí butadiene và benzene chiếm từ 2,3 đến 7,84 phần triệu (trong không khí) sau khi đốt nhang hai phút trong phòng kín. Bạn có biết rằng khí butadiene có thể gây ung thư bạch huyết và ung thư máu? Khí benzene có thể làm tổn thương mắt, da, hệ hô hấp, hệ thần kinh trung ương, gan, thận cũng như làm mất điều hòa cơ thể và trầm cảm. Đây là lý do vì sao nhiều người khi ở trong khu vực có mùi khói nhang đậm đặc có thể bị ho, chảy nước mắt hoặc cảm thấy choáng váng, nhức đầu và khó thở. Khi ra nơi không khí trong lành và thoáng đãng, những biểu hiện này tự dưng biến mất và thoải mái trở lại.

Các mẹ chú ý nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metuntinyeu
    Đang tải...

2. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Ðề: Hít phải khói hương cũng độc như khói thuốc lá đấy các mẹ nhé

Cám ơn thông tin của bác.
    Nhà em toàn mở cửa thông thoáng, sau thắp hương bật thêm quạt cho phòng bớt mùi rồi mới cho con vào.

3. hocvienlamgiau

hocvienlamgiau Banned theo yêu cầu chủ nick

Em bị dị ứng với mùi thuốc lá, nguyên nhân chính là do đã ghét thuốc lá từ lâu vì nó gây bệnh, nên cứ ngửi phải mùi thuốc là thành ra đau đầu kinh khủng, vì vậy tên nào hút thuốc em đuổi ra khỏi nhà.

Còn thắp hương thì cứ ngửi toẹt ga vì nó thơm, ko thấy đau đầu. Giờ chị nói thía này chắc em cũng dị ứng luôn với khói hương cho rồi. ko đi chùa nữa, ở nhà có thắp hương chắc thắp 1 que thôi. :((

4. metuntinyeu

Bạn nó à, thắp thì vẫn nên thắp chứ,nhưng nên chọn những loại hương thảo mộc ,ít khói ,không độc hại nhé.

5. phuongvi

phuongvi Bắt đầu tích cực

mình thì lại cực kỳ thích mùi huong mới chít dở chứ, hic

6. L.Lolly

L.Lolly Thành viên sắp chính thức

Sao lại vì sợ độc của hương mà lại tuyên bố không đi chùa nữa nhỉ? Ở nhiều chùa bây giờ các sư thầy cũng không khuyến khích cho phật tử thắp hương đâu, chỉ có hương trầm của chùa thôi. Ở nhà tớ thì bình thường chỉ thắp 1 que, dịp nào quan trọng lắm thì 3 que và thường thắp hương lúc con không có ở nhà. Nói chung tớ nghĩ cái gì cũng nên hài hòa chứ sợ thì có nhiều cái đáng sợ lắm.

7. metuntinyeu

Mẹ này nói đúng đấy,nhiều khi ngửi mùi hương cũng rất hay. Đêm giao thừa,mở tung cửa ra, rồi thắp vài nén hương, mùi hương trầm lan toả, cảm giá đó không thể thiếu được trong những ngày tết

8. nguyentoanh

nguyentoanh Banned

Xung quanh mình bây giờ cái gì cũng độc cả, chẳng qua các mẹ mải công việc nên không để ý thôi. Mẹ nào quan tâm xin mời vào đường link dưới.

9. evyfashion

evyfashion Thành viên chính thức

ôi thế ah ! thế mà từ trước nay mình không biết ! cảm ơn các mẹ nhé

10. ngodong90

ngodong90 Thành viên đạt chuẩn

cám ơn bác nha thank cái này lâu nay mình không để ý lắm giờ nghĩ lại mới thấy thật à

11. ngockhanh8406

ngockhanh8406 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn thông tin mẹ nó nhiều nha,đúng là hữu ích ghê..nhà nào cũng cần quan tâm à.

12. metuntinyeu

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại hương với nguồn gốc khác nhau, nhưng những cây hương nhang đó thường được tẩm 2 loại hóa chất cơ bản , 1 là KNO3 Kali Nitrat, chất dẫn cháy làm cho cây hương cháy đượm, vì chân hương của những loại hương này làm bằng tre tươi ( không qua ngâm và phơi khô và chẻ bằng máy nhằm giảm giá thành )tre tươi thì khó cháy thế nên phải cho KNO3 vào, hóa chất thứ 2 là H3PO4 để tạo hình tròn cong cho hương , ngày trước mình cũng toàn chọn mua những loại hương này mà không hề biết nó độc hại đâu

"'Phân tích theo khía cạnh hóa học, khi ngâm tăm hương vào H3PO4 các hợp chất hữu cơ sẽ bị loại bỏ, H3PO4 sẽ kết hợp với xenlulo (thành phần chính của que tre, nứa) tạo thành estephotphat. Sau khi được phơi khô, nước sẽ bay hơi, trên tăm hương sẽ chỉ còn estephotphat. Khi đốt hương, nhiệt độ sẽ làm cho estephotphat thăng hoa dưới dạng andihrit photphoric (P2O5) làm que hương cháy nhanh hơn đồng thời kéo tàn hương có hình cong tròn. Tuy nhiên, các chất khí được sinh ra trong quá trình đốt hương sẽ có chất P2O5. Chất này tồn tại trong không khí, khi tác động lên da sẽ làm da bị mòn; tác động lên hệ hô hấp gây khó thở; tác động lên giác mạc gây ngứa mắt. Vì những lý do này mà khi đi đền, chùa gặp khói hương đốt dày đặc nhiều người có biểu hiện chảy nước mắt, ho sặc sụa... ""

Đây là trích 1 bài viết trên báo Đời sống sức khỏe, hoặc nếu có chúng ta google : hương tẩm hóa chất " là sẽ ra hết đấy mà
    Nếu đúng là hương làm không hóa chất thì chân hương phải làm bằng nứa ngâm 3 tháng và sau đó được phơi khô và chẻ thủ công ( không thể trẻ bằg máy vì nó đã khô nên rất giòn", cách phân biệt đơn giản nhất là đầu chân hương phải hình vuông chứ không phải tròn ,nếu tròn là chẻ bằng máy đấy
    CÁC MẸ CHÚ Ý ĐOẠN CUỐI NHÉ

13. Bình Minh hương trầm

Bình Minh hương trầm Chậm lại nhé.

Hương làm theo lối cổ của các cụ ngày xưa chỉ có thảo mộc thuần chất rất thơm mà không độc gì nhé. Bây giờ các làng nghề làm hương đều vì thị hiếu của người dùng là muốn hương rẻ, thơm, cong tàn, đậu tàn, đậu lộc nên phải ngâm tẩm axit, hóa chất tạo mùi v..v thật đau lòng. Mình có đọc một bài về điều này ngẫm thấy buồn vô cùng cho nén hương Việt Nam mình, nên post lên fb để mọi người cùng đọc, biết đâu sẽ thay đổi dần nhận thức của mọi người về cách chọn và sử dụng hương, các mẹ tham khảo nhé. https://www.facebook.com/huongtramnguyenchat/posts/1875728032654214