hn

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Hongnhung, 18/12/2006.

1. Hongnhung

Hongnhung Thành viên tập sự

Con em đã 1 tuổi, bị bệnh khóc lặng Cứ mỗi lần khóc là lại bị tím tái người lại (do thiếu ôxi) Đã đi khám ở bệnh viện nhưng bác sỹ bảo lớn sẽ hết.em thấy lo lắng quá . Có chị nào có kinh nghiệm xin mách cho em với . Em xin cảm ơn nhiều .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hongnhung
  2. me John

me John Thành viên chính thức

Mẹ mình nói lúc nhỏ mình cũng như vậy đó , mỗi lần khóc là tím tái hết mặt mũi . Bà nói, những đứa trẻ như vậy là lì lắm (cứng đầu). Mà lớn lên mình cũng tự hết, khoảng 7-8 tuổi gì đo. Mẹ nó đừng lo lắng qúa

3. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ nếu bác sĩ đã khám cẩn thận thì không phải lo quá, nhưng nếu bác sĩ chưa khám cẩn thận thì nên cho bé đi khám lại cho cẩn thận bạn à . Nếu là do thiếu ô xy thì cũng phải tìm xem nguyên nhân là do đâu chứ nhỉ ?
    Bạn có thể nói cho mình biết là bác sĩ nào khám cho bé và đã khám như thế nào không ?

4. Hongnhung

Minh đã cho cháu đi khám Đầu tiên mình sợ bị tim là khám ở khoa ngoại BS Bích Vân khám tim phổi thì bảo là bình thường sau đấy được chuyển lên khoa thần kinh, kiểm tra xem có bị động kinh hay không nhưng bác sỹ phó khoa thần kinh (mình không nhớ rõ tên) thì kết luận là thần kinh bình thường (mình xin đi điện lão đồ nhưng bác sỹ bảo không cần) vì con mình mới được 12tháng (lúc di khám)đã biết đi, nói được mấy từ như : bà, ăn, ti ...

5. Hongnhung

à . Mà bác sỹ còn dặn mình là khi con sốt sẽ bị co giật nên 38.2độ là phải cho uống thuốc hạ sốt ngay . Nhưng hôm nọ cháu bị sốt đến 39.5 mình mới biết chộm vía cháu không bị sao . Mà mình còn không giám tiêm phòng cho cháu nữa .

6. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Đúng là vấn đề này cũgn rất khó chuẩn đoán là nguyên nhân gì, bạn nên tiếp tục theo dõi diễn biến này củabé Mà bạn cũgn khôgn nói là bé bị hiện tượng này từ bao giờ, trước kia có bị không, thời gian bị bao lâu, nguyên nhân làm cho bé khóc lặng, khi khóc bé thở như thế nào. Bạn cũng cần soi xem trong mũi của bé có gì khác thường hay không, trước hết phải tìm nguyên nhân làm cho bé khóc lặng, rồi có vấn đề gì về mũi, họng có dị vật gì không.

7. Bố khoai

Phòng ngừa trẻ nuốt dị vật

Phòng ngừa trẻ nuốt dị vật
    - Khôgn để trẻ chơi hoặc ngậm các đồ vật có thể rơi vào đường thở
    - Chú ý lấy hết hạt khi cho trẻ ăn quả
    - Hướng dẫn trẻ không vừa ăn vùă đùa
    - Khi cho trẻ ăn phải lưu ý tư thế ngồi, bón từ từ ít 1, không ép, không cho trẻ ăn uống khi khoác
    - Khi trẻ nhỏ nôn ở tư thế nằm, cần nghiêng nagy người trẻ sang 1 bên tránh chất nôn rơi vào đường thở

8. Bố khoai

Cách nhân biết trẻ bị sặc

Cách nhân biết trẻ bị sặc
    Trẻ đột nhiên có các biểu hiện sau : đây thì cần nghĩ ngay đến dị vật đường thở và tiến hành cấp cứu ngay :
    - Trẻ đột nhiên lên cơn ho sặc sụa, dữ dội
    - Trẻ đột nhiên tím tái dữ dội
    - trẻ trở nên bất tỉnh đột ngột sau khi ho vài tiếng hoặc không không rõ nguyên nhân

9. Hongnhung

Con nhà mình từ nhỏ đến 12 tháng tuổi thì bình thường . Hôm đầu tiên cháu bị khóc lặng là cháu đang cầm đũa bác giúp việc sợ cháu chơi sẽ nguy hiểm nên giằng lấy cất đi, thì thấy cháu khóc tim tái người lại . Còn lúc cháu khóc thì cứ lịm đi không lên tiếng được (lúc đấy người tím tái lại vì không thở được tưởng tượng như là bị sặc ) khoảng 30 giây thì mới thấy tiếng khóc lên, lúc đấy cháu mới hồi lại đươc. Mỗi lần như thế cháu mệt khoảng 1, 2 phút thì lại chơi bình thường .

10. Bố khoai

Có thể nguyên nhân là ở chỗ này đây! Rất có thể bé đã bị chọc đũa vào cổ họng hoặc trong khoang miệng, vì chỉ bị choáng vì đau thì bé mới khóc chết lặng như vậy. Hoặc cũng có thể bà giúp việc đã không khéo dỗ bé lấy đũa ra mà đã giằng lấy, cả 2 nguyên nhân đều có thể làm cho bé đau hoặc sợ mà khóc chết lặng, khi bị như thế quá đột ngột như thế thì bé không thể thở được gây thiếu o xi làm bé tím tái.
    Nhu bài trước bố khoai đã nói nếu mới bị gần đây (khôgn biết bây giờ be bao nhiêu tháng) bạn hãy kiểm tra lại trong vòm miệng của bé xem có vấn đề gì không. Nếu do những nguyên nhân ở trên bạn có thể gần gũi bé, tình cảm âu yếm...cho bé hết sợ, và bạn thử kiểm tra lại xem hiện tại khi bé khóc lặng trong lúc đó có bà giúp việc đứng gần đó không (có thể làm cho bé sợ vì chuyện hôm trước)
    Chúc bé mau trở lại bình thường

11. Hongnhung

Cảm ơn BỐ KHOÁI nhiều nhiều .