Tranh luận: Hoa Hậu Việt ‘bắn Tiếng Anh” Khiến Khán Giả Phát Hoảng Vì Quá Kém

Thảo luận trong 'Học tập' bởi vuhongthao1985, 20/8/2016.

1. vuhongthao1985

vuhongthao1985 Thành viên đạt chuẩn

Gần đây, câu chuyện Hoa hậu "dốt" ngoại ngữ đã trở thành chủ đề nóng của cư dân mạng vì Hoa hậu Đông Nam Á Thu Vũ đặt câu hỏi bằng Tiếng Anh mà chẳng ai hiểu.

Cô hoa hậu Việt đã nhận rất nhiều gạch đá đến mức phải khóa facebook và ngắt liên lạc

Tuy nhiên thực tế mà nói chuyện người Việt chúng ta thường Việt hóa tiếng Anh chắc hẳn ai cũng biết và ngẫm lại mới thấy có nhiều chuyện bi hài xung quanh thói quen Việt hóa này. Câu chuyện phát âm không chuẩn diễn ra khắp mọi nơi từ truyền hình đến vỉa hè, thậm chí đến cả di tích văn hóa…. Không khó để ngày ngày chúng ta nghe các cụm từ kiểu Việt hóa. Đơn cử như cụm từ VP bank được nhiều người "hô biến" trong cách phát âm, người thì đọc thì “Vê – pê” nơi thì đọc “Vi – pi”, rồi ngân hàng OCEANBANK người thì đọc “Âu – sừn” người thì “O – sừn” thậm chí còn chơi nổi khi đọc “O- sen- banh”

Mình thấy nguyên nhân vấn đề là do cách giáo dục ngoại ngữ ở ta. Việc học tiếng quá chú trọng đến ngữ pháp, thiếu thực hành thực tế khiến nhiều người học gặp khó khi giao tiếp bằng ngoại ngữ. Những ai đang theo đuổi Ngoại ngữ có thể dễ dàng hiểu điều này. Đây có thể là lý do tại sao mọi người “ghi danh” vào các khóa học Tiếng Anh và hy vọng tiếp cận phương pháp khoa học, nâng cao khả năng Tiếng Anh từ giáo viên giảng dạy chất lượng. Mặc dù vậy, kết quả cho thấy hầu hết mọi người cảm thấy hụt hẫng và thất vọng hơn là hài lòng, hoặc có cải thiện được 1 phần về 1 kỹ năng nào đó, nhưng học xong 1 thời gian sau không tiến triển gì thêm, kể cả khi học ở các trung tâm uy tín. Tại sao vậy? Có nhiều nguyên nhân lắm. Theo mình không hẳn là do chất lượng trung tâm đâu ( vì mình thấy cũng nhiều nơi dạy chất lượng lắm), và lưu ý các bạn đừng bao giờ tự ti mình kém cỏi hay thiếu khả năng.

VẤN ĐỀ CỐT LÕI mình nhận thấy đó là do sự thiếu ĐỘNG LỰC hay thiếu 1 kế hoạch HÀNH ĐỘNG KIÊN TRÌ. Học TA đòi hỏi phải hành động, thường xuyên và liên tục. Có thể bạn áp dụng đúng phương pháp như: Học TA không học Ngữ pháp, Nghe-nghe và nghe, kết hợp học phát âm, học từ vựng theo ngữ cảnh, phải rèn luyện nói hàng ngày,...( những cái này các trung tâm có thể ạy bạn), nhưng bạn sẽ chẳng thu được gì nếu không hành động, không kiên trì. Giống như bạn đun nước, cần phải đun ở 1 nhiệt độ đủ cao, và duy trì liên tục thì nước mới sôi, nếu không bạn lại quay trở về số 0. Bạn thiếu lửa, hoặc chỉ có lửa trong 1 thời gian ngắn, sau thì ngọn lửa đó tắt ngấm. Bạn muốn học Tiếng Anh nhưng lại cảm thấy nhàm chán và gượng ép. Bạn không biết phải lên kế hoạch như thế nào để học cho hiệu quả trong khi công việc thì nhiều mà không học TA thì mất rất nhiều cơ hội thăng tiến. Bạn cảm thấy việc tự học TA mà không cần đến trung tâm thật sự là quá khó khăn, nhưng kể cả khi đã đến trung tâm rồi thì kỹ năng cũng không thật sự tiến bộ vượt bậc.

Tất cả những vấn đề trên mình đều từng trải qua rồi, có mấy cách phát triển động lực sau:
    1. Tưởng tượng bản thân trong tương lai khi đã chinh phục được TA, gắn với ước mơ của bạn
    2. Tìm 1 người bạn cùng học
    3. Tìm 1 người thầy

4. Lên kế hoạch chi tiết, gắn quá trình thực hiện nó với những phần thưởng và hình phạt hay 1 trò chơi
    5. Có thể đầu tư mua sách, mua DVD tiếng Anh về học hàng ngày và khoản đầu tư đó sẽ giúp bạn có động lực học.
    6. Dùng TA bất cứ khi nào có thể

Các bạn có thể tải một số tài liệu chất lượng này về tự học: kèm cả sách học TA, sách phát triển động lực và DVD
    http://www.mediafire.com/download/ns9a9kcnda0cf73/FR-CHTATK BẢN MÀU.pdf
    http://www.mediafire.com/download/x1dldd7348tb9jd/NKKTL.pdf
    http://www.mediafire.com/download/w35nxj19fm2fgw6/THẮP SÁNG NIỀM TIN.pdf
    http://www.mediafire.com/download/ppgva7gbio29vjl/THIÊN ĐƯỜNG CÓ THẬT.pdf
    https://docs.google.com/spreadsheets/d/1ZbXkniewG-u4fx6QyzGWyZddUl-5ue4iZPn9Fcfc2BQ/edit#gid=0

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vuhongthao1985
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

ừ...vụ này cũng đọc qua lâu phết rồi,....nhưng đúng là nó làm mất hình ảnh thật..

3. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

đúng rùi, TA ko liên tục mỗi ngày 1 ít thì nhanh quên lắm, bận thì 20p nghe/ngày cũng đc

4. vanclassic

vanclassic Thành viên mới

hoa hậu kém thật

5. ngnganga

ngnganga Thành viên chính thức

mất hinh ảnh thật ,

6. mehoatrau0510

mehoatrau0510

ngại quá! đúng là chân dài!

7. vuhongthao1985

người Việt mình kém TA mà. trường mình có cb lưu hs Lào, Cam còn nói giỏi hơn. buồn

8. vuhongthao1985

chuẩn! quan trọng nhất là nghe hàng ngày

9. vuhongthao1985

do BTC tuyển không kỹ thôi.he

10. chipbong2016

chipbong2016 Bắt đầu nổi tiếng

hoa hậu bây h chỉ đc cái chân dài thôi

11. vanclassic

vanclassic Thành viên mới

chính xác bạn ơi

12. Nhật Vy 2292

Nhật Vy 2292 Thành viên sắp chính thức

Xem xong mới thấy sắc đẹp không cover được não. Cái đẹp phải xuất phát từ tri thức thì mới bền vững

13. vinhomesgroup

vinhomesgroup Bắt đầu tích cực

Học hỏi tiếng anh là phổ cập nhất rồi

14. Nhật Vy 2292

Nhật Vy 2292 Thành viên sắp chính thức

Thật á @@

15. vuhongthao1985

Mới đọc được bài viết của em gái nghe thấy thấm quá, chia sẻ với mọi người:
    "Thân gửi những bạn trẻ!

Mình là một sinh viên mới ra trường .Mình hi vọng những chia sẻ của mình dưới đây có thể giúp các bạn thấy được những bất cập và khó khăn mà các bạn cần vượt qua khi bước vào ngành học “hấp dẫn” này nói riêng và môi trường đại học ở Việt Nam nói chung.

KHÁC BIỆT THẾ KỶ

Từ khi còn mài quần trên giảng đường, mình đã cảm thấy có gì đó không ổn với chương trình học.

Lý thuyết rất nhiều, thực hành rất ít.

Nói suông rất nhiều, nghiên cứu, thống kê hay bằng chứng khoa học rất ít.

Tiếng Việt rất nhiều, Tiếng Anh rất ít.

Học thuộc rất nhiều, học hiểu rất ít.

Các bạn được học một chương trình nặng nề về lý thuyết mà thiếu tính thực tiễn.

MỘT CÁI NHÌN TÍCH CỰC

Một số chương trình giáo dục tâm lý tại ĐH Việt Nam có thể xem là lỗi thời, lạc hậu. Chắc chắn các trường đã có nhiều cố gắng cải thiện trong thời gian qua nhưng thú thật hi vọng rất mong manh khi hệ thống quá cũ kỹ để thay đổi.

Tuy nhiên, điều đó không có nghĩa là các bạn vừa đâm đầu vào ngõ cụt.

Trước khi ngẩng mặt chửi đời, chúng ta ai cũng phải cúi mặt chửi mình.

Các bạn có thể tự hỏi bản thân xem liệu mình đã cố gắng tới đâu? Tại sao mình có thể bỏ thời gian đi chơi mà chẳng có giờ tự học, nghiên cứu hay làm việc lấy kinh nghiệm? Tại sao mình không bao giờ chủ động hỏi xin ý kiến hay sách vở Thầy Cô hay các anh chị khoá trên?...

Vậy để giúp chính bản thân mình trước khi chờ đợi từ bên ngoài, các bạn có thể làm một số điều như sau:

- Chấp nhận những gì mình đã, đang và sẽ học đều có thể sai. Hãy vui lòng sửa chữa.

- Nỗ lực bản thân luôn là quan trọng nhất. Các bạn đừng bao giờ chê trách thậm tệ GV nào cả. Mình luôn luôn giành cho mọi GV đã dạy mình sự tôn trọng và biết ơn sâu sắc vì từ những gì họ truyền đạt.

- Học ngoại ngữ. Ngoại ngữ là cứu cánh cuộc đời các bạn. Muốn có được thông tin mới và chính xác từ những nghiên cứu và sách chuyên ngành, các bạn bắt buộc phải đọc bằng tiếng Anh.

Các bạn ạ, muốn thi đỗ ĐH các bạn phải bỏ 12 năm cày cuốc, cộng với một cục tiền vài trăm triệu, cầm cái bằng trên tay phe phẩy không xin nổi việc. Vậy mà tiếc thời gian đầu tư học Tiếng Anh thì thật là hổ thẹn.

Thế kỷ 21 rồi, thanh niên sức dài vai rộng, học Tiếng Anh 12 năm, thêm 4 năm Đại Học, sao vẫn chưa thể làm nổi? Đến lúc phải nghiêm túc với cuộc đời rồi các bạn ơi. Không có gì là dễ dàng cả, cho nên hầu hết mọi người đều không muốn làm. Chỉ cần các bạn dám làm, cộng thêm sự kiên trì, vượt qua sự trì hoãn và lười biếng, ắt sẽ gặt hái được nhiều thành tựu mà nhiều người không đạt được.

Nếu đọc đến đây mà các bạn đã có thêm chút động lực học Tiếng Anh, thì hãy tải cuốn sách này để nghiên cứu kỹ (các bạn tải về thoải mái vì SÁCH LÀ MIỄN PHÍ) :

- Học cách làm việc chung và liên kết trong ngành tâm lý. Nếu muốn ngành phát triển, chúng ta bắt buộc sẽ phải làm việc với nhau trong tương lai.

- Học cách phục vụ xã hội và người khác. Hãy bắt đầu tham gia hoạt động phục vụ người khác, hãy quan sát, tìm tòi và học hỏi với tâm thế của một người học về tâm lý.

Mình viết những điều này cho các bạn như một góc nhìn rất cá nhân với tất cả sự tôn trọng và thiện chí. Những gì mình viết có thể không chính xác, mình luôn mong muốn nhận được chỉnh sửa và sẵn sàng thay đổi cách nhìn nếu có bằng chứng hợp lý từ mọi người.

Chúc các bạn trẻ thành công!"

16. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

ko biết thì thà ko bắn còn hơn

17. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

thật chán quá ,, cho người đẹp vn