Hoảng sợ vì đi khám thai bị mắng - các mẹ cho ý kiến???

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi GiaLinh-GiaBach, 3/9/2012.

1. GiaLinh-GiaBach

GiaLinh-GiaBach THÔNG TIN DU LỊCH

Nằng nặc đòi chồng vào khám cùng

Anh Trần Trí Dũng kể: "Vợ tôi vốn là người nhạy cảm, dễ khóc, dễ nổi cáu. Vậy nên, từ khi cô ấy mang bầu, gia đình tôi luôn cố gắng nhẹ nhàng để cô ấy có cảm giác thoải mái, dễ chịu nhất" - anh Dũng tâm sự.

Thế nhưng, sau hai lần đi khám thai ở viện về, cô ấy rất sợ. Đến lần thứ ba đi khám thì... vừa khóc, vừa nằng nặc đòi chồng vào cùng. Thậm chí, vợ tôi hễ cứ nhìn thấy ai mang bầu đi qua là lại nhìn xuống bụng mình và lo sợ.

Có lần, cô ấy kêu đau bụng, tôi bảo đưa đi khám, cô ấy nhất định không chịu. Tôi bước chân ra sân dắt xe là cô ấy co rúm người lại, khóc ầm ĩ. Chẳng biết làm thế nào, tôi đành mời anh bạn là bác sĩ tâm lý về tận nhà trị bệnh tâm lý cho vợ.

Sau rồi, cô ấy mới kể: Lần nào đi khám, bác sĩ cũng "thọc" dụng cụ siêu âm vào vùng kín của cô ấy. Do chưa quen, cô ấy gạt ra thì liền bị mắng: Cô làm sao vậy, chưa quan hệ bao giờ à? Cứ thế này là mất chồng như bỡn thôi.

Khi bác sĩ tiến hành làm lại lần thứ hai, chị Ngân - vợ anh Dũng vẫn không quen, chị lại bất hợp tác, khiến bác sĩ phải gắt lên: Cô đi xuống, để tôi khám cho người khác. Cô có biết thời gian của tôi là vàng, là bạc không?

Theo quan sát của phóng viên, để xếp hàng khám thai trong các bệnh viện công, đa số các sản phụ phải đến thật sớm để đăng ký khám và lấy số. Giờ khám bắt đầu từ 8h sáng nhưng từ 6h sáng, phòng khám dịch vụ số 56 Hai Bà Trưng của Bệnh viện Phụ sản TƯ đã đông nghẹt người đến đăng ký, lấy chỗ.

Hoảng sợ vì đi khám thai bị mắng - 1
    Các thai phụ phải xếp hàng từ 6h sáng để được khám trong bệnh viện tư. Ảnh: ANTĐ

2 triệu đồng/lần khám thai

Nhiều sản phụ vì sợ tình trạng đông đúc ở các bệnh viện công nên đã chọn khám dịch vụ ở bên ngoài. Giá cả của các phòng khám tư thường cao gấp 2 - 3 lần so với bệnh viện. Đặc biệt, một vài phòng khám tư của những bác sĩ danh tiếng có giá lên đến cả triệu đồng/lần khám.

Chị Bùi Diễm Hà, Mỗ Lao, Hà Nội hớn hở khoe đã đặt được lịch khám của bác sĩ Nguyễn C. sau 1 tháng đặt lịch: "Bác sĩ này là nổi tiếng hàng đầu Việt Nam về siêu âm đấy. Tôi vất vả lắm mới đặt được lịch siêu âm của bác sĩ, nhưng ai dè, mình bỏ ra nhiều tiền đi khám mà cứ như là khám nhờ, khám chui ấy".

Chị Hà kể: Lúc đó, thai của chị 12 tuần tuổi, nếu như ở những chỗ khám thai trước, khi thai đã to như vậy, bác sĩ chỉ siêu âm ngoài bụng thôi, ai ngờ, bác sĩ ở đây lại siêu âm đầu dò (dùng dụng cụ siêu âm đưa vào vùng kín của thai phụ), chị ngạc nhiên hỏi thì bác sĩ gắt lên: "Con điên này, có nằm yên để tao khám không!"

Về giá cả, chị Hà cho biết, các phòng khám tư khác có giá 200 - 300 nghìn đồng/lần siêu âm 4D, còn ở đây, một lần siêu âm 4D có giá 500 nghìn đồng.

"Nếu tính cả tiền thăm khám, tiền thuốc, tiền siêu âm, tiền xét nghiệm... thì lần khám đó của tôi ngót 2 triệu đồng".

Tôi hỏi, sao đắt vậy, bác sĩ còn bảo: "Tôi đã cố thu tiền đắt thế mà "chúng nó" vẫn cứ ùn ùn kéo đến đây khám đấy!"

Chị Nguyễn Diệu Linh (ở 73 Lê Văn Lương, Hà Nội) luôn khám thai tại một phòng khám tư ở Hoàng Cầu. Đây là phòng khám của một bác sĩ trong Bệnh viện Phụ sản TƯ. Khi mang bầu, chị tìm hiểu trên mạng, học qua các lớp tiền sản và được biết, có 3 mốc siêu âm 4D quan trọng: Lúc thai nhi 12 tuần, 22 tuần và 32 tuần.

Thế nhưng, khi thai nhi của chị 18 tuần, các nhân viên ở đây nhất định bắt chị phải siêu âm 4D, thay vì siêu âm 2D. Chị nghi ngờ việc các nhân viên này cố tình bắt chị siêu âm 4D vì siêu âm loại này đắt hơn, lại có hại cho thai hơn là siêu âm 2D. Chị liền rút điện thoại hỏi thăm một số người bạn cùng mang bầu, đang theo khám tại các phòng khám tư khác. Trong số những người bạn của chị thì không ai phải siêu âm 4D ở tuần 18 cả. Thế nên, chị quyết định chỉ siêu âm 2D thôi.

Cô nhân viên y tế một mực dọa: "Đấy là quyết định của chị nhé, nếu siêu âm 2D mà không nhìn thấy hết dị tật của thai nhi thì chị đừng trách chúng tôi. Đây là tuần quan trọng, chỉ có siêu âm 4D mới nhìn rõ các dị tật của bé thôi. Sang đến tuần sau, có muốn siêu âm 4D thì cũng không nhìn rõ nữa rồi".

Mặc dù linh tính mách bảo là mình đang bị vòi tiền, nhưng chị Linh vẫn đành bỏ số tiền gấp đôi (so với siêu âm 2D) vì những lời dọa dẫm của nhân viên y tế.
    Bác sĩ Hà Thị Trâm, Bệnh viện Phụ sản Hà Nội cho biết: Siêu âm 2D là những thủ tục không thể bỏ qua, các mẹ có thể siêu âm thường xuyên vì sóng siêu âm rất nhỏ nên an toàn, không ảnh hưởng đến em bé, hơn nữa nó lại cung cấp những thông tin cần thiết.

Tuy nhiên, vì là hình ảnh phẳng, màu đen và trắng nên chỉ cho thấy em bé từ một góc độ và mờ mờ. Với những người không có chuyên môn thì sẽ không thể nhận ra những đặc điểm của em bé, vì thế, cần có thêm siêu âm 4D.

Có 3 mốc quan trọng cần siêu âm 4D là khi thai nhi 12 tuần, 22 tuần và 32 tuần.

Siêu âm 4D hiển thị một chuỗi các hình ảnh, giúp: Xác định tuổi thai; phân tích phát triển bào thai; phát hiện bất thường thai nhi; phát hiện vấn đề về cấu trúc với tử cung, bất thường nhau thai, chảy máu bất thường; phát hiện khối u buồng trứng/u xơ, vị trí nhau thai.

Theo Thu Huyền - Phương Nhi (Kiến thức)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GiaLinh-GiaBach
    Đang tải...

2. Me Minhnho

Me Minhnho Vợ kiêu, mẹ đảm

Ðề: Hoảng sợ vì đi khám thai bị mắng - các mẹ cho ý kiến???

Thời buổi gì mà, đi khám bệnh trả tiền mà cứ như đi ăn cướp, ăn trộm thời gian của "bác sĩ" ấy, đã bỏ tiền ra mà còn bị chửi. Chưa kể mấy mẹ còn trẻ, mới lấy chồng, lần đầu mang thai, có mấy vị bác sĩ nam nói những câu kiểu: " Dạng chân ra, sau này đẻ đái cũng có che *** được đâu mà cứ che, mất thời gian!"...Tội nghiệp, nghe kể mà vừa hoảng vừa thương.

3. Khánh Băng

Khánh Băng Thành viên rất tích cực

Công nhận nhiều địa chỉ khám kinh hoàng. Năm 2006 em cũng khám ở phòng khám 56HBT để làm thủ tục đăng kí sinh, đi khám mà như bị hành hạ, dù chỉ mất 1 lần để làm hồ sơ mà tởn tới già. Cả BS HH ở Vĩnh Hà hàng cót, quát tháo bệnh nhân như tội phạm. Mà mấy PK không dụ siêu âm 3-4 chiều thì doanh thu ít.... chẹp !
    Vẫn thích đi khám tư, ngoài giờ nhưng phải có BS quen hoặc người quen giới thiệu BS lo từ đầu tới lúc sinh luôn, có gì cần gọi hỏi là được. Vẫn còn có Bác Sỹ đúng nghĩa(dù mình đi khám dịch vụ) !

4. GiaLinh-GiaBach

Mình rất hâm mộ bác sỹ Tuấn ở Hàng Buồm, có mẹ nào khám bác Tuấn không ạ. Bác là viện Phó viện C: điềm đạm, nhẹ nhàng, nhiệt tình, đúng mực, chuyên môn cao... cả 2 tập mình đều khám bác Tuấn, yên tâm lắm

5. GiaLinh-GiaBach

Nói đi cũng phải nói lại, trường hợp chị này nhõng nhẽo quá mình thấy cũng không ổn, mất thời gian của bác sỹ và các mẹ bầu khác. Làm thế với chồng em không có ý kiến ...... biết là đau một tí, là hơi khó chịu nhưng nghĩ đến con mình thấy OK hết :)

6. huongthinhi

huongthinhi Thành viên đạt chuẩn

Bác sỹ ở mình,nhất là miền bắc giờ vô cảm lắm..

7. 120kimgiang

120kimgiang Seoer

Ước gì các ông chồng được mang bàu thay cho vợ nhỉ :)

8. bra_1986

bra_1986 Bắt đầu nổi tiếng

chắc cũng tại PK đông, rồi có những bệnh nhân như cứ nhõng nhẽo như thế thì bs nào chả bực, mình thấy đi khám tư bs nhẹ nhàng lắm

9. trangnanah

trangnanah Banned

Đúng đây là những bức xúc của các bệnh nhân đi khám bệnh, mình cũng hok hiểu nổi, bộ cứ là bác sĩ là cho mình cái quyền la mắng người ta hay sao ấy..

10. meyeucon@2011

meyeucon@2011 Thành viên chính thức

Em cũng đã chứng kiến nhiều cảnh như thế, bác sĩ gì mà la chửi bệnh nhân như con vậy đó

11. GiaLinh-GiaBach

Oái, đây là lời của một ÔNG BỐ chăng??? Ngưỡng mộ rồi đấy, chỉ cần các ông chồng support nhiệt tình là vợ thỏa mãn lắm rồi

12. GiaLinh-GiaBach

Bác sỹ giờ là cứ phải $$$$ nhiều vào mới ngọt ngào huhu

13. cuncon09178

cuncon09178 Thành viên mới

Thế thì ko công bằng cho các mẹ kinh tế kém nhỉ

14. GiaLinh-GiaBach

Huhu, lấy đâu ra công bằng ở cái chốn đấy hả chị .... E chẳng bao giờ cổ súy cho kiểu đấy nhưng trong lúc con mình nước sôi lửa bỏng thì cũng nhắm mắt mà làm

Gia Bách nhà e hồi bị Rota virus nó cứ nôn vọt, bác sỹ cho đi siêu âm & chụp ổ bụng, 7 - 8h tối rồi còn hoang mang chưa biết con bị sao, mà nó cứ nôn dọc đường .... thằng chup Xquang bao phai mat gan 1tieng moi có kết quả... mình cho tiền nó xong là có ngay... điên dã man con ngan.... xong con vao nằm phòng cấp cứu

15. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Cô vợ nhõng nhẽo quá , đi siêu âm đầu dò người ta đưa dụng cụ vào là đúng rồi, gạt ra làm gì mà chẳng bị mắng, Em thì ko bon chen siêu âm bác sĩ giỏi, em cũng siêu âm bác sĩ tư nhưng phòng khám thường thôi, siêu âm nhiều nơi xem có giống nhau ko

16. Menhim2008

Menhim2008 Thành viên rất tích cực

Sao các mẹ siêu âm những mốc 12, 22,32 lại phải siêu âm đầu dò nhỉ. Hồi trước mình mang thai bé đầu đâu có phải sa đầu dò lần nào đâu???????

17. anhhuyhoanglong

anhhuyhoanglong Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng thế toàn siêu âm 4D hết. mà cái thời nay cũng như thời xưa bác sĩ ghê gớm lắm. Gét cái kiểu mạnh họe cầy sức cậy quyền đó thế.

18. nobita0103

nobita0103 Thành viên nổi tiếng

Em đi khám nhiều lần nhưng may quá lần nào cũng gặp bác sỹ nhẹ nhàng lịch sự chưa bị mắng bao giờ hết

19. Mẹ đăng khoa

Mẹ đăng khoa Bắt đầu tích cực

Mình kể cho các mẹ nghe nhé. Ngày trước mình có khám ở phòng khám bác sĩ Lan ở Văn Cao. Khi đến khám lên bàn, chị ấy khám bằng tay mỏ vị mở trong. Trời đất đau thấu ruột luôn. Lần đầu tớ choáng luôn , tớ co người và kêu đau thì chị ấy mắng mặt tỉnh bơ: Cô làm sao thế??? Lúc mà abc thì có như thế đâu! Mình đang choáng câu nói của chị ấy, vừa ức vừa tức nhưng vì con vẫn phải nằm im và xin lỗi chị: em chưa quen.. Thế rồi chị ấy vẫn nhải nhải nói nhiều mà mình cũng ko vào đầu câu nào vì lúc đó chỉ nghĩ con khỏe mạnh thôi. Nghĩ lại làm nghề bác sĩ có cái phúc là cứu người nhưng cũng có cái tội (tội mồm có mà tội tâm cũng có). Từ sau đó mình ko theo khám của chị Lan dù biết rằng chị ấy có kinh nghiệm và giỏi chuyên môn. Mình nghĩ nếu được bác sĩ giỏi khám mà nhiệt tình và tình cảm thì còn gì bằng các mẹ nhỉ:).

20. little_bobo

little_bobo Thành viên sắp chính thức

may quá, hình như bác sĩ trong tphcm hiền hơn tí, ko chửi mắng gì nhưng khám qua loa thì cũng thế thôi, giờ mún kiếm bác sĩ tận tâm khó lắm các mẹ ạ