Cần giúp: Học đại học từ xa ở Topica. Các mẹ tư vấn giúp em!

Thảo luận trong 'Học tập' bởi phamlienhong, 2/12/2011.

1. phamlienhong

phamlienhong Mẹ bé Thỏ

Mình đang suy nghĩ về chương trình đại học từ xa của Topica. Có mẹ nào học ở đó rồi cho mình ý kiến với.
    - Mình muốn học ngành kế toán. Theo mình tìm hiểu thì đây là hình thức học trực tuyến, học xong cấp bằng đại học từ xa. Mình hơi e ngại về cách nhìn nhận về tấm bằng của một số nơi khi tuyển dụng là bằng không chính quy. Các mẹ cho mình cái nhìn khách quan về tấm bằng này nhé!
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phamlienhong
    Đang tải...

2. unin79

unin79 Thành viên tích cực

Ðề: Học đại học từ xa ở Topica. Các mẹ tư vấn giúp em!

Cái này trước đây vợ mình cũng học rồi. Và học giữa chừng thì bỏ dở vì.....quá chán. Tiền mất tật mang thôi. Với tấm bằng đó ko làm đc gì. Bài học trực tuyến vẽ ra thì hay chứ thực sự chỉ có vài quyển sách về đọc. Học phí thì tính rất vớ vẩn.
    Vợ mình giờ học văn bằng 2 kinh tế bên ĐH KTQD. Chịu khó một tý vẫn hơn bạn ạ. Loại hình đào tạo từ xa ở VN chắc 70 năm nữa may ra mới có thể tin.
    Vài kinh nghiệm đau thương của vợ mình đem chia sẻ với bạn.

phamlienhong thích bài này.
  3. phamlienhong

phamlienhong Mẹ bé Thỏ

Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình sẽ suy nghĩ thêm...

4. lehung4it

lehung4it Thành viên tập sự

Mình cũng đang có suy nghĩ về việc liên thông vì bằng của Mình Aptech.Bây giờ Bạn quyết định như thế nào rồi ?cho Mình ý kiến được không ?

5. maixanh121

maixanh121 www.KimoStar.vn

Thực ra hình thức đào tạo từ xa ở Topica cũng không hẳn là tệ.Bên đó hướng dẫn học viên rất kỹ.Mình có anh bạn cũng đang học ở đó.Nhưng mình thấy ở VN đôi khi vẫn còn sự phân biệt rõ rệt giữa bằng chính quy và không chính quy.Cũng khó cho người học ở những hệ đó

6. Xử Nữ

Xử Nữ 1985

Hiện tại mình cũng đang theo học, vì mới lên chưa có gì nhiều. Không biết sau này học vào chuyên môn thế nào. Vì là học trực tuyến lên người học phải chủ động học tập, mỗi tuần bạn sẽ có 1 kế hoạch học tập và bài tập trắc nghiệm thực hành, hết thời gian bạn sẽ chuyển sang phần kiến thức khác. Chúc bạn sớm tìm được hướng đi phù hợp.

7. tuan.nguyenduc

tuan.nguyenduc Thành viên sắp chính thức

Thực ra học từ xa qua mô hình Topica cũng rất tốt, giáo trình theo mình là ok. Cái quan trọng hơn cả ở đây là bạn phải tự học và làm đúng theo họ hướng dẫn, tính tự lập rất cao. Có đến trên 90% học viên tại đây kêu chán nhưng mình nghĩ cái chính là do bản thân họ không có kế hoạch học tập rõ ràng (mình cũng nằm trong số này) nên chỉ vài tuần không theo được là cảm thấy nản rồi chán

Thực ra không môi trường nào hoàn hảo nhất là TPC là mô hình đào tạo từ xa trực tuyến đầu tiên tại VN, nếu có khoảng vài chục % chưa hài lòng cũng là lẽ đương nhiên, nên thông cảm cho họ vì họ cần thời gian để hoàn thiện cả về giáo trình, phương pháp giảng dạy và sự tương tác giữa thầy trò,...Trên thế giới các nước phát triển cũng có tâm lý chưa hài lòng chứ không riêng gì VN.

Mình cũng chỉ là học viên đang theo học tại đây mà thôi
    Vài lời nhận xét khách quan để bạn chọn lựa kỹ,

8. phamlienhong

phamlienhong Mẹ bé Thỏ

Mình không thu xếp được chuyện gia đình nên đợt vừa rồi không đăng ký học bạn à.

9. phamlienhong

phamlienhong Mẹ bé Thỏ

Đúng rồi, mình cũng lo ngại sự phân biệt bằng cấp nên còn phân vân quá

10. Phuongtran114

Phuongtran114 Thành viên đạt chuẩn

Học trực tuyến này có cái hay là thời gian học linh hoạt, nhưng cái chết người cũng là ở đấy, ai mà không sắp xếp được thời gian học, hoặc không nghiêm túc thì sẽ nhanh nản và chán ngay.
    Em cũng đang muốn kiếm một cái bằng về kế toán nhưng cũng cùng thắc mắc về vấn đề bằng cấp, không biết thế nào :(

11. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

Em mất toi 300k tuyển sinh rồi tìm hiểu thấy ko ổn ...........thế có dở ko chứ lại........hix,,,, giờ nghĩ thấy xót tiền quá đi thôi........sếp nhớn em biểu là ko đề xuất cho em đi học bao giờ cả là tự em đâm đầu vào đó thôi ! :(

12. thuyngavt

thuyngavt Thành viên chính thức

Đây là 1 hình thức học từ xa qua mạng, lấy bằng đại học. Nhưng mà cái bằng sau này mình nhận sẽ tương đương giống như kiểu bằng tại chức đó mẹ nó ạ!
    Học phí thì khá cao. Mình chân thành khuyên mẹ nó có học thì học ngay cao đăng chính quy ấy. Đừng để mất thời gian, tiền mất - tật mang.

13. buchita

buchita Banned

Kế toán bây giờ chủ yếu là tìm người làm được việc chứ bằng chẳng quan trọng lắm đâu, trừ khi bạn mún nhăm nhe vào nhà nước (mà vào nhà nước thì vị trí đều được đặt òi, bằng cũng chẳng quan trọng nên là trừ khi bạn vào nhà nước ở mấy nơi như Đà Nẵng).
    Mà thế nào bạn chẳng phải học cái bằng cao học để tiến được xa hơn, thế nên h cứ học cái bằng này, lấy kiến thức, vs thực tiễn để làm, lại tiết kiệm được thời gian để mà tranh đấu, sau đó học bằng cao học sau. Lúc đấy chả ai soi cái bằng đại học của bạn là hệ gì đâu.

14. phigiang1984

phigiang1984 Thành viên tích cực

Mình đang học QTKD ở Topica. Không biết các bạn nghĩ thế nào chứ mình ủng hộ chương trình này là vì lý do bạn có nhiều thời gian để học hơn thay vì việc phải đi xe đến tận trường, nó gần thì không sao chứ nó xa thì vừa mất thời gian đi lại vừa tốn tiền xăng. Thứ 2 là không phải lúc nào bạn cũng có thời gian để học đúng vào một giờ như giờ học của văn bằng hai, như thế có khả năng bạn bỏ lỡ kiến thức mà nhỡ là khá quan trọng vào ngày hôm đó hoặc vào hôm đó tinh thần học không cao thì có vào ngồi học cũng chẳng tiếp thu được. Thứ 3 học topica thì không có kiểu đút đâu nhé, có mấy khi được nhìn thấy mặt thầy cô đâu mà đút, cứ tự thân mà vận động thôi. Nếu bạn không có tinh thần tự học cao thì mình khuyên thật tình là đừng học làm gì tốn thời gian và tốn tiền. Chính vì tự học nên đối với nhiều người sẽ sinh cảm giác chán nản do chủ yếu là làm việc một mình mà, cái đó đều là nỗ lực bản thân thôi. Làm gì cũng vậy, học tập đối với mình không đơn giản chỉ là lấy tấm bằng mà chủ yếu là lấy kiến thức. Còn bằng tại chức hay bằng gì chả quan trọng bằng việc bạn có làm được việc không, nếu bạn hay tìm việc hoặc đọc những thông tin tuyển dụng sẽ thấy, cũng không nhiều công ty họ ghi rõ bằng ra được phải là bằng chính quy hay bằng gì của trường gì. Mình trước cũng học tại chức tiếng anh ra trường để làm việc cứ ngỡ mình chỉ mèng mèng thôi mà tiếng anh của mình khá tốt nên đi tuyển dụng họ cũng chả có hỏi cái bằng của mình bao giờ. Lương của mình giờ còn hơn ối người học bằng chính quy

Sửa lần cuối: 28/4/2014
    mecubeo&nhim thích bài này.
  15. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

em cũng đang nghiên cứu để học các mẹ cho mình hỏi học phí thế nào nhé
    tks

16. thangflute

thangflute Thành viên tập sự

vậy có bạn nào biết học phí và các khoản nộp khác là bao nhiêu k ??. nói mình biết với

17. lenguyengiahan

lenguyengiahan Thành viên tập sự

mình đang theo học topica ngành CNTT. theo mình nghĩ ai muốn học chỉ để lấy bằng thì vào đây học ok.
    còn vấn đề học phí thì mình ko hài lòng lắm. tăng học phí liên tục. bản thân mình bị dồn vào thế đâm lao thì phải theo lao rồi tặc lưỡi nhắm mắt đóng tiền để học cho xong để lấy cái bằng. ngoài ra trong quá trình học có nhiều môn cũng bị xoay như con rối (những môn có bài tập nhóm, bài tập kĩ năng), tốn nhiều thời gian và công sức. ko biết chất lượng của cái bằng như thế nào nữa.
    các bạn nên suy nghĩ cho kĩ trước khi chọn trường và môi trường học nhé

18. conkhicon142

conkhicon142 Mua bán chung cư Hà Nội - Sài Gòn

Mình cũng đang học của topica khóa quản trị kinh doanh tổng hợp, tính học phí riêng cho các giáo trình là 40 củ 4 năm học, hệ thống tính điểm sai bị học lại 2 môn là 43 củ chưa chốt làm đồ án và chứng chỉ tiếng anh mất 2 củ. Nói chung nguyên xiền học là khoảng 50 nhé. Nếu ở xa chi phí học hành đi lại tốn lắm. Chất lượng thì ko thể tốt đc vì ai xác định vào học là ko có thời gian rồi, ko bị ép nên tính tự giác ko cao. Học lấy bằng sau dạy con !

mecubeo&nhim thích bài này.
  19. chibonbon

chibonbon Thành viên mới

cái này nghe cũng hay đấy bạn

20. nguyenhoangthe

nguyenhoangthe Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang học tiếng anh ở topica native không biết có lq j đến topica này ko