Thông tin: Học Hỏi Kinh Nghiệm Của Các Tay Hòm Chìa Khóa

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mat_ong_rung_tn, 5/8/2015.

1. mat_ong_rung_tn

mat_ong_rung_tn Bắt đầu nổi tiếng

Các chị em ai đã lập gia đình và có con nhỏ rồi cho mình học hỏi kinh nghiệm chi tiêu với. Tình hình là vợ chồng mình tổng thu là 13tr, mà chưa có con đã tháng nào hết tháng đấy rồi, gia đình các chị em thì thế nào? Mình đang lo không biết khi có bé thì sẽ phải chi tiêu ra sao đây? Mà có khi 2 vợ chồng thấy chẳng tiêu cái gì mà cuối tháng vẫn hết nhẵn tiền ý, huhu chả hiểu sao nữa, mà bọn mình k p thuê nhà, lắm lúc mình cũng nghĩ hay tại 2 vợ chồng tiêu hoang, nhưng thực sự là chả mua nổi cái gì có giá trị cho bản thân :((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mat_ong_rung_tn
    Đang tải...

2. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

em thấy mẹ nó phải tiết kiệm dần, ví như mấy tháng đầu thì chuyển luôn 3 triệu vào tiết kiệm, chỉ cho tiêu trong giới hạn 10 triệu thôi. mấy tháng sau thấy quen dần thì cố gắng để ra lấy 5 triệu.
    mẹ nó ghi từng mục một vào sổ, như:
    - tiền điện nước, gửi xe + phí dịch vụ nếu có
    - tiền ăn ở nhà + công ty
    - điện thoại
    - ma chay hiếu hỉ
    - tiền xăng hai vợ chông
    ............
    Tùy theo điều kiện thực tế mà mẹ nó chi tiêu cho phù hợp. Nhưng nên hạn chế các khoản ngoài lề như ăn ngoài, hay tụ tập nhiều... Xem xét những gì nên mua thì mua không thì dừng luôn.
    Như nhà em cứ có lương là em chuyển luôn một phần vào tiết kiệm, số còn lại em ghi rõ các khoản để chi tiêu vào sổ. Em cứ tiêu các khoản đã được định sẵn thôi. mấy tháng đầu thì thấy khó chịu, thấy hơi túng, nhưng sau rồi quen và thấy vui vì mình đã để ra được một khoản.:):):)

mat_ong_rung_tn thích bài này.
  3. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hhcihci ko phải thuê nhà, chỉ ăn uống và chi tiêu cá nhân, cần xem lại các khoản, bỏ được mục nào? chứ ko nhiều tiêu nhiều ấy mà

4. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Gia đình chủ top tiêu bằng cả gia đình nhà mình (4 người) đấy!
    Cố gắng liệt kê các khoản chi rồi sau đó lên định mức tiết kiệm rồi tăng dần định mức, em ạ!

5. mat_ong_rung_tn

Cảm ơn bài viết rất hữu ích của bạn!

6. mat_ong_rung_tn

vâng, cảm ơn chị ạ, lắm lúc e cũng lo vì chẳng hiểu tiêu gì mà tiền cứ hết, mai này còn con cái nữa chứ, haizz

7. mat_ong_rung_tn

vâng, e cũng đang lên kế hoạch đây ạ, nhưng cái khoản thăm ốm đau, sinh nở là k thể kiểm soát được, nhưng đúng là bọn em tiêu cũng kinh thật, chỉ lo mai này còn con cái nữa thì k biết xoay thế nào

8. bạch_dương_hn

bạch_dương_hn Thành viên rất tích cực

Chủ top chi tiêu vậy cũng phóng khoáng đấy chứ.hihi! Để tiết kiệm dần thì bạn nên tạo thói quen chi có hạn mức. Chi khoản nào ghi rõ khoản ấy. Mỗi tháng dành ra 1 khoản để riêng, chi đc phép chi trong khoản còn lại thôi. Dần dần sẽ vào khuôn khổ hết ý mà mn ah!

9. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

2 vợ chồng thu nhập khoảng 13M thì chi tiêu 8M là hợp lý, nhà mình đợt mới cưới thu nhập bằng chủ top giờ mà cũng chỉ tiêu 8M/tháng (có cả tiền nhà) nên tiết kiệm khoảng 5-7tr/ tháng đợi đến khi sinh con .
    Giờ thực sự thu nhập nhà mình khá hơn rất nhiều mình tiêu mua gì ko bao giờ phải nghĩ đến giá nhưng mỗi tháng mình tiêu cũng chỉ hết 15M thôi (1 bà,1 cháu và 2 bố mẹ) bạn chi tiêu thoáng quá :)

10. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

mẹ này nói hợp lý này. mn nên tiết kiệm chút ít để phòng lúc cần

11. Open_Door

Open_Door Kiếm thêm 2tr/thg quá dễ

chi tiêu thì vô cùng lắm mn ơi, nhiều mẹ thu nhập 10 tr mà 2 vợ chồng với 1 bé con vẫn đủ cơ mà. Mình kiếm thêm mỗi tháng 1 xíu, khéo chi tiêu để tiết kiệm thôi mn ạ

12. abayviet

abayviet Nhiệt tình

E mới lấy ck được gần 1 năm, giờ sắp có em bé chào đời rồi. Thời gian đầu chi tiêu cũng nhiều nhưng giờ em đã biết tiết kiệm hơn chút. Em cũng muốn vun vé hơn nữa. Các mẹ xem em có thể bớt thêm được khoản nào với ạ.

Tổng thu nhập vk ck em fix cứng thì 14tr là ít nhất có tháng nhiều nhất là 20tr. Em quản lý chi tiêu trong nhà phân ra các mục như sau( em sống ở hà nội)

- Tiền tiêu vặt mỗi vợ ck 1 triệu tổng là : 2 triệu
    - Tiền ăn + điện + nước : : 3 triệu ( trong tiền này em trích ra khoảng 300k - 700k vk ck thỉnh thoảng ra ngoài ăn hoặc là thỉnh thoảng em bảo ck có mời bạn bè anh em thân quen về nhà em nấu nướng nhậu nhẹt). Vk ck em chỉ ăn bữa tối + sáng ở nhà trưa ăn cơm cty.
    - Tiền net thì em đóng theo năm rồi.

- Tiền phát sinh + sắm đồ thì em không tính được tùy từng tháng.

Không biết em chi tiêu vậy có hơp lý không vì em phải tiết kiệm chút chuẩn bị sinh em bé với sửa sang lại nhà để đón con -_- nói chung việc chi tiêu hàng tháng với 5tr như vậy thấy vk ck em ăn uống, vui chơi vẫn thoải mái lắm -_-

13. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

đúng là hết mà, nhà e đợt 2vc mới cưới chưa con cái cũng 13-15tr / tháng, có tháng hơn 20tr, chỉ ăn uống, đi lại, mua quần áo. giờ có thêm con nhỏ, nhà thì thuê đóng 6 tháng 1 nên ko chi tiền nhà mà cũng 14tr/ tháng, chả giảm đc gì chỉ thấy tăng. cơ bản là e đi chợ hay mua gì đó thì theo thói quen, thèm thì mua, thích thì mua chứ ko nghĩ "nay phải mua ít, tiêu ít" >> mn muốn tiết kiệm thì phải có suy nghĩ đó mới đc

14. lylystore

lylystore Chuyên Túi F1 & Thời Trang Nữ Cao Cấp

la 1 quyen so chi tieu di ban. Kieu gi cung fai tim ra huong giai quyet chu/...day la con chua co em be day