Toàn quốc: Học Kế Toán Nhưng Lại Sợ Kế Toán!

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi Trinhkieu198, 18/10/2017.

1. Trinhkieu198

Trinhkieu198 Thành viên tập sự

Chào cả nhà!
    Em học đh kinh tế, chuyên ngành kế toán, học lực tốt, ra trường cảm thấy rất tự tin.Em được người quen xin cho làm kế toán cho 1 cty nhỏ.Em rất thuận lợi vì kế toán trưởng là mợ em, người xin cho em vào làm, có gì thắc mắc luôn được giải đáp tận tình. Thế nhưng cv ko chờ đợi ai, em lại mới ra trường, ko biết một cái gì, dù đã có người chỉ bày nhưng em luôn trong tình trạng căng thẳng. Sổ sách hóa đơn, hàng xuất hàng nhập liên tục, em lại tự gây áp lực cho bản thân vì mỗi e là đại học ra trường, trong khi nhưng ng trong cty toàn bình thường, nhiều người ko học kế toán, cũng có người mới vào làm như em nhưng họ làm rất tốt, còn em thì rối bời. Em chẳng thể tính toán đc, chỉ bày nhiều lần cũng ko tiếp thu đc. Em dần trở nên hoảng loạn dẫn tới bị tràm cảm luôn. Thế là kế toán trở thành 1 nỗi ám ảnh của em, em sợ những con số, sợ đụng đến hóa đơn chứng từ, tính toán. Em đã có ý định chuyển nghề vì em thấy quá áp lực. Nhưng em thấy không đáng, bao nhiêu năm đèn sách, bỏ công sức nhiều như thế, chuyển thì em lại thấy quá tiếc. Em tâm sự với mấy con bạn thân cũng học kế toán, bọn nó bảo em phải đi học thêm, mấy cái quyết toán thuế hay là báo cáo tài chính. Vậy là em quyết tâm đi học, tìm mấy trung tâm uy tín đk. Nhưng mọi việc lại không như ý muốn, cả ngày đi làm, tối đi học thêm, ko có thời gian ngủ nghỉ em thấy càng áp lực hơn, kiến thức cũng không tiếp thu được. Tính đi tính lại, em định kiếm mấy cái khóa học trên mạng, có khi có thời gian ổn hơn. vậy là em mày mò, tự nhiên nhảy ra mấy khóa học, em ngồi xem thử một hai bài, thấy đúng thứ mình cần tìm, thế là em mua luôn. Chị em nào cần cứ nt cho em

Hiện tại em đỡ hơn rất nhiều, nhìn lại mới thấm thía cái thời gian đầu, không hiểu sao lại có ý định bỏ nghề, thật sự hiểu nỗi lòng của chị em kế toán. Mấy chị em khác có khó khăn như thế không ạ? Chia sẻ cùng nhau đi ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trinhkieu198