Kinh nghiệm: Học lái xe ôtô và những điều bạn cần nên biết

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi notviet011, 25/9/2014.

1. notviet011

notviet011 Thành viên chính thức

Học lái xe ôtô cũng như học một chương trình nào đó cũng như học toán, đều phải học theo trình tự từ dễ đến khó từ cơ bản đến phức tạp. Vậy đối với những người học lái xe chưa bao giờ cầm vào vô lăng để lái xe, họ cần chuẩn bị những gì và cần biết những gì ? Chúng ta cùng đi tìm hiểu vấn đề cơ bản của việc học lái xe ôtô như thế nào nhé!

Học lái xe ôtô cho người mới điều trước tiên cần biết đó là phải có kiến thức cơ bản về các phương tiện lái xe ô tô, luật tham gia giao thông trên đường bằng ô tô. Những điều này sẽ giúm bạn học lái xe nhanh hơn tranh được những rủi ro lớn cho mình và người tham gia gia thông trên đường.

Những lưu ý cơ bản khi bắt đầu học lái xe ôtô bao gồm:

Thứ nhất: Chọn cho mình loại xe phù hợp

Bạn thích năng động và kiểu dáng thể thao, bạn hãy chọn cho mình một chiếc xe hầm hố như SUV kiểu như Ford Everest, Hummer.. nếu bạn thích nhẹ nhàng và đơn giản gọn nhẹ bạn hãy chọn morning hay Fiesta. Tuy nhiên khi bạn mới bắt đầu học lái xe ôtô thì bạn nên chọn các loại xe dễ tập lái, tức nhiên bạn phải làm chủ được nó một cách thành thạo một tốt nhất thì bạn hãy thử những loại xe hạng sang nhé, một lời khuyên chân thành của tôi là bạn mới bắt đầu học lái xe ôtô thì bạn nên bắt đầu lái các loại xe như Vios, Civic, Morning,… Vì các loại xe này dễ học dễ tập lái hơn các loại xe có nhiều chức năng và đặt tiền hạng sang khác, nếu phức tập quá thì khi tập lái các bạn dễ gây ra những trường hợp nguy hiểm và rất nguy hiểm.

Thứ hai là bạn đặt tiêu chí an toàn là trên hết

Trong quá trình học lái xe ôtô tại trung tâm đào tạo lái xe Thái Sơn, bạn nên thắc day an toàn khi tập lái xe ôtô nhằm tránh các trường hợp đáng tiếc xay ra, một việc đơn giản nhưng mà rất có ý nghĩa với bạn và những người khác, thắc dây an toàn khi học lái xe ôtô kể cả khi bạn không ngồi cầm vô-lăng. Khi tập lái xe ôtô trên đường bạn phải luôn tập trung, tỉnh táo không bao giờ uống r*** bia khi học lái xe ôtô. Bạn phải thường xuyên quan sát gương, kiểm tra kỹ khi đổi hướng xe, giữ khoảng cách an toàn giữa các xe khác, sử dụng phanh, ga, côn hợp lý và kịp thời. Điều này sẽ được giáo viên hướng dẫn khi bạn tập lái xe ô tô trong sa hình.

Thứ ba là bạn phải nắm vững luật giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường

Điều này bạn sẽ được học lý thuyết về luật giao thông trước khi học lái xe ôtô trên đường. Cho nên bạn phải nắm và hiểu chắc chắn về luật giao thông khi lái xe trên đường nhằm tránh giảm thiểu gây tai nạn giao thông và an toàn cho bạn và người khác, học lái xe ôtô bạn phải thuộc các biển báo chỉ dẫn, lái xe đúng làn đường quy định.

Lời khuyên khi học lái xe ôtô cho người mới học khi lái xe trên đường:

Lái xe chậm rãi, đúng vạch đúng làn đường, nhường đường cho người đi bộ.
    Thuộc các biển báo giao thông, biển báo cấm, biển chỉ dẫn, biển nguy hiểm.
    Để ý các tín hiệu đèn, hiệu lệnh của công an giao thông, biển báo tốc độ.
    Nên đi đúng tốc độ quy định và không bao giờ “thử” tốc độ trên đường khi bạn mới học lái xe ôtô, cho dù là đường vắng.

Trên đây là những kiến thức cơ bản cho người mới học lái xe ôtô. Nên nhớ là các bạn phải luôn đặt mục tiêu an toàn lên trên hết cũng với những ký năng mà giáo viên đã hướng dần cho bạn chắc chắn bạn là người lái xe ôtô giỏi.

Chúc các bạn lái xe an toàn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi notviet011
    Đang tải...

2. notviet011

Ðề: Học lái xe ôtô và những điều bạn cần nên biết

học lái xe ô tô uy tín chất lượng cao giá rẻ

3. notviet011

Ðề: Học lái xe ôtô và những điều bạn cần nên biết

các ông bố bà mẹ xem tham khảo nhé rất hay đấy.

4. notviet011

Bạn muốn có nghề nghiệp vững vàng và lương lại cao thì hãy đăng ký học lái xe tại Thành Công sau khi học xong trung tâm sẽ giới thiệu việc làm cho từng học viên nhằm giúp học viên có việc làm sau khi có bằng lái xe ô tô. Tham khảo tại địa chỉ website: truong day lai oto.com

5. medeptrai

medeptrai Đồ khuyến mại giá rẻ

Hôm trước thi chứng chỉ bị trượt lý thuyết, ngại học lý thuyết quá vì nhiều câu hỏi...

6. notviet011

Đúng là lý thuyết nhiều thật đây nhưng mà có mẹo để học mà bạn chỉ cần bạn học những mẹo để làm bài thi thật tốt là được học, chứ lý thuyết nhiều lắm có học cũng k nhớ hết đâu. :(

7. medeptrai

medeptrai Đồ khuyến mại giá rẻ

Có tờ học mẹo nhưng vẫn khó quá
    Nhớ câu này thi " TIÊN ĐƯỜNG QUYỀN HƯỚNG"....hihi

8. notviet011

Vậy chúc bạn may mắn lần sau. :))

9. mebenany

mebenany Thành viên tích cực

Học lại xe thì quan trọng là.....
    Phải ghi nhớ các mẹo trên sa hình, trước khi thi nhớ uống thuốc thần kinh. :D

10. notviet011

quan trọng là thi sát hạch phải nhớ rõ những hướng của giáo viên giảng dạy cho và đừng căn thẳng quá nếu có con thi lại được mà miễn phí 100% luôn... chỉ có tại trường dạy lái ôtô . com

11. topaz2011

topaz2011 Thành viên rất tích cực

Bên bạn có chống trượt thực hành không

12. nhunglyna

nhunglyna Bắt đầu tích cực

Đợt này em cũng định học lái mà giá cả mỗi nơi, mỗi khác, rồi nghe người nhà nói còn bị vòi tiền. Chẳng biết thế nào được, nên chưa quyết định.

13. notviet011

Không bạn, thực hành chỉ cần bạn nhớ kỹ những hướng dẫn của giáo viên là thi được thôi. Nếu rớt có thể thi lại miễn phí.

14. notviet011

Mình khẳng định các giáo viên giảng dạy bên truongdaylaioto.com không vòi tiền thêm từ các học viên, mà giá là rẻ và hợp lý nhất không phát sinh chi phí gì cả. Còn mấy trang web cũng của thành công thì mình không biết.

15. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Mình cũng mới thi lấy bằng xong. riêng lí thuyết k sợ, lúc nào cũng 30/30, ít thì 29/30. Bạn down phần thi lí thuyết trên mạng về, ngâm cứu 2-3 ngày là k sợ lí thuyết, kèm theo tí mẹo vặt do giáo viên đưa cho.
    Riêng thực hành, khó nhất là lùi chuồng. Mỗi thày có 1 cách để dạy khác nhau. Nhưng nhớ là khi vít vô lăng để chuẩn bị lùi thì phải để ý: vít hết vô lăng là 2.5 vòng, khi xe đứng song song so với chuồng, trả lại 2.5 vòng, vậy là cài số lùi và đi vào chuồng. Đỗ 100%. Còn nếu thấy đít xe có nguy cơ dẫm vạch, thì đừng cố vào mà tiến lên 1 chút, chỉnh lại tay lái rồi lùi. Thà quá thời gian bị trừ 5đ còn hơn đè vạch sẽ bị trừ vài lần 5đ nếu bánh xe vẫn chưa thoát ra khỏi vạch-> trượt.
    Bài đề pa thực ra tớ thấy k khó chút nào, chỉ để ý 1 chút là vượt. Còn nếu k tự tin lắm thì đứng non vạch, trừ 5đ đi tiếp. Nếu quá vạch là thi lại lần sau. Hehe.

16. hloan1

Cái này, k ai dám nhận đâu, vì có camera gắn vào xe rồi. Trừ trường hợp bạn là ng nhà của lãnh đạo sở gt công chính.

17. hloan1

Hehe, tớ thi thực hành xong, vào kí bài thi mà tay run lẩy bẩy , lúc nhận lại hồ sơ k nhận ra chữ ký của mình luôn.

18. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

mình bị cận liệu có thể học được tốt không ạ

19. hloan1

K ai cấm ng cận học lái xe cả, 2 vc e trai mình cận vẫn vi vu như thường.

toanphongthuyBDS thích bài này.
  20. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

có kinh nghiệm rùi mà chưa có tiền để mua xe

notviet011 thích bài này.