Kinh nghiệm: Học Tiếng Anh Cho Bé Yêu

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi honglt1703, 3/5/2017.

1. honglt1703

honglt1703 Thành viên đạt chuẩn

Chào các bạn,

Là một người cha, người mẹ chúng ta luôn mong muốn dành những điều tốt đẹp nhất cho bé yêu. Từ nuôi dưỡng cho đến giáo dục, đều là những thứ tốt nhất trong khả năng của mỗi bậc cha mẹ.

Về nuôi dưỡng thì mình hiện tại chưa đề cập tới, nhưng ở khía cạnh giáo dục, bên cạnh những môn học bắt buộc như Toán, Tiếng Việt,...thì hiện nay, cùng với xu thế phát triển của xã hội, tiếng Anh cũng là một mối bận tâm rất lớn của các bậc làm cha, làm mẹ khi có con cái bước vào độ tuổi đi học. Thậm chí đối với cả những ông bố, bà mẹ mà con còn ở trong bụng mẹ, hay mới được mấy tháng tuổi (tham khảo giáo dục từ sớm).

Chính vì vậy, mình tạo topic này mong muốn chia sẻ những kinh nghiệm mà mình áp dụng hoặc mình lượm lặt trên mạng về cách làm thế nào cho những bé yêu của chúng ta có thể giỏi tiếng Anh.
    Mình mong được mọi người ủng hộ, chia sẻ và góp ý.

Bài đầu tiên mình xin chia sẻ là những nguyên tắc vô cùng quan trọng trong việc học tiếng Anh- đúng với cả người lớn và trẻ em. Các bạn cùng đọc nhé.

6 NGUYÊN TẮC VÀNG - HÃY TUÂN THỦ KHI HỌC TIẾNG ANH!

1- Thuận theo tự nhiên. Trẻ em học ngôn ngữ mẹ đẻ như thế nào thì ta học theo thế đó: nghe nói trước tiên và sau đó là đọc viết.

2- Bạn chỉ có thể nhớ 1 từ khi nghe và thấy (hay viết) nó từ 30 lần trở lên và trong 1 hoàn cảnh hoàn toàn hiểu được.

3- Việc giỏi ngữ pháp là kết quả của việc đọc sách nhiều.

4- Thành công trong tiếng Anh là kết quả của 80% các yếu tố như niềm tin, sự hưng phấn, sự kiên trì… 20% còn lại là cái lớp ta ngồi, giáo trình ta học.

5- Nếu bạn muốn dùng tiếng Anh như 1 phản xạ tức là nói mà không cần suy nghĩ, viết mà không cần tìm từ… thì bạn phải nghe đi, nghe lại, đọc đi đọc lại… cùng 1 lượng thông tin để nó in xuống tiềm thức.

6- Chuyển hoá lượng chất và phương pháp Kaizen Way. Càng lên cao thì sự tiến bộ càng chậm lại, và muốn tiến bộ nhanh nhất thì bạn phải học mà không bỏ ngày nào.

P/s: bài viết tới mình sẽ chia sẻ 1 số kinh nghiệm để giúp trẻ học tốt tiếng Anh hơn ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi honglt1703
    Đang tải...

2. Stupid88

Stupid88 Mỹ phẩm bào gốc Z-Ton 0934555413

bài viết hay, cảm ơn bạn

3. Giangngoc96

Giangngoc96 Thành viên tập sự

Cảm ơn bài chia sẻ rất hay của chị. Chị có phương pháp học tiếng anh nào hay để dạy bé, hay cho bé đi học tiếng anh ở trung tâm nào không chị?

4. hientrinh

hientrinh Thành viên chính thức

Bạn có tham khảo nguồn tài liêuj nào khi viết bài này k?

5. luffy3011

luffy3011 Thành viên tập sự

Chủ thớt nói rõ ở trên rồi đó bạn. Hỏi gì như muốn vặn vẹo người ta thế. ^^

6. An nhiên 20x

An nhiên 20x Thành viên tập sự

Chị ơi, chị post bài tiếp đi. Chị có đang học TA theo PP nào không? Ở trung tâm hay ở nhà? Nếu có thể chị chia sẻ PP học cho người lớn đc hem ạ? Em đang tính đi học mấy trung tâm tiếng anh cho người đi làm

Tks chị

7. hientrinh

hientrinh Thành viên chính thức

Chắc mình chưa đọc rõ ^^

8. honglt1703

Tiếp tục với chủ đề chia sẻ, hôm nay mình xin nói về những rào cản trong quá trình học và hướng vượt qua những rào cản này nhé các bạn ^^

BÍ QUYẾT PHÁ BỎ 3 RÀO CẢN LỚN NHẤT

#1. TÔI KHÔNG CÓ ĐỘNG LỰC HỌC

Quá nhiều bạn nói với tôi: “Mình rất muốn nói tiếng Anh lưu loát nhưng lười và không kiên trì học được”.

Đây là lời ngụy biện vô cùng phổ biến. Mỗi khi nói câu này xong là các bạn ấy tự cho mình quyền được lười và tặc lưỡi cho qua và quay trở lại với lối sống cũ.

Đơn giản vì bạn chưa có mục tiêu đủ lớn, một giấc mơ đủ lớn để vượt qua. Tiếng Anh thực sự chưa cần thiết với bạn.

Nếu bạn vẫn bị những thứ về động lực cản trở, và nhanh nản, hãy dành thời gian tĩnh lặng tại 1 không gian yêu thích để tự vấn lòng mình:

…tự hỏi và tự cung cấp thêm những lý do, mục tiêu học tiếng Anh.
    …tiếng Anh đã thực sự quan trọng với bạn chưa?
    …những lý do đó có thực sự mạnh mẽ để bạn vượt qua không?

Đừng học tiếng Anh chỉ vì chạy theo số đông.
    Sau khi tìm ra được lý do đủ lớn, hãy liên tục tự nhắc nhở mình mỗi ngày về mục tiêu này.

Nên nhớ:
    Bộ não của bạn thật kỳ diệu, nhưng nó cần phải có đủ lý do tốt và mạnh mẽ để thực thi những nhiệm vụ khó khăn.

#2. TÔI KHÔNG CÓ THỜI GIAN (No Time)

Cứ mỗi ngày mà bạn trì hoãn không thực hiện mục tiêu hay ước mơ của mình, bạn lại bị rút ngắn đi một ngày để thực hiện nó.

Giả sử ước mơ của bạn cần 10 năm để đạt được, và bạn trì hoãn 1 năm không bắt đầu, nghĩa là bạn chỉ còn 9 năm để thực hiện nó mà thôi.

Bạn, tôi, hay bất cứ ai đều có đủ lượng thời gian mình cần để thực hiện một điều gì đó. Câu hỏi quan trọng hơn là: “Bạn làm gì với thời gian mà bạn được cuộc sống này trao cho?”

Mọi người nói: “Thời gian là vàng bạc.”
    Không! Thời gian là cuộc sống.

Hai mươi bốn tiếng trôi qua là hai mươi bốn tiếng cuộc sống của bạn được kéo dài hơn. Và bạn thường hay nói rằng “làm gì đó để giết thời gian” thì sai rồi, bạn đang giết chết cuộc sống của mình đấy!

Bạn làm gì với thời gian mà bạn được cuộc sống này trao cho?
    Vậy nên, nếu bạn đang có một dự án, một ước mơ, hay một mục tiêu nào đó muốn thực hiện, thì hãy làm ngay đi. Hãy kỷ luật với bản thân.

Bớt ngụy biện và hành động bất chấp sự không hoàn hảo mà bạn đang có.

Dù cho bạn là bà mẹ bận rộn, ban ngày bận việc cơ quan, tối về bận chăm sóc con thì cũng cố tranh thủ thời gian, hãy yêu cầu chồng con giúp đỡ để tranh thủ thời gian rảnh mỗi sáng, mỗi trưa, chiều hay tối để luyện tập thực hành tiếng Anh.
    Tôi tin bạn làm được!

#3. TÔI KHÔNG CÓ TIỀN (No Money)

Bạn có thấy rằng:
    Steve Jobs không cần tiền để bắt đầu dự án Apple I của ông.
    Mark Zuckerberg không cần tiền để bắt đầu Facebook.
    Mẹ Teresa không cần tiền để bắt đầu sứ mệnh của mình.
    J.K.Rowling khi viết Harry Potter trong người không một xu dính túi.

Nếu những con người này có thể thành công mà không cần phải có tiền trước đó, thì bạn cũng làm được như vậy.

Trên thực tế, tôi cho rằng ước mơ của bạn mà phải cần có tiền trước đó để thực hiện thì có lẽ ước mơ đó chưa đủ mạnh hoặc chưa đủ hấp dẫn hay có thể tạo nên sự khác biệt gì cho cuộc sống này.

Nếu giả sử bây giờ bạn chỉ có 2 triệu để sống tại Hà Nội trong 1 tháng, chắc chắn bạn sẽ tìm ra cách để chi tiêu hợp lý.

Vậy nên, tiền không phải là vấn đề. Hãy thử động não suy nghĩ xem mình có thể tận dụng những nguồn lực nào để cải thiện trình độ tiếng Anh? Tin tôi đi, chắc chắn bạn sẽ nghĩ ra rất nhiều cách thú vị để thực hiện nó mà không cần có tiền đấy.

Nếu bạn có 60 triệu trở lên, bạn có thể sang Philippines để học tiếng Anh, sống và học tập trong môi trường bắt buộc phải sử dụng tiếng Anh.

Nếu bạn đầu tư ít hơn và vẫn muốn sử dụng tiếng Anh thành thạo như tiếng Việt thì bạn có thể bắt đầu với Cách học tiếng anh Thần Kỳ - một Phương pháp đã mang lại động lực và cảm xúc học tập, giúp mình kiên trì nghe, nói, đọc viết, rèn luyện tiếng Anh mỗi ngày.

Các bạn quan tâm có thể search từ khóa: cách học tiếng anh thần kỳ, tư duy thiên tài, Phan Ngọc Quốc, ... trên google nhé

Chúc các bạn học tốt ^^

9. Vantruong3284

Vantruong3284 Thành viên tập sự

Cảm ơn chủ thớt đã chia sẽ quan điểm sáng suốt cho việc học tiếng anh , mình chỉ cần áp dũng những nguyên tắt đó thì trẻ em hay người lớn đề có thể chinh phục tiếng anh dể dàng !!

10. honglt1703

Chào các bạn,

Hôm nay mình lại tiếp tục loạt bài chia sẻ tiếp thêm động lực cho mọi người học tiếng anh đâyyyyyyy

ĐẦU TƯ KHÔN NGOAN

Trong mọi thời đại, người ta vẫn luôn sống trong vòng xoáy cơm áo gạo tiền. Người ăn không hết, người lần chẳng ra. Cuối cùng thì đâu là sự khác biệt và kẻ ăn mày và kẻ trở thành tỉ phú? Có phải tỉ phú thì ăn kim cương, uống nước sinh tố vàng và bạc, nên khác kẻ ăn mày, chỉ biết ăn động vật và thực vật?

KHÔNG, CHẮC CHẮN LÀ KHÔNG PHẢI RỒI.

Thế là do cái số rồi. Nhiều người sinh ra đã giàu sẵn, lớn lên vẫn giàu, thế là lẽ đương nhiên.

Ơ, NHƯNG CŨNG KHÔNG ĐÚNG, NHIỀU NGƯỜI TIỀN TỈ NHƯNG HỌ KHÔNG PHẢI GIA ĐÌNH THẾ PHIỆT, HỌ CŨNG TAY TRẮNG LÀM NÊN SỰ NGHIỆP ĐẤY THÔI.

Thế, đâu là sự khác biệt, đâu là lý lẽ của cuộc đời. Điều gì khiến thế giới này "bất công" đến như vậy?

“Đầu tư càng nhiều vào bản thân mình càng tốt, bạn là tài sản lớn nhất của chính mình cho đến thời điểm này" - Warren Buffett

Có lẽ đó là sự khác biệt lớn nhất. Trong khi bao người xô bồ đầu tư đôla hay vàng miếng, đất hay nhà, cổ phiếu hay trái phiếu, thì những con người vĩ đại luôn đầu tư vào chính họ. Vốn quý nhất của con người chẳng phải là con người sao?

Chúc các bạn đầu tư vào bản thân một cách thành công.

Còn tiếp....

11. Giangngoc96

Cảm ơn bài chia sẻ 2 bài chia sẻ mới của chị!:):);)

12. Thu_Minh89_99

Thu_Minh89_99 Thành viên mới

Học tiếng anh là quá trình lâu dài và phải có phương pháp học hiệu quả, thank chủ thớt chia sẻ bài viết rất thú vị

13. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

học ngoại ngữ lúc nào cũng cần thiết

14. luffy3011

luffy3011 Thành viên tập sự

Thanks thớt. Bài này hay lắm ạ.

15. honglt1703

Hôm nay lại tiếp tục chia sẻ với cả nhà thêm một bài viết về kinh nghiệm học tiếng Anh nha^^

================================
    4 chặng đường mà trùm tiếng Anh nào cũng phải vượt qua

Trên con đường dài đằng đẵng để đạt đến trình độ “uyên thâm” của tiếng Anh hay bất kì kĩ năng nào khác sẽ lắm người bỏ cuộc. Không, chính xác là: hầu hết sẽ bỏ cuộc!

Con đường đó khó không chỉ vì nó dài đằng đẵng mà còn bởi vì nó là con đường cô độc. Không sai khi trong truyện người ta kể đến “độc cô”.

Xin được tóm lại 4 chặng đường gian khổ đó. Và tôi tin bạn sẽ tìm thấy mình ở đâu đó trong các chặng đường này.

1. Khi mới bắt đầu học một kĩ năng gì, nhiệt huyết sùng sục, lửa cháy đầy mình.

Vì mới học nên điều gì cũng mới mẻ, mà điều gì còn mới mẻ thì cũng thu hút, cũng thú vị.

Giai đoạn bắt đầu này thì thấy mình học được rất nhiều, vì cái gì cũng chưa biết, nên thấy rất được khích lệ.

Nhưng cuộc sống sẽ không dừng như vậy mãi: những nỗ lực của bạn sẽ đưa bạn lên một nấc thang mới.

2. Sau khi đã qua giai đoạn “tu luyện” gian khổ, bạn đạt đến trung đẳng: intermediate.

Ở giai đoạn này, nhìn quanh thì nhiều cái mình đã biết, ở đâu cũng thấy cái mình đã gặp. Cái đã biết thì nhiều, nhưng cái chưa biết thì còn nhiều hơn! Than ôi, sao mà đã tu luyện bấy lâu mà ngẩng đầu lên thì cứ thấy mình như hạt cát giữa đại dương.

Và thế là tinh thần dao động, nhiệt huyết sút giảm tựa như xe đang xuống dốc. Trong bụng nghĩ thầm: “Có cố thì cũng thế thôi. Chắc mình không có khiếu nói tiếng Anh. Thôi đành bỏ mộng xuất ngoại.”

3. Đến lúc này, đa số mọi người đã về nhà dưỡng mối thương lòng: phải dừng cuộc chơi ở trình độ chữ được chữ không, hay dân gian hay gọi là “nói tiếng bồi”.

Đây chính là giai đoạn khó khăn nhất và nếu bạn là người không muốn dừng cuộc chơi, tôi chỉ muốn chia sẻ với bạn 3 từ: Cứ tiến tới! Cứ tiến tới! Cứ tiến tới!

Nhiều từ chưa biết?: Chọn tra một vài từ quan trọng rồi đọc tiếp. Quan trọng là cứ phải tiếp tục, cứ phải tiến tới!

Ngữ pháp vẫn còn lỗi?: Hỏi bạn bè hay anh Google những cấu trúc quan trọng rồi lại tiếp tục với bài đang học. Cứ phải tiến tới, đừng dừng lại!

Nghe chẳng hiểu gì?: Cứ tiếp tục nghe! Nếu mà thấy sao mình yếu quá thì nên dành chút thời gian suy nghĩ về những lí do khiến mình nghe chưa tốt. Nhưng quan trọng nhất: cứ bước tới, cứ tiến lên.

…Ngày qua ngày, tháng qua tháng… (Và có thể là năm qua năm… )

Trên bước đường thành công không có dấu chân của kẻ lười biếng – Lỗ Tấn

4. Đến một ngày đẹp trời, bạn chợt nhận ra rằn mình hình như đã đến một trình độ khác!

Đến một ngày đẹp trời, bạn chợt nhận ra rằng… mình hình như đã đến một trình độ khác!

Rồi 4 chặng đường trên cứ tiếp tục, cứ tuần hoàn. Chặng 4 của cảnh giới này cũng chỉ là chặng 1 của cảnh giới cao hơn.

Quá trình trên cũng đúng cho việc học bất kì kĩ năng gì, không chỉ cho ngoại ngữ: học võ, học cầu lông, học đánh đàn, học viết văn, làm toán…

Bạn càng dũng cảm bước tới, bạn càng giỏi

Riêng với học ngoại ngữ, cá nhân tôi ngay cả khi đang học ở nước ngoài vẫn luôn phải cố gắng học tiếng Anh thêm vì ngoại ngữ, đặc biệt là tiếng Anh, thì từ vựng là vô kể.

Tôi vẫn còn nhớ rất nhiều lúc cũng đã rất chán: thấy mình học mãi rồi mà vẫn chưa như “mong đợi”, cứ còn gặp nhiều cái mới, học “đến đời nào mới xong”? Mà sao đi đâu cũng thấy có người viết thì hay, nói thì như gió.

Nhưng rồi một ngày tôi cũng cảm thấy mình giỏi hơn, “giỏi như người ta”. Và mỗi khi nghĩ lại, tôi thấy mình rất may mắn đã luôn TIẾP TỤC TIẾN TỚI.

Bạn muốn giỏi hơn vì còn thấy thích? Học nữa. Bạn thấy mình giỏi đủ rồi? Dừng lại.

Nhưng đừng nản chí. Cái gì cũng mất thời gian và công sức.

Bài viết này không ngoài mục đích cho bạn biết là nếu tôi có khi nào được xem là giỏi tiếng Anh, thì tôi cũng đã phải trải qua những khó khăn, những trăn trở mà bạn đang trải qua. Và hi vọng biết điều này sẽ tiếp thêm cho bạn niềm tin rằng khó khăn chỉ là nhất thời; rằng nếu bạn tiếp tục bước tới, bạn nhất định sẽ giỏi!

Và tất nhiên là nếu bạn học đúng cách thì bạn sẽ tiến bộ nhanh hơn.

Không có việc gì khó – Chỉ sợ lòng không bền – Đào núi và lấp biển – Quyết chí ắt làm nên.

16. Vantruong3284

Vantruong3284 Thành viên tập sự

Mong chủ thớt nói rõ hơn về cách học và chia sẽ tài liệu học cho cả nhà với ???

17. honglt1703

18. Giangngoc96

Cảm ơn thớt nhìu nhé. Down về ngâm cứu thôi cả nhà!!!!!!!

19. lecuongnamhaico

lecuongnamhaico Thành viên sắp chính thức

Nói chung, việc học tiếng Anh phải mang tính sáng tạo ở mỗi người học và nó cần có định hướng và cách học đúng. Nếu các Mẹ hay các Bố nào cần tài liệu học và cần sự tư vấn học tiếng Anh hiệu quả có thể inbox hay mail qua địa chỉ thư: lecuongnamhaico@gmail.com