Hội các mẹ làm nghề PR/Marketing

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi Rongcon299, 27/5/2013.

1. Rongcon299

Rongcon299 Thành viên tích cực

Ðề: Hội các mẹ làm nghề PR/Marketing

Nhân viên quan hệ công chúng – anh là ai?

Nhân viên quan hệ công chúng (PR - Public Relations Officer) là những nhân viên năng động có khả năng giao tiếp khéo léo, hiệu quả. Họ đóng một vai trò đặc biệt: xây dựng và khuếch trương hình ảnh tốt đẹp, lành mạnh về công ty với những cam kết làm ăn lâu dài. Họ thường gặp gỡ và tiếp xúc rất nhiều người thuộc nhiều lĩnh vực khác nhau: giới truyền thông, các cơ quan chính quyền, khách hàng, các đại lý... Công việc của nhân viên PR hướng đến nâng cao hiểu biết của công chúng về uy tín và thành tựu của công ty. Nhân viên PR cũng là người trực tiếp giải quyết bất kỳ khủng hoảng nào liên quan đến danh tiếng, uy tín của công ty.

Nhân viên PR có thể được xem là chuyên viên giao tế, vì họ biết ngoại giao tốt và “cảm thấy thoải mái trong các tình huống không thoải mái”. Phạm vi hoạt động của nhân viên PR rất rộng, ngoài kỹ năng giao tiếp và viết tốt, một nhân viên PR giỏi cần biết cách tổ chức thành công các sự kiện lớn cho công ty như họp báo, giới thiệu sản phẩm mới, hội nghị khách hàng…

PR thường là một phần của hoạt động Marketing tại các công ty. Tuy nhiên đối với một số ngành cần nhiều hoạt động PR mà không cần thông qua một cơ quan dịch vụ PR, bộ phận PR đóng một vai trò độc lập. PR còn giữ vai trò rất quan trọng trong việc xây dựng và quảng bá thương hiệu. Trong hoạt động xúc tiến thương mại, nhân viên PR giúp công ty truyền tải các thông điệp đến khách hàng mục tiêu của họ, giúp sản phẩm đi vào nhận thức của khách hàng.

Đối với nghề PR, điều quan trọng là kinh nghiệm hơn là nền tảng kiến thức. Không có loại bằng cấp đặc biệt nào có thể giúp bạn làm ngay được các công việc về PR, và các nhân viên PR xuất thân từ nhiều lĩnh vực khác nhau: nghệ thuật, ngôn ngữ, kế toán hay luật.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Vòng Bạc

Vòng Bạc Thành viên sắp chính thức

Khái niệm về PR và MKt mình có thể hình dung được.Nhưng làm sao đánh giá được hiệu quả thực khi mình thuê đơn vị Pro 1 cách chính xác nhỉ?

3. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Em là dân mới vào nghề, rất mong học hỏi ah
    nhưng em thấy nghề này khi mới bắt đầu khá khó khăn ah. vì những công ty chú trọng mar và có hẳn bộ phận mar k phải là nhiều, toàn các công ty có vẻ tầm cỡ 1 chút. những công ty nhỏ thì mar gộp vào kinh doanh rùi, chú trọng tới doanh số bán hàng là chủ yếu
    ban đầu em cũng đi làm nvkd sau mới chuyển đc qua mar nhưng rùi mar cũng k hẳn đúng chất lắm .hi

4. Rongcon299

Đúng rồi, nói chung là nhiều công ty, nhất là các công ty vừa và nhỏ thì PR và Marketing thường gộp làm 1, hoặc marketing gộp với Kinh doanh.
    Như thế thì PR hay Marketing sẽ ko làm việc theo đúng bản chất công việc. CV đó sẽ lẻ tẻ, ko sâu và dễ nhàm chán.
    Thực chất, ko phải ai làm PR đều hiểu rõ về Marketing và ngược lại.
    Nếu có điều kiện thì được làm ở 1 tập đoàn lớn là tốt nhất. Bạn sẽ có cơ hội được tham gia vào các hoạt động PR và Marketing 1 cách bài bản, có môi trường để học hỏi và trải nghiệm.

5. luyenluong.50189

luyenluong.50189 Thành viên tích cực

E học QT nhân lực ở Kinh tế nhưng ra trg lại làm Marketing PR nè.
    Khoảng hơn 1 năm trc e làm PR cho công ty về thực phẩm cũng có tiếng (e k tiện nói tên ạ).
    Thời gian đấy e làm PR cũng nhiều điều vui, hay đc đi event của công ty, hội nghị, báo cáo, hội chợ gì là e đc đi hết nhưng mỗi tội e là con gái cũng phải chịu nhiều thiệt thòi. Mỗi lần công ty có tiệc tùng e "bắt buộc" phải tham gia, k được từ chối. Mà các ss thì biết rồi đấy. Ngồi cùng các sếp, cũng phải mời sếp này 1 chén sếp kia 1 chén... e thì chưa có gia đình. Cũng vì lý do đấy nên làm đc 3 tháng thì e nghỉ ( cũng hơi tiếc nhưng mà lựa chọn rồi mà)

Xong e chuyển sang làm Marketing ở công ty vận chuyển (công ty mới). Hồi mới vào e hăng say lắm, vì nhiều việc để làm mà (Nghiên cứu KH, Thiết kế dịch vụ, Sp, Tổ chức Ctr Khai chương, Khuyến mại....) Nhưng mà cty mới thành lập, hoạt động k hiệu quả lắm, ít KH nên khoảng mấy tháng lại đây, e toàn phải làm những công việc của sale. Lúc nào cũng chăm chăm bán sp, Đạt doanh số.... Thế nên e quyết định ở nhà => tự buôn bán nho nhỏ kiếm sống

E đang chờ tìm đc nơi nào phù hợp để chú chân. Vẫn đặt mục tiêu theo đuổi nghề Marketing thôi.

Theo các mẹ có chỗ nào làm Marketing mà k phải uống r*** bia, k phải tiệc tùng thâu đêm, cũng k phải chỉ chăm chăm đến việc bán sp, thu tiền về k ạ????

6. Rongcon299

Hì, làm nghề PR/Mar này là phải quan hệ giỏi, giao tiếp tốt. Việc uống r*** chỉ là 1 trong các hình thức ngoại giao thôi.
    Tốt nhất là bạn cũng nên biết uống r*** 1 chút, bia 1 chút :) Mà r*** vang thì sợ gì nhể. Con gái uống 1-2 ly r*** vang, mặt càng hồng, càng xinh ý. Còn r*** mạnh thì hớp 1 ngụm thôi. Tranh thủ ăn nhiều vào trước khi uống cho đỡ bị say, hihi. Mình cũng thỉnh thoảng phải đi ăn uống cùng đối tác này nọ,cũng phải uống r***, nhưng ko sợ cho lắm.

7. ngohoangmiu

ngohoangmiu Thành viên nổi tiếng

làm nghề này được cái công việc và thời gian cũng thoải mái,1 ngày ít nhất cũng phải gặp 1 KH củ chuối,hi,nhiều ông mình vừa gọi đến đã kêu thôi anh biết em ở đâu rồi,công ty anh sắp giải thể rồi nhé,huuuuuuuuu

8. honggaistyle

honggaistyle Thành viên đạt chuẩn

Em cũng làm nghề này ngót nghét 4 năm rồi, cơ duyên đưa đẩy và giờ vẫn còn duyên :) Em chủ yếu làm PR in house, có cộng tác làm PR agency nữa, nhiều khi ước mình có thêm 3 đầu 6 tay để hoàn thành công việc. Hãi nhất là những lúc chuẩn bị sự kiện. Em làm PR agency cho 1 cty bất động sản, thường xuyên phải làm việc với chủ đầu tư, suốt ngày phải canh họ và chạy theo họ để chốt được từ câu chữ đến những video quảng cáo... Mệt mệt nhưng hay vì nghề này luôn đòi hỏi update, sự đa năng và linh hoạt. Cái mà em thích nhất là có thể làm việc từ xa, viết lách kiếm thêm chút đỉnh các mẹ ạ. Nhân tiện, nếu mẹ nào biết có mối cần CTV PR thì mách em với nhé, em có 3 năm kinh nghiệm làm CTV từ xa ạ. Em cảm ơn các mẹ nhiều!

9. Me Hai Khanh

Me Hai Khanh Guest

Bà chị mình cũng làm nghề PR, cũng k biết là quan hệ bên ngoài tốt đến đâu nhưng về hỗn láo với mẹ chồng lắm, lười nhác việc nhà vô cùng. Biết cách kiếm tiền, cái này thì mình công nhận, nhưng kiểu dựa vào nghề, phóng đại bản thân để kiếm tiền, còn với các e biết rõ như mình chẳng hạn thì những đứa lao vào nộp tiền cho bà ý cứ ngu ngu kiểu gì ý, khổ thân các e sinh viên là chủ yếu.

10. Rongcon299

Chị bạn làm PR ở đâu mà có các em sv lao vào nộp tiền thế? Lạ quá.

11. Rongcon299

Bạn này làm PR rất năng động nhé. Đáng hoan nghênh :)
    Mình đang làm PR in house cho mảng BĐS đây. AGency của bạn tên gì vậy?

12. Rongcon299

Đúng là củ chuối thật đó. ...................
    Mình làm PR in house mà cũng thường xuyên tiếp nhận các thư từ và các cuộc điện thoại gọi đến mời chào, giới thiệu quảng cáo tuyên truyền. Thi thoảng cũng có chuyện vui phết đấy.

13. Rose2603

Rose2603 Sơ mi nam xuất chuẩn 0934622912

EM muốn gia nhập ngành này lắm, chỉ mới làm marketing online được 2 năm thôi, nhưng em k phù hợp cái việc ngồi văn phòng lắm, nhàm chán thành ra giờ bỏ việc rồi

14. Rongcon299

Có mẹ nào biết đơn vị nào tổ chức các khóa về Social media mà chất lượng ko?
    Mình search trên mạng cũng thấy có 1 số cơ sở tổ chức, nhưng chưa nghe tên tuổi của họ nên cũng ko biết chất lượng ra sao cả.

15. sachlongminh

sachlongminh Sách Long Minh

Mẹ Rongcon299 vào thử chỗ Megalink này thử xem nhé:
    http://megalink.vn/home/

Hồi chủ top mới vào nghề Pr (năm 2008) chưa bít tí gì là Pr và k phân biệt được sự khác nhau giữa Pr & marketing thì được cty cho đi học 1 khóa siêu ngắn tại đây, thấy cũng vỡ ra 1 số thứ hay. Cô giáo Thanh Hà dạy rất duyên và thích nữa.

16. mai.anh

mai.anh Thành viên rất tích cực

Hihi, mình cũng theo một khóa siêu ngắn ở đây. Công nhận là rất bổ ích, giúp mình hiểu thêm nhiều về PR, nghe cô giao chia sẻ cả niềm vui và vất vả nữa :)

17. Rongcon299

Mình muốn tìm các đơn vị đào tạo về internet marketing, trong đó có marketing trên các mạng XH ý :)
    Megalink này mình cũng biết lâu rồi.

18. beyeu11111

beyeu11111 Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi tham dự sự kiện này đi:

AdAsia 2013 ngay tại Việt Nam, quy tụ hơn 20 diễn giả là những chuyên gia MARKETING hàng đầu đến từ các thương hiệu lớn như Google, Yahoo, Microsoft, Nokia, JWT, Dentsu, Draftcb, AFAA, Manchester United, Visa Asia, D2C NTT Docomo Japan, VAC, Hakuhodo, Micromax ... Chủ tịch Hiệp hội Marketing Thế Giới, Chủ tịch Hiệp hội quảng cáo Thế giới (IAA), Trung Tâm nghiên cứu quảng cáo thế giới (WARC) Giáo sư David Aaker, Don Peppers…

Sửa lần cuối: 11/1/2019
  19. hoa_thực phẩm chức năng

hoa_thực phẩm chức năng Thành viên rất tích cực

Em rất ngưỡng mộ anh chị làm nghề PR, tổ chức sự kiện! :)
    Nghề của em có liên quan tới marketing, rất mong học hỏi kinh nghiệm từ các anh chị đi trước!