Hội các mẹ làm về Hành Chính - Nhân Sự: Chia sẻ kinh nghiệm và công việc.

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi Zai22909, 26/6/2013.

1. Zai22909

Zai22909 Bắt đầu nổi tiếng

Em chào cả nhà, lướt qua thấy ở đây chưa có mục này thì phải, em mạnh dạn mở ra topic này để các mẹ vào bán than, xả và quan trọng hơn là cùng chia sẻ để có thể nâng cao được "tay nghề" ạ.

Số là em học Quản Trị Kinh Doanh và Kinh Tế Đối Ngoại ra cơ mà chỉ năm đầu tiên em sau khi ra trường là em làm kinh doanh, sau đó duyên số thế nào em chuyển sang làm Hành chính và 5 năm trở lại đây em làm về Nhân Sự ạ.

Trong 5 năm qua, các vấn đề quản lý, điều hành em ko gặp trở ngại mấy, duy có một vấn đề khiến em rất chi là đau đầu và bị sếp phê bình thời gian gần đây, mà lắm lúc ức lắm ạ, mặc dù cố gắng nhiều, nhưng không hiểu sao giờ tuyển nhân viên khó thế. Em sử dụng nhiều kênh từ đăng tuyển dụng onl như đăng mất phí trên CareerLink, Tuyển dụng 24h, Jobs,........, qua văn phòng giới thiệu việc làm: Báo lao động Thủ Đô, nhưng hình như bây giờ lao động chăm chỉ và có tinh thần trách nhiệm thuộc hàng hiếm hay sao í ạ.

Quá trình tuyển dụng, phỏng vấn em gặp khá nhiều tình huống dở khóc dở cười, có em thì sau khi PV xong thấy ok gọi đến để làm hợp đồng thử việc, em trả lời em một câu lãng xẹt: Chị ơi cty ở xa chỗ em ở quá, thôi em ko làm đâu ạ, rồi là chị ơi công phải đi ra ngoài như thế em ko làm đâu ạ, em chỉ muốn làm công việc ngồi ở văn phòng thôi ạ......Ối giời ơi, đến em làm 5 năm ở đây, tuy chỉ là DN nhỏ nhưng kinh doanh cũng khá, lương chưa bao giờ bị chậm, thưởng rõ ràng, tuy giờ ko phải là mức cao nhưng cũng hợp lý.......thế mà lắm lúc em cũng chạy như cờ lông công ngoài đường, hik em thua với các lao động như vậy.

Còn nhiều vấn đề lắm, thôi chia sẻ dần dần vậy.

Mẹ nào làm về nghề này, vào chia sẻ với em nhé.

Thanks cả nhà, chúc ngày mới vui vẻ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zai22909
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. thuyhien7102

thuyhien7102 Thành viên tích cực

Ðề: Hội các mẹ làm về Hành Chính - Nhân Sự: Chia sẻ kinh nghiệm và công việc.

Nghề này nhiều thú vị và lắm nỗi gian truân. Có thể chia sẽ thêm thông qua nick chat yahoo với mình nếu bạn có sự quan tâm - thuyhien7102,

Zai22909 thích bài này.
  3. Zai22909

Thanks bạn, cùng chia sẻ luôn đây nhé, để cho ai cần thì được chia sẻ ngay^_^

4. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

vào làm quen với các mje hành chánh nhan sự tí ạ

Zai22909 thích bài này.
  5. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Oánh dấu TOP này. Trong diễn đàn đã có TOP của Dân Nhân sự roài nhưng có vẻ các bác Nhân sự mải đi tuyển người và còng lưng lo chế độ, chính sách lương thưởng cho anh em nên nhà vắng lắm. Hy vọng TOP này được ủng hộ nhiều hơn. Tớ làm Hành chính được 5 năm, Nhân sự được 5 năm, tổng cộng là 10 năm và sẽ được ghi nhận vào 30/7 tới nhân dịp kỷ niệm 10 năm thành lập công ty (tớ khoe thâm niên tí). HÌ hì.

6. Zai22909

Hik hik, chị 10 năm rồi cơ à, phục quá, em sang năm thứ 6 mà đã muốn điên cái đầu, em đang xì trét nặng vụ tuyển nhân sự đây ạ, sếp nói lên nói xuống...hik

7. quynhanh8300

quynhanh8300 Bắt đầu tích cực

oánh dau ...cung nghe... minh cung lam trai voi nganh hoc giống chủ Top :), dang muon di hoc 1 khoa chuyen sau ve nhan su de lay chung chi. Moi nguoi da ai su dung DISC khi test ứng viên chưa, cái đấy có hiệu quả không. mình đang ngâm cứu, mẹ nào có kinh nghiệm gì xin chia sẻ cho mọi người với nha. Thanks cả nhà.

Sửa lần cuối: 27/6/2013
    Zai22909 thích bài này.
  8. Zai22909

Tớ chưa sử dụng cái này bao giờ. Vụ đi học lấy chứng chỉ, ngấp nghé từ lâu rồi nhưng chi phí cao quá, mà cty ko hỗ trợ nên vẫn chưa quyết được nàng ạ.

9. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

DISC nghe lạ nhỉ! thực ra là e cũng ko làm về mảng hành chính-ns nên vào đây hóng các chị chút! mà e ko nghĩ làm cv này lại nhiều áp lực vậy ạ?!!

Zai22909 thích bài này.
  10. lienlephuong

Sau khi e đọc xong cmmt của mẹ này là e tò mò quá! tìm hiểu luôn, sợt ra 1 bài ntn, đọc cũng rất là dễ hiểu và cảm thấy hay nên post luôn cho các mẹ xem nhé!

Tại sao nhân sự lại cần dùng DISC ?

Mấy hôm nay trao đổi với các bạn trợ lý dự án khảo sát lương, mấy anh em có nói về DISC. Chả hiểu tại sao mà mọi người cứ như bị ngộ độc về cái này. Mới biết 1 chút đã nhìn ai cũng đọc nào là I, D , S, C. DISC là cái gì mà mọi người bị thế nhỉ ? Trong bài viết về các công cụ tuyển dụng, tôi đã từng nói rằng, làm tuyển dụng thì nên biết đến công cụ này. Điều đó không đồng nghĩa là bạn tôn thờ hay thần thánh nó. Tiếc là nhiều người lại như thế.

Theo quan điểm cá nhân tôi thì tạm đánh giá một con người theo kiểu nhìn mặt bắt hình dong thì chúng ta cần phải trang bị khá nhiều công cụ: nhân tướng học, tử vi, mệnh, DISC, MBTI, nhóm máu, ngày sinh, cung, tuổi … Tức là nên đông tây kết hợp.

Khi càng tìm hiểu thì người ta càng nhận thấy rằng mình không nên đoán bừa. Tôi nghĩ thế. Vì vậy tôi dị ứng với những ai hở miệng ra là D, I …

Quay trở lại câu truyện: DISC là gì ? Mời cả nhà cùng đọc bài viết dưới đây.

Lý thuyết DISC đã bắt đầu được phát triển từ năm 1928, khi tiến sĩ William Moulton Marston mô tả về lý thuyết này trong cuốn “Emotions of Normal People” (tạm dịch: Cảm xúc người thường). Các cách phân loại tính cách theo DISC mà các đánh giá hiện nay áp dụng đều xuất phát từ nghiên cứu của tiến sĩ Marston.

Theo lý thuyết DISC của Marston, hành vi của con người có thể được phân thành 4 kiểu:

Dominance (D) – tạm dịch là “Xông xáo”: những người thuộc nhóm này thường quyết đoán, mạnh mẽ, tự tin, nhanh nhẹn, năng nổ, tập trung, cạnh tranh, hướng đến kết quả, v.v.
    Inducement hoặc Influence (I) – tạm dịch là “Nhiệt tình”: nhóm I bao gồm những cá nhân hòa đồng, thích xã giao, cởi mở, nhiệt tình, có khả năng thuyết phục, v.v.
    Steadiness (S) – tạm dịch là “Điềm đạm”: người thuộc kiểu S có tính cách ổn định, điềm tĩnh, hòa nhã, biết lắng nghe, tận tâm và thận trọng, v.v.
    Compliance hoặc Cautiousness hay Conscientiousness (C) – tạm dịch là “Chuẩn mực”: ở nhóm I là những người có trách nhiệm, rõ ràng, logic, có kỷ luật, chính xác và nghiêm túc, v.v.

Mỗi cá nhân đều có một kiểu tính cách chính và đa số các hành vi của họ thường là kết quả từ sự kết hợp của ít nhất 2 kiểu tính cách nói trên.

Tuy là người đưa ra học thuyết DISC, Marston chưa bao giờ phát triển một công cụ đánh giá nào dựa trên lý thuyết này. Mãi đến những năm 1950, Walter Clark mới bắt đầu xây dựng một công cụ đánh giá lấy lý thuyết DISC làm cơ sở. Công cụ này có tên “Activity Vector Analysis”.

Kể từ khi công cụ “Activity Vector Analysis” ra đời và đặc biệt là vào đầu những năm 70, các công cụ đánh giá & phân loại tích theo lý thuyết DISC ngày càng xuất hiện nhiều hơn. Hầu hết các công cụ này đều có chung nguồn gốc và có hình thức tương tự nhau. Người làm bài đánh giá sẽ hoàn thành một bảng câu hỏi bao gồm từ 24 đến 28 câu. Mỗi câu hỏi bao gồm 4 tính từ được trích ra từ nghiên cứu ban đầu của Marston. Ở mỗi câu hỏi, người làm bài được yêu cầu phải chọn ra một tính từ mà họ thấy mô tả đúng nhất bản thân họ và một tính từ mà theo họ là ít giống bản thân họ nhất. Kết quả DISC thông thường sẽ được trình bày dưới dạng biểu đồ.

Các công cụ đánh giá DISC thường được dùng với mục đích

Phân tích nhóm
    Hướng nghiệp
    Huấn luyện và tư vấn
    Quản lý kế hoạch phát triển cá nhân
    Giải quyết mâu thuẫn

1. Xác định rõ ràng phong cách học tập cũng như làm việc của một cá nhân. Khi có được những thông tin này, người quản lý có thể biết được cách thức phát triển và bồi dưỡng phù hợp đối với từng nhân viên cũng như cách quản lý sao cho các nhân viên đạt được hiệu quả làm việc cao nhất.

2. Tránh việc thường xuyên xếp hai người cùng thuộc nhóm D (Dominant – Xông xáo) vào chung một nhóm hay một dự án vì cả hai đều muốn nắm giữ vị trí lãnh đạo.

3. Giao cho nhân viên những vai trò phù hợp với tính cách của họ. Nếu nhân viên được giao những nhiệm vụ yêu cầu họ phải thể hiện những tính cách mâu thuẫn với con người thực, họ có thể cảm thấy căng thẳng và bất mãn với công việc.

4. Hình thành một tập hợp những người có tính cách khác nhau vào một nhóm (nếu có thể).

5. Xác định được mỗi nhân viên thuộc về nhóm tính cách nào để có thể giao cho họ những công việc có thể tận dụng tối đa thế mạnh của họ.

6. Khi tuyển dụng nhân viên mới, bên cạnh các điều kiện về kỹ năng và kinh nghiệm, đánh giá DISC có thể xác định xem với tính cách và xu hướng hành vi của bản thân, ứng viên có dễ dàng hợp tác với đồng nghiệp hay không (trong trường hợp các nhân viên hiện tại đều đã thực hiện đánh giá DISC).

7. Việc xác định tính cách và xu hướng hành vi của một người thường chỉ có thể được thực hiện sau một quá trình tương tác thường xuyên trong nhiều tình huống khác nhau. Vì thế, đánh giá DISC có thể cung cấp cho người tuyển dụng những thông tin đầy đủ hơn mà một buổi phỏng vấn không thể mang lại. Khi được phỏng vấn, ứng viên có thể đánh bóng bản thân mà không phải bộc lộ tính cách hay xu hướng hành vi của chính mình vì người phỏng vấn thường chỉ tập trung vào những yếu tố khác như kinh nghiệm làm việc và cách thể hiện bản thân của ứng viên. Có những ứng viên thể hiện bản thân không tốt nhưng trên thực tế lại có những đặc điểm hành vi giúp họ hợp tác tốt với những đồng nghiệp tương lai. Đánh giá DISC có thể giúp bạn xác định điều này.

=>>>>> Vì sao e lại bôi đậm cái này vì e thấy đúng! Nhiều lúc qua 1 cuộc pv ko thể đánh giá hết ứng viên được, trong khi đó, đa số ứng viên khi đi phỏng vấn đều mang tâm trạng hồi hộp..cho nên việc thể hiện bản thân ko tốt là điều dễ hiểu!
    Nhắc đến vde này e buồn quá, vì gần đây bị rớt 2 lần phỏng vấn! :( Toàn những công việc mình thích nh có lẽ mình ko có tố chất để làm nó thì phải! liệu có phải mình đã lựa chọn cv sai hay vì lý do nào đây?

Em.Tũn, ShareZai22909 thích.
  11. Zai22909

Thanks mẹ nó chia sẻ, nói thực em chưa áp dụng cái này vào công cuộc tuyển dụng của em nhưng thường em cũng phải xét theo các yếu tố trên, đúng là lần đầu thì chưa thể đánh giá được hết, nhưng các mẹ làm về nhân sự rồi chắc cũng biết, cuộc pvan chính là việc ứng viên thể hiện trình độ, kỹ năng, kinh nghiệm và có phù hợp với công việc hay không, mình không quá khắt khe trong vấn đề TD nhưng đúng là chỉ cần trao đổi lần 1 mình có thể đánh giá ứng viên đó có phù hợp hay ko? hihi tùy thuộc vào từng ngành nghề các mẹ nhé

lienlephuong thích bài này.
  12. Zai22909

Ko nhẹ nhàng lắm như nàng tưởng đâu, hihi

13. lienlephuong

Đúng rồi! ý e là ko hoàn toàn hiểu hết được! chứ qua pv thì cũng hình dung là điều j đó! các mẹ làm nhân sự chắc có khả năng nhìn ng tốt lắm nhỉ>??! Mẹ nó thử công cụ DISC này xem tnao?? e vừa làm bài test xong, e thiên về 2 nhóm cuối hơn( S và C). Bảo sao hm nay đi phỏng vấn lại thất bại! :D haizzzz
    Đây là LINK bài test... Nếu mẹ nào muốn tìm hiểu về bản thân mình thì vào đó làm test nhé! :)

Zai22909 thích bài này.
  14. lienlephuong

Mà mẹ chủ top cho e hỏi! thường trong CV ứng tuyển hay có phần tham khảo( tên những người mà nhà tuyển dụng có thể liên lạc để xác minh rằng ứng viên đã từng làm ở đây). Thì có bjo các mẹ liên lạc với những người đó để xác minh tính chính xác ko ạ?!?!

Zai22909 thích bài này.
  15. Zai22909

Mình thường không bạn ạ . Trừ những vị trí cấp cao thoai, còn NV bình thường ko check sâu xa đến thế đâu

16. quynhanh8300

dung buon em ah. Chi cung hoc trai nghanh. Dot vua roi nghi sinh e be lau qua + viec gia dinh = nghi viec luon, dang o nha nuoi con, vua muon di lam, lai vua muon di hoc nang cao nghiep vu de xin viec ma di hoc thi kinh phi cao qua, ba ngoai lai dang om, hic....Kho toan tap...
    Chi cung trac nghiem cung nhom S voi em *** :)

Zai22909 thích bài này.
  17. quynhanh8300

Nội dung khóa học
    Tuyển dụng nhân sự cấp tốc

Buổi 1:

• Xác định nhu cầu tuyển dụng
    • Lập kế hoạch tuyển dụng
    • Tiêu chuẩn tuyển dụng
    • Tuyển mộ nhân sự:
    - Các nguồn tuyển mộ
    - Phương pháp tiếp cận nguồn và thu hút ứng viên
    • Thông báo tuyển dụng (Kỹ thuật xây dựng thông báo tuyển dụng: hình thức, nội dung)

Buổi 2:

• Các hình thức tuyển chọn
    • Nhận và xử lý hồ sơ (kỹ thuật nhận và nghiên cứu hồ sơ, xây dựng báo cáo đánh giá thu nhận và xử lý hồ sơ)
    • Trắc nghiệm trong tuyển dụng
    • Phỏng vấn tuyển chọn:
    - Xác định mục tiêu, nội dung, kịch bản của buổi phỏng vấn
    - Xây dựng tiêu chí, thang điểm đánh giá trong phỏng vấn
    - Hệ thống câu hỏi phỏng vấn
    - Kỹ năng đặt câu hỏi
    - Lắng nghe và phân tích đối tượng

Buổi 3:

• Thực hành phỏng vấn tuyển dụng
    • Đánh giá ứng viên và ra quyết định tuyển dụng
    • Hội nhập nhân sự mới
    • Q & A

Khai giảng: 08/07/2013
    Thời lượng: 3 buổi liên tiếp
    Lịch học: Thứ 2, 3, 4
    Thời gian: 18h - 21h

Khóa học được tổ chức tại phòng đào tạo EduViet Corporation.

HỌC PHÍ: 1.500.000 VNĐ

Trước 10 ngày: 1.300.000 VNĐ
    Nhóm đăng ký 3 người: 1.000.000 VNĐ

Nội dung khóa học
    Giám đốc nhân sự chuyên nghiệp

Hoạch định, đào tạo & phát triển nhân sự

Giám đốc nhân sự, tiêu chuẩn năng lực và lộ trình công danh.
    Hoạch định chiến lược nhân sự
    Nghiên cứu từ khóa và đối thủ trực tiếp
    Kế hoạch nhân sự và định biên nhân sự
    Lập chiến lược và kế hoạch đào tạo nhân sự
    Phát triển nhân sự

Tuyển dụng nhân sự nâng cao

Kỹ thuật phỏng vấn và đánh giá ứng viên theo STAR, BEI, MBTI, DISC
    Xác định tiêu chí và xây dựng barem chấm điểm, chuẩn bị câu hỏi phỏng vấn
    Thực hành kỹ năng phỏng vấn, đánh giá ứng viên
    Tuyển dụng ứng viên cao cấp.
    Xây dựng hệ thống đánh giá theo KPI

Từ BSC tới KPI trong doanh nghiệp
    Kỹ thuật xây dựng hệ thống KPI
    Thực hành xây dựng KPI cho doanh nghiệp

Xây dựng hệ thống lương theo 3P và HAY

Hệ thống lương 3Ps
    Đánh giá giá trị công việc với HAY
    Xây dựng thang bảng lương
    Xây dựng quy chế tiền lương
    hời lượng: 18 buổi

Lịch học: Chủ nhật
    Thời gian: S: 9h - 12h - C: 13h30 - 16h30

Lịch học: Ngày bình thường (Từ thứ 2 - 6)
    Thời gian: 18h - 21h

HỌC PHÍ: 9.900.000 VNĐ

Trước 10 ngày: 9.300.000 VNĐ

Nội dung khóa học
    Nghề nhân sự chuyên nghiệp

Phần I: Tổng quan về Nghề nhân sự và Kỹ năng phân tích công việc

· Nghề nhân sự, tiêu chuẩn năng lực và lộ trình công danh
    · Kỹ năng Phân tích và xây dựng bản mô tả công việc
    · Xây dựng tiêu chuẩn công việc

Phần II: Tuyển dụng nhân sự cơ bản

· Quy trình tuyển dụng, xác định nhu cầu, lập kế hoạch tuyển dụng · Kỹ năng sơ tuyển, thiết lập hệ thống đề thi, chuẩn bị buổi phỏng vấn
    · Kỹ năng phỏng vấn cơ bản
    · Lập kế hoạch hội nhập và đào tạo nhân viên mới

Phần III: Đào tạo nhân sự cơ bản

· Quy trình đào tạo của doanh nghiệp
    · Lập kế hoạch và tổ chức chương trình đào tạo
    · Lựa chọn nhà cung cấp và báo cáo, đánh giá sau đào tạo.

Phần IV: Đánh giá nhân sự cơ bản

· Quy trình đánh giá nhân sự của doanh nghiệp
    · Các phương pháp đánh giá nhân sự
    · Tổ chức đánh giá, làm báo cáo

Phần V: Tổng quan về Tiền lương

· Tổng quan về hệ thống lương thưởng
    · Một số phương pháp trả lương phổ biến
    · Quy chế tiền lương của doanh nghiệp

Phần VI: Pháp luật Lao động ứng dụng trong doanh nghiệp

· Pháp luật về hợp đồng lao động
    · Pháp luật về tiền lương, thuế TNCN, BHXH, BHYT, BH thất nghiệp
    · Các chính sách dành cho người lao động, thỏa ước lao động tập thể
    · Giải quyết tranh chấp lao động
    hời lượng: 20 buổi

1. Lịch học: 2, 4, 6. Thời gian: 18h - 21h
    2. Lịch học: Chủ nhật. Thời gian: 9h - 12h & 13h30 - 16h30

HỌC PHÍ: 6.900.000 VNĐ

Trước 10 ngày: 6.300.000 VNĐ

cac me co muon di hoc thi tham khao nhe, to thich khoa hoc GDNS :), no tong quat nhat, biet duoc nhieu thu minh chua biet. Nhung chinh vi the, no cung dat nhat, hic.Cac me biet o dau hoc chat luong ma gia thanh re hon thi post len cho moi nguoi biet nhe. Thanks

Sửa lần cuối: 28/6/2013
    hedZai22909 thích.
  18. Zai22909

Khung giờ khó quá, kinh tế dạo này eo hẹp quá, không thể tham gia được. Nghiên cứu dần vậy

Thanks bạn nhé

19. lienlephuong

Eo ơi! e toàn bị bạn bè chê là khô khan, nghiêm túc, kỷ luật quá đây nài! haizz. lại còn trầm tính nữa chứ! chán chết! e ko hề thích mình như vậy tẹo nào! nh bản chất! khó thay đổi quá!E mà xác định được bản thân ngay từ đầu ntn thì đã lựa chọn được 1 ngành học phù hợp hơn! hiu hiu... phí tiền của bố mẹ quá

Zai22909 thích bài này.
  20. Zai22909

Còn mình thì bị chê là.............ghê ghớm, hik