Thông tin: Hội Các Mẹ Sinh Khỉ Con Tháng 10/2016 - Cùng Chia Sẻ Kinh Nghiệm Nào

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Mebenny89, 31/8/2016.

1. Mebenny89

Mebenny89 Thành viên đạt chuẩn

Tình hình là em dự sinh đầu tháng 10/2016 nên em xung phong lập topic trước cho các mẹ cũng dự sinh tháng 10 vào cùng trao đổi thảo luận ạ.
    Thời gian gặp con yêu cũng không còn lâu nữa rồi nên có gì mới sẽ update liên tục cho các mẹ cùng biết ạ. Mẹ nào sinh trước vào chia sẻ kinh nghiệm hoặc mẹ nào sinh sau có thắc mắc gì cứ bơi hết vào đây chúng ta cùng thảo luận thì càng tốt :).
    Em chuẩn bị đi làm hss tại bv Bưu Điện nên khi về sẽ update thông tin cho các mẹ nha.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mebenny89
    Đang tải...

2. cttien

cttien Thành viên chính thức

Minh sinh cuối tháng 10. Hóng...........

3. Mebenny89

Hnay 1/9/2016 mình vừa đi làm hss ở bệnh viện bưu điện về rồi đây ah. Con yêu hơn 35w được 2717gr rùi, hihi. Cảm nhận ban đầu về bệnh viện là ko quá đông đúc, rộng rãi, nhà vs chung ở tầng 1 chỗ các mẹ ra để lấy nc tiểu làm xét nghiệm thì ko đc sạch sẽ cho lắm, dù sao vẫn chấp nhận đc.
    Tổng cp làm các xét nghiệm và siêu âm 4D của mình hết 1.276.000d (mình có BHYT nhưng trái tuyến và ko xin giấy chuyển viện như 1 số mẹ nên ko đc bh hỗ trợ).
    Còn sau đây mình sẽ đi vào mô tả chi tiết các bước làm hss của mình.
    2vc đến bệnh viện tầm 7h45, lúc này bv còn khá vắng vẻ, lác đác cũng thấy 1 số bà bầu đi qua đi lại (chắc cũng giống mình đi làm hss từ sớm). Xong mình đến bàn hướng dẫn bên tay trái từ cửa ra vào hỏi 2 chị ngồi ở đó là cho em khám thai và đăng ký hss thì đc hỏi là có BHYT ở đây ko? Mình trả lời e có BHYT nhưng đky ở Quận Thanh Xuân, thế là chị ấy bảo vậy cũng ko được tính là có BHYT để đc hưởng hỗ trợ rồi đưa cho mình cái phiếu ghi thông tin họ tên, ghi xong thì chưa cần đi ra lấy số thứ tự đã có chị ở đâu chạy đến đưa số tận tay rồi chỉ ra phòng chờ khám sản. Ngồi chờ trc cửa phòng khám sản thì thấy có màn hình hiển thị ở trên tường thấy có tên mình trong đó rồi, chờ đến lượt thì xông vào khám thôi ah. Nói chung khám cũng qua loa chả có gì, xong đc chị ở trong phòng phát cho 3 tờ phiếu xét nghiệm và bảo ra quầy đóng tiền xong rồi mới đi làm xét nghiệm các kiểu. Đóng tiền xong mình qua phòng xét nghiệm máu, nộp 3 cái tờ phiếu xét nghiệm ở đấy rồi vào lấy máu cũng nhanh ko phải chờ đợi gì cả. Lấy máu xong thì đc phát cái cốc nhựa vs cả ống để đựng nc tiểu và đc dặn là chờ khoảng 10-15p sau hẵng đi lấy nc tiểu. Cơ mà mình có chuẩn bị sẵn nước tiểu từ sáng sớm ở nhà cầm đi rồi nên cứ thẳng tiến vào nhà vs rồi đổ sang cái ống xét nghiệm thôi :D (cái này là kn đọc đc trên mạng của một số mẹ đi trc, giờ áp dụng thấy nhanh mà đúng là ko pải khổ sở chờ khi buồn tiểu mà bụng to ngồi lấy cũng khó nữa). Xong xuôi thì qua phòng siêu âm ngồi chờ đến lượt. Lúc này bắt đầu thấy đông các mẹ bầu rồi nên chờ hơi lâu. Trong lúc chờ đợi thì lôi bánh vs sữa chuẩn bị ở nhà ra chén thôi, chứ ko chắc đói tụt huyết áp mất (cái này cũng đc 1 mẹ trên diễn đàn dặn dò trc rồi nên mình cũng học theo). Vừa kịp ăn đc hết cái bánh mỳ thì đến lượt đc gọi vào siêu âm :). Mình đc chỉ định lúc đầu siêu âm 4D. Vào phòng gặp bác sĩ cũng hơi già rồi đầu hói siêu âm, chả nói năng gì mấy, mình hỏi câu nào thì trả lời câu đấy, bảo thai bình thg, siêu âm chắc chưa đến 5p đã xong.
    Vậy là xong các thủ tục lúc đấy cũng chưa đến 9h30p. Thế là 2vc ra quán nc bên ngoài cổng viện ngồi chờ kq xét nghiệm. Lúc trc đc hẹn tầm hơn 10h là có thì gần đến 10h mình quay vào trc cửa phòng khám sản lúc nãy đã thấy có kết quả xếp ở cái rổ trc cửa rồi. Mình tưởng cứ ngồi chờ đến lượt ngta gọi tên cơ mà thấy các mẹ bầu cứ ra lật lật tìm tìm ở cái rổ ấy thế là mình cũng ra. Tìm thì thấy của mình có đủ 3 tờ kết quà xét nghiệm rồi thế là cầm tất xông vào phòng khám thôi. 1 chị ở trong phòng bảo cứ xếp kq ở đấy chờ chị gọi tên. Thấy trên bàn xếp một loạt sổ vs kq khám của tầm chục mẹ rồi. Mình đi ra ngoài ngồi đc 5p thì nghĩ ngồi đợi đến lượt Chắc cũng lâu, thế là lại xông vào phòng khám ngồi chờ trong đấy luôn. Chờ bs đọc kết quả cho 2 mẹ xong thì mặc dù chưa đến lượt mình đâu nhưng vì mình ngồi trong phòng mà lúc đấy cũng ko còn mẹ nào ngồi chờ nữa lên mình cứ thế ra đọc tên cho bs lấy kq của mình rồi phán thôi. Nghĩ bụng mà ngồi bên ngoài chờ gọi chắc cũng mất thêm 30p chờ đợi nữa :d ,hehe.
    Xong xuôi hết lúc đấy là 10h30p.
    Trên đây là toàn bộ công cuộc đi làm hss của mình chia sẻ cùng các mẹ. Cũng khá nhanh gọn và ko mất nh tgian lắm.

4. thuy2341992

thuy2341992 Thành viên chính thức

sinh con khỉ phải chiều nó, ko nó bướng lắm ạ

5. Mebenny89

Mn có kinh nghiệm chăm khỉ con rồi ah? Chắc cũng tuỳ ngày giờ sinh nữa, chả bít phải ko, hehe

6. Dovanlinh

Dovanlinh Thành viên tích cực

Mình giữa tháng 9 sinh. Còn 2w nữa mà hồi hộp quá ạ

7. Dovanlinh

Tiện thể mn có ý định sinh ở bv 108 thì mình chia sẻ đôi chút về làm hss nhé. Còn mn sinh ở đây r thì cho mình kinh nghiệm ạ

8. Mebenny89

Mình vừa làm hss ở bv Bưu Điện hnay xong mn ah vì gần nhà mình lắm. Mn định sinh ở 108 ah? Còn 2w nữa mà vẫn chưa làm hss ah mn? Mình thì dự sinh sau mn hơn 2w xíu thôi.

9. Mebenny89

Mn định sinh ở đâu chưa?

10. Dovanlinh

Nhà mình cũng gần bưu điện nhưng bhyt mình lại mua ở 108 nên lên trên đấy. Mãi 7th mình mới mua bhyt nên đầu tháng 8 mới lấy đc k kịp đổi về bưu điện. M đi làm hss lúc 35w6d rùi. Nghe các mẹ chia sẻ như làm hss ở bưu điện thì 33-36w mới đi làm nên mình cũng ung dung. Ai dè 108 nhận hss từ hơn 20w đến 30w thôi. Trên 30w k nhận nữa. Nói mãi xong bsi mới nhận cho, bị mắng 1 trận

11. cttien

cttien Thành viên chính thức

Mình định sinh ở phụ sản HN mn à. hôm nay là đc 32 tuần rồi. mấy tuần nữa cũng đi làm hss. Sinh lần đầu nên đang phải tìm đọc kinh nghiệm của các mẹ đi trc
    Cũng có ý định sinh ở Bưu điện nhưng hơi xa nhà m nên lại hướng phụ sản cho gần

12. VitNgann

VitNgann Bắt đầu tích cực

Chúc các mẹ vượt cạn thành công!

Mebenny89 thích bài này.
  13. Mebenny89

thế sao ko xin chuyển từ 108 về bưu điện cho gần nhà hả mn? mà mn mua BHYT theo diện tự nguyện ah?

14. Mebenny89

thanks mẹ nó ạ

15. Dovanlinh

Mình mua bhyt tự nguyện theo hộ gia đình ý. Lúc lấy có hỏi chuyển về bưu điện nhưng mấy cô ở đấy nói k kịp, lúc đấy mà chuyển thì t10 mới lấy đc cơ nên đành thôi. Cả chồng đọc trên này có mẹ sinh ở bưu điện đợt t7 t8 gì đấy thấy đắt quá xong bsi k cẩn thận nên cũng sợ

16. Mebenny89

ban đầu mình cũng lăn tăn mãi nên sinh ở pshn hay bưu điện đấy, cuối cùng sau một hồi tham khảo chán chê thì chốt Bưu Điện mn ah. Mình cũng bé đầu nên cũng chưa có kn gì cả, toàn phải lên trên này học hỏi các mẹ đi trước thôi. Hnay đi làm hss về cũng yên tâm hơn về lựa chọn của mình rồi

17. Mebenny89

theo mình tìm hiểu thì từ tháng 7 là viện phí tăng nên cp sinh chắc cũng đắt hơn trước, với cả có mẹ thì có bhyt có mẹ thì ko nên cp sinh cũng khác nhau. ý mình là mẹ nó có bhyt ở 108 thì mình xin giấy chuyển viện được thì khi đi làm hss vs cả sau này sinh thì mình được hưởng 80% cũng đỡ đc cp tương đối

18. Dovanlinh

Nhưng mình tưởng giấy chuyển viện chỉ có hiệu lực trong 10ngày thôi. Khổ nỗi bé đầu nên chả biết gì. Hôm đi làm hss của mình hết 304k gồm khám, siêu âm 2d, đo điện tim, siêu âm tim, siêu âm ổ bụng, xét nghiệm máu và nước tiểu. Còn thấy mấy chị khác thì hết hơn 1tr4. Có chị còn bị làm các xét nghiệm các thứ những 2 lần cơ

19. Mebenny89

đúng rồi giấy có hiệu lực 10 ngày thôi mn ah, lúc nào gần sinh thì lại đi xin tiếp, cũng hơi mất tgian hơn tí. của mn đký bhyt ở đấy thì cp làm hết như vậy thôi là đúng rồi, vì mình chỉ phải thanh toán 20% thôi mà. Mình chọn BĐ vì nhiều mẹ vẫn khen dịch vụ vs cả y bác sĩ nhẹ nhàng, nhiệt tình mà không bị đông đúc. Còn 108 thì ko nhiều thông tin lắm nên mình cũng ko rõ như nào. Dù sao thì mn đký hss ở đó rồi thì cứ yên tâm chờ ngày gặp con thôi, quan trọng là thai kỳ khỏe mạnh thì sinh ở đâu cũng đc mà.

20. Dovanlinh

Ở 108 k có nhiều nẹ chia sẻ nên mình cũn lo lo. H làm hss rùi thì đành theo thôi. Chưa biết ntn cả. Đợi sinh xong về rì-viu cho các mẹ