Kinh nghiệm: Hội các mẹ yêu thik trồng rau củ sạch, cây mini

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi HaiAnhDO, 23/7/2015.

1. qn_soup

qn_soup Thành viên tập sự

mẹ nào có kinh nghiệm trồng khổ qua rừng ko ạ, em trồng ra được vài trái tí teo rồi mấy trái tiếp theo vừa nhủ con con lại rụng mất :(

Đang tải...

2. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

các mẹ ơi ko hiểu sao em trồng rau cải, ra mồng tơi.. mà gieo hạt cả chục ngày rồi vẫn chỉ lá mầm, chưa thấy mọc lá to các mẹ ạ. hay tại em trồng dầy quá cây ko lớn đc hic hic. Em chưa có kinh nghiệm vụ này mong các mẹ chỉ giáo ạ

3. thaothao1234

thaothao1234 Thành viên sắp chính thức

mau hat giống cà chua bi ở đâu các mẹ nhỉ?

4. trinhhue

trinhhue Thành viên chính thức

tìm gg xem bạn có nhiều chỗ bán hạt giống nhập giống tốt đấy

5. dungxumi

dungxumi Bắt đầu tích cực

Em thích trồng lắm nhưng mà em ngâm chẳng ăn thua, mua được cái cây dâu tây mini về chờ ra quả nó cũng chết mất @@ Em đang muốn trồng hồng leo, có chị nào đã trồng loại hoa này chưa ạ

6. minhbui12

minhbui12 Thành viên đạt chuẩn

mình cũng định lên chợ Bưởi mua hạt giống về trồng, đi đường thấy mấy cây xinh quá :D

7. Yoni

Yoni Thành viên tập sự

Một hệ thống trồng rau sạch (mô hình trồng rau sạch tại nhà) không tốn nhiều diện tích, không mất thời gian chăm sóc mà vẫn giúp cây sinh trưởng tốt. Mô hình trồng rau sạch theo công nghệ nuôi trồng thủy sản kết hợp trồng rau,qua hệ thống bơm tự động, nước thải từ hồ cá được tưới lên rau. Nhờ đó mà rau luôn xanh tươi, phát triển tốt mà không cần bất kỳ một loại phân bón, thuốc trừ sâu nào. Nước tuần hoàn từ bể cá, cung cấp dinh dưỡng cho cây trồng và ngược lại, nước được lọc sạch bởi cây trồng rồi cung cấp cho bể cá.
    Nước bẩn từ hồ cá sẽ được tưới cho rau, rau sẽ hút những chất dinh dưỡng lọc nước để trả lại nguồn nước sạch cho hồ cá. Người trồng không mất nhiều thời gian chăm sóc vì quá trình này hoàn toàn tự động. Đất trồng rau được làm từ đất sét nung, có chứa vi sinh để phân giải các chất hữu cơ cho cây dễ hấp thụ chất dinh dưỡng.Những ngôi nhà không có nhiều diện tích sân thượng thường chọn tháp trồng rau, chỉ cần có không gian 1 m2 là có thể triển khai đc.

8. HaiAnhDO

HaiAnhDO Thành viên tích cực

Rau cải thì mn gieo mau cũng đc, rồi tỉa dần ăn rau mầm, để lại những cây to khỏe nó sẽ tự lớn, lớn hơn thì bứng ra trồng theo hàng lối, cách nhau tầm 10cm là vừa. (nhà m toàn làm như thếm lúc nào cũng có rau mầm ăn thay rau sống hoặc nấu canh rau mầm cũng rất ngon, mỗi rội hao rau thôi)

còn mồng tơi thì mình thấy bố mình toàn trồng cây giống, chứ k gieo hạt bh nên m k biết nữa, bọn thử ra chợ bưởi mua cây giống về trồng xem, trồng cây giống thì sẽ nhanh hơn :)

Chúc bạn thành công nhé

mimi12 thích bài này.
  9. HaiAnhDO

HaiAnhDO Thành viên tích cực

M trồng hồng leo đây, bạn đã trồng chưa?
    cây ăn quả thì m chưa thử trồng bah, nhà m chỉ có rau củ và hoa hồng thôi :)

10. nhadat12

nhadat12 Bắt đầu tích cực

Cung cấp rau sạch cho gia đình hằng ngày mà không cần đi mua là điều rất hay

11. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

Ui mình cám ơn mn nhiều nhiều nhé!!!! Mồng tơi trồng từ hạt mình thấy lâu lên lắm mn ạ, nên nghe lời mn mình mua cây giống thấy tốt hơn. 1 số loại rau có thể trồng từ rễ nữa mn ạ, nói chung mình cũng vỡ ra đc nhiều điều trong cái sự nghiệp trồng rau sạch cho con. Nhiều lúc vất vả như chăm con mọn nhưng thấy vui lắm ý.

12. thuy84

thuy84

Mình cũng thích trồng cây lắm, nhất là các cây mini iu ơi là iu. Ban công nhà mình bé tí nhưng mình vẫn trồng. Sáng mở mắt ra là phải ngó cây, chiều đi làm về cũng phải ngó cây :D