Cần giúp: Hỏi Đăng ký sinh tại BV Việt Nhật

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi me_yeu_cuty, 23/7/2014.

1. me_yeu_cuty

me_yeu_cuty Thành viên tích cực

Chào cả nhà!
    Em đang bầu bí, kế hoạch định sinh tại BV Việt Nhật cho gần nhà chứ bảo hiểm bên phụ sản nhưng xa qúa.
    Chi em nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em nhé, cụ thể như:
    - Làm hồ sơ khi nào?
    - Phí làm các xét nghiệm bắt buộc?
    - Phí làm hồ sơ sinh
    - Nên nhờ bác sĩ nào a?
    - Lệ phí ngoài cho sinh thường, sinh mô?
    - Chạy BHXH thế nao? Vì trái tuyến được 30% thôi a.
    - Tổng chi phí sinh xong hết bao nhiêu a?
    ... Không biết còn gì thiếu không a? Em đang hơi lũng túng.

Em cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_yeu_cuty
    Đang tải...

2. glinh2012

glinh2012 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Hỏi Đăng ký sinh tại BV Việt Nhật

cảm ơn mẹ nó chia sẻ, oánh dấu

3. fixedkat

fixedkat Thành viên mới

Hi chị, em cũng định đẻ ở Việt Nhật đây.
    Em thì em chưa làm được hồ sơ sinh, nhưng chị gái em làm bác sĩ ở BV Bạch Mai nên chị ấy dẫn em đi.
    Vừa rồi em mới được 28 tuần thì chị ấy bảo em vào viện khám + làm xét nghiệm.
    - Nếu mẹ nó có tiền sử thai lưu, sảy thai thì phải đi vào 28 tuần để bác sĩ khám lần 1. Làm các xét nghiệm:
    + Khám phụ khoa (sẽ lấy mẫu rồi đi xét nghiệm, 1 tuần sau mới trả kết quả)
    + XN nước tiểu
    + Nghiệm pháp đường huyết (Nhịn ăn từ 8h tối hum trước đến 8h sáng hôm sau, đến nơi họ cho uống 1 cốc nước đường to, rồi cứ 1h lại chọc lấy máu 1 lần)
    + SA 4D
    + Khám sản bình thường (cân, đo huyết áp, đo vòng bụng v.v...)
    Làm hết cái đám này hết khoảng 800k, trừ 30% BHYT thì còn khoảng 600k ạ.
    Sau đấy thì khoảng 3-4 tuần sau phải đi khám lại.
    H em mới được 30w nên chưa đi khám lại lần 2 để cập nhật cho chị thông tin.
    - Nếu ko có tiền sử thai lưu (như cái chị ngồi cạnh em hôm e đi khám)
    Thì cũng vẫn phải làm những cái trên. Nhưng hình như là ko phải đi khám vào 28 tuần mà 32 tuần mới phải đi.
    Nếu chị đã làm triple test rồi thì ko phải XN máu nữa.
    Chưa làm thì phải làm thêm XN máu.

Còn về hồ sơ sinh em chưa làm nên em chịu.
    Vấn đề bảo hiểm chắc phải hỏi các chị có KN. Chị gái em làm bác sĩ mà chả biết mô tê j về BH đâu.

4. me_yeu_cuty

Cảm ơn bạn nhé. Hiện mình mời dc 23 tuần thôi. Mình sau bạn, Mình chưa làm xét nghiệm gi cả. Mình cũng định khoảng 28tuần sẽ vào VN làm hồ sơ rồi khám luôn ở đó và theo luôn tới khi sinh. Khi nào có thông tin thêm thì post lên bạn nhé.
    Hi mừng quá. Cảm ơn bạn.

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Sao mà lằng nhằng lắm thứ quá bạn nhỉ ?

6. kagome

kagome

Em cũng thấy thế ạ ! Nhiều thứ phải làm thế :(

7. Me_moka

Me_moka

Muốn sinh ở Việt Nhật thì cụ nên cho gấu đi đăng ký sớm nhé, khoảng tuần 32.
    Cụ đưa gấu đến đăng ký thì họ cho đi xét nghiệm các kiểu (nên mang theo các kết quả siêu âm trước đó). Chi phí khoảng hơn 1 củ.
    Sau khi đăng ký thì bác sỹ sẽ cho siêu âm định kỳ theo lịch và đến ngày đau đẻ thì vào nhập viện thôi.
    Ở đây ko tiêu cực như các bệnh viện khác nhưng thường thì gia đình cũng có chút quà cám ơn đội ngũ bác sỹ (chỉ đưa cho BS trưởng ca 1 lần sau khi sinh)
    Dịch vụ ở đây nói chung là tốt, BS trực suốt đêm bên gấu. Cứ 2 tiếng lại khám 1 lần chứ ko như các BV khác để đến nơi rồi mà gọi mãi chả thấy BS đâu. Mỗi tội khu WC thì rất bẩn.
    Về dịch vụ làm nhanh nếu cần cụ PM em hướng dẫn cho, thêm tí chi phí nhưng đỡ mệt.

8. nhantranda196

nhantranda196

Em gái mình cũng sinh ở đây. Làm hồ sơ ở tuần 28, muộn hơn họ k nhận thì phải ạ.

9. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Em mới 23 tuần ah. Dự định đi khám thai định kỳ để làm mấy cái vụ hồ sơ sinh này, nhưng chưa vào khám lần nào cũng ko rõ ra sao ah.
    EM lót dép hóng kinh nghiệm của các chị đi trc.

10. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

như mẹ này nói là tương đối đầy đủ rồi, nghe thì có vẻ lằng nhằng vậy thôi,, cơ mà cứ đến đó khám rùi um cái đống giấy tờ đó tù từ làm là hết ý mà.
    @chủ top: khi bạn khám ở đó là bạn đã có hồ sơ ở bệnh viện rồi, vì bạn khám ở đó sẽ có 1 mã số bệnh nhân. và khi đi sinh thì mang đống giấy tờ mà bạn làm xn ( khi nào làm xong yta sẽ rặn bạn cái nào cần mang đi sinh )
    tớ cũng vừa sinh xong ở đây 2/14 , tớ ko có bảo hiểm gì cả, cơ mà trộm vía mẹ khỏe con khỏe , chi phí thanh toàn cho bệnh viện chưa đến 1,5m. còn bồi dưỡng ê kip đỡ là 1m ( họ ko yêu cầu hay vòi vĩnh gì cả, cái này là tùy tâm gia đình thui , vì sinh xong mẹ tròn con vuông rùi thì mới cảm ưn bs = phong bì mà, lúc này ko có cũng chả sao >"< ) . ở đây bs hay y tá đều uki lắm, buồng nằm cũng thoải mái nữa ^_^

11. me_yeu_cuty

Mẹ này chi phí ít nhỉ? Sao mọi người đều nói từ 6-10tr?

12. cun_va_bi

cun_va_bi Áo dài 2018

mình cũng hóng, xin các mẹ mới sinh ít kno ạ

13. cubong08

cubong08 Thành viên mới

Mình xác định sinh ở Việt Nhật nên từ tháng thứ 2 đã đi khám của bác sĩ Phúc rùi.
    Mọi thủ tục cũng như lấy mẫu xét nghiệm máu đều được bác sĩ hướng dẫn tỷ mỉ và
    làm ở phòng khám riêng nên ko mất thời gian vào viện chờ đợi khám.
    Nếu bạn có ý định sinh tại Việt Nhật thì bạn nên khám bác sĩ Việt Nhật sớm vì khám muộn
    sẽ không được sinh tại Việt Nhật đâu.
    Nếu bạn có nhu cầu cần xin sđt của bác sĩ Phúc thì nt cho mình. Mình sẽ cung cấp cho bạn.
    Chúc 2 mẹ con luôn khỏe mạnh

14. kimnganccna

kimnganccna Thành viên rất tích cực

Mình sinh tháng 8/2013 ở Việt Nhật. Khoảng 30-32 tuần thì đăng ký sinh, nhưng nghe mọi người nói là vào viện đông và phải nhờ y tá dẫn đi thì mới nhanh ko thì mất cả 1 ngày nên nản. Mình tìm hiểu thấy mọi người qua phòng khám ở ngõ 4 Phương Mai (không nhớ số nhà bao nhiêu, nhưng các mẹ cứ google phòng khám Tâm Hương sẽ ra). Đăng ký sinh chỉ mất vài phút và cao hơn trong viện mấy trăm hay sao ý, mình không rõ vì cứ nhanh và không chờ đợi là ok rồi. Đến hôm đau đẻ thì cũng nghe mọi người nói là 10 phút 3 cơn thì hãy vào viện, vì vào mà chưa có cơn đau nhiều thì họ cũng không cho nhập viện. Thế nên ra máu báo mình vẫn bình tĩnh tắm rửa và chờ gần 1 ngày nữa mới thấy có cơn đau theo kiểu 10 phút 3 cơn và cảm thấy khó chịu thì 2 vợ chồng mới kéo nhau vào viện. Lúc đó 2h chiều nắng như đổ nửa, mình còn nói với ông xã là hay chờ chiều mát thì đi chứ đi như này nắng lắm. Ngõ nhà mình nhỏ nên đi xe máy chứ cũng ko gọi taxi. Bác hàng xóm nghe thấy mới mắng đau đẻ còn chờ sáng răng, đi ngay cho nó lành. Đến viện là họ cho nhập viện luôn, lúc này chồng mới gọi điện nội ngoại ở quê thông báo, và các cụ lục đục bắt taxi từ Thái Bình lên. Nhập viện họ cho viên thụt và bảo ra đi vệ sinh và đóng bỉm, chồng thì xuống đóng tạm ứng viện phí 4 triệu hay sao ấy, mình cũng không nhớ nữa. Bảo hiểm của mình đúng tuyển là PS Hà Nội ở Đê La Thành, nhưng mình sinh thường nên cũng ko có nhu cầu chạy bảo hiểm gì cả. Nói chung mình chả nhờ ai đến khi vào phòng đỡ, có 2 bác thay nhau kiểm tra và đỡ cho mình, hai bác ấy còn hỏi vào sinh thì là người nhà của ai. Mình nói em ko là người nhà ai cả, trước em hay khám bs Hùng ở Tâm Hương nhưng không nhờ mà em xác định vào đây gặp ca của các chị thì em trăm sự nhờ vào các chị giúp mẹ con em. Chị bs nói: Cứ yên tâm có bọn chị rồi thì không phải lo gì nhé. Em bé nhà mình đường kính lưỡng đỉnh hơi to (do bé bị loạn sản sụn) nên mình dặn mãi không ra, mình có lúc đau quá bảo: em thấy các chị vất vả quá hay là các chị đẩy em lên phòng mổ cho nhanh, thì bs nói: Đẻ được thường tội gì phải mổ cho khổ cả mẹ cả con hả em, có bọn chị rồi em lo gì nữa, chị bảo sinh thường được là sinh thường được. Thế là 4h43 chiều, sau hơn 2 tiếng mình sinh bé, khóc to da dẻ hồng hào. Bs vừa sổ rau và khâu tầng sinh môn vừa nói chuyện về bé nhà mình do bị loạn sản sụn, vừa khâu vừa động viên. Sau khi sinh thì chuyển ra phòng ngay ngoài phòng sinh để bác sĩ tiện theo dõi và người nhà được vào chăm sóc. Chồng hỏi mình để vào phòng bì bao nhiêu mình bảo em vừa nhìn thấy nhà kia đưa 500k ko cần phong bì, chồng bảo thôi cứ để 2 triệu nhé (vì một số bạn mình trước kể là để 2 triệu). Khoảng hơn 1 tiếng thì mình thấy bs đỡ cho mình ra hỏi thăm con ăn được không này nọ kia, mình hiểu ý đưa ngay phong bì nhét vào túi áo, mặc dù bs nói là không cần bác làm đúng nhiệm vụ nhưng mà cũng ko đẩy tay từ chối (Mình thấy giường bên cạnh họ đưa trực tiếp chả có phong bì phong bao gì 500k thôi, chả vấn đề gì, mà nói thật mình nghĩ lúc ý mà nhà nào ko đưa thì bs cũng ko làm khó khăn gì mình và em bé được đâu nên các mẹ ko phải nghĩ nhiều về chuyện này). Bs bảo bác cảm ơn rồi bác lại về phòng đỡ, khoảng 15 phút sau bác ra và trả lại nhà mình 1 triệu nói là cả kíp cảm ơn tấm lòng của gia đình nhưng chỉ xin nhận 1 nửa thôi, còn lại để mẹ và bé ăn uống khi nào 2 mẹ con khỏe mạnh thì đưa nhau đi khám rồi mẹ cố gắng chăm con cho tốt, mình nghĩ do bé mình bị loạn sản sụn nên bác ý trả lại 1 nửa. Đến 8h tối ông bà nội ngoại 2 bên mới lên đến nơi, hôm sau 2h chiều là mình ra viện rồi. Hôm sau ông xã đến lấy lại tiền tạm ứng thì tổng cộng mình hết 1.690K (Cộng với 1.000K cảm ơn bs đỡ cho mình đưa từ hôm trước nữa thôi). Mình thấy chi phí khá rẻ.

Nói chung theo đánh giá cá nhân mình thì mình thấy khá nhẹ nhàng chứ không cáu gắt gì với mình cả, mặc dù trước đó nhà mình chưa hề đưa tiền cũng ko hề quen biết ai. Nhưng bàn bên cạnh mình lúc sinh cứ rên khóc thì thấy cũng bị mắng đấy các mẹ ạ. Nên các mẹ định sinh ở Việt Nhật thì cứ tự tin đi sinh nhé. Đưa tiền hay không đưa tiền sau sinh lúc ấy xong rồi thì tùy tâm các mẹ thôi ạ. Hi vọng giúp được chủ top.

Sửa lần cuối: 26/8/2014
    RimaBabysealion thích.
  15. Babysealion

Babysealion Hàng Mỹ cho Bé

Đôi lúc cũng hên xui nữa các Mẹ nhỉ, không phải lúc nào cũng tiền là được

16. cherrytomato88

cherrytomato88 Bắt đầu nổi tiếng

Bjo đi sinh k ở đâu nhận tiền trc đâu các mẹ ah, cứ mẹ tròn con vuông thì cảm ơn bsi mới nhận phong bì. Đẻ thường thì pbi 500 hoặc 1tr thôi. Đẻ mổ thì fai tầm 3tr

17. me_yeu_cuty

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé, thấy bạn chia sẻ thế này mình cũng yên tâm.