Hỏi đáp về Đạo Thiên Chúa.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi ngoc_conuong, 5/2/2014.

1. ngoc_conuong

ngoc_conuong Thành viên mới

Chào các mẹ, có mẹ nào theo Đạo Thiên Chúa không cho mình hỏi chút với:
    1. Mọi người chọn Linh mục theo tiêu chí nào, phải học để trở thành Linh mục trong bao lâu ạ?

2. Làm Linh mục rồi mà vì 1 lý do nào đó mà không làm nữa hoặc bị đuổi thì có được lấy vợ hay lấy chồng trở lại không ạ?

E không theo nên không biết và đang cần giải đáp thắc mắc gấp. Các mẹ giúp em với ạ, tkssssssssssss

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngoc_conuong
    Đang tải...

2. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

Ðề: Hỏi đáp về Đạo Thiên Chúa.

sao tự dưng chủ top lại quan tâm tới những câu hỏi này?chủ top theo đạo à

3. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Sao ý định của bạn học làm linh mục ah, mình ko đi đạo nhưng mình nghe nói học 4 năm lấy bằg hay sao ý. Bạn lại còn hỏi nếu ko làm nghỉ ngang có đc lấy vk ko :D mình nghĩ cái này chẳng ai cấm đc bạn vì nếu bạn thích thì ai cản đc. Chủ yếu là tâm bạn thôi

4. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

Mình có bà con theo đạo, nếu bạn trở thành linh mục trước hết bạn gia nhập đạo, học làm con chiên ngoan đạo, có niềm tin lớn mạnh và không phải ai cũng có thể trở thành linh mục, nó cũng giống như bạn lên chùa đi tu vậy. Ngoài quyết tâm, lý trí, học thức, khả năng truyền đạo cho các con chiên mà còn phải có cái duyên nữa. Thường thì đạo thiên chúa tăng thêm nhân khẩu chứ ít khi giảm đi nhân khẩu bạn nhé ! Cái này mang sắc thái tín ngưỡng, tôn giáo nên bạn phải xác định thật kĩ và chiến chắn

5. ngoc_conuong

ngoc_conuong Thành viên mới

Cảm ơn các mẹ nhiều, em thì không theo Đạo cũng không theo phật nhưng đang vướng mắc một số vấn đề nên muốn hỏi thêm thôi ạ. E cũng nghĩ giống như là đi Tu thôi, không theo nữa thì có thể lấy vợ lấy chồng. Dưng như thế ra ngoài đời sao sống được với điều tiếng thiên hạ nhỉ, chắc phải đi xa lắm mới hạnh phúc được. Mà các mẹ có biết Phó tế với Linh mục khác nhau như thế nào không ạ

6. Nadeptrai2920

Nadeptrai2920 Thành viên đạt chuẩn

Đang học mà bỏ ngang hoặc thành linh mục rồi bỏ hoặc vì lý do nào đó bị đuổi thì vẫn lấy vợ bình thường, quan trọng là bản thân bạn thôi, không ai cấm được điều này

7. lethuyhp

lethuyhp VCB 0031000512839

Học để trở thành linh mục không phải chỉ học không là được, bên mình gọi đó là "ơn Gọi". Tức là phải ơn CHúa kêu gọi người đó tận hiến phục vụ vì sứ mạng người linh mục mới trở thành linh mục được.
    Thông thường một linh mục được học theo những chặng đường sau:
    1: Thời gian dự tu, tức là thời gian tìm hiểu ơn gọi: từ 1-3 năm tùy thuộc vào trình độ và sự trưởng thành trong đời sống tu trì của người đó
    2: Thi vào chủng viện (trường đại học đào tạo tu sĩ): Kỳ thi bao gồm rất nhiều môn về tín lý, giáo lý đạo Công Giáo, tiếng Anh....Đề thi tiếng Anh ngang bằng với đề thi vào Đại Học/cao đẳng
    3. Nếu được lựa chọn, thì người đó phải học khoảng 5-7 năm. Trong thời gian này được đi thực tập giúp xứ khoảng 1-2 năm gì đó.
    Sau khi kết thúc thời gian ở chủng viện, người đó được truyền chức phó tế, và qua thời gian thử thách thêm nữa, từ lý lịch cho đến mối tương quan đời sống đạo đức Kito giáo và đức tin, Đức giám mục giáo phận sẽ chọn ngày tháng truyền chức linh mục
    Như vậy thời gian đào tạo một linh mục khá dài và nhiều thử thách, đòi hỏi người đi tu phải kiên trì và giữ mình
    Người linh mục được đề cao và yêucaaiu quan trọng nhất về đức Khiết tịnh. còn nếu Làm Linh mục rồi mà vì 1 lý do nào đó mà không làm nữa hoặc bị đuổi thì có được lấy vợ hay lấy chồng tùy thuộc vào người đó, nhưng giáo hội Công giáo sẽ không công nhận Bí Tích Hôn Phối ấy nữa vì người đó đã được truyền chức linh Mục ( chức Thánh) là dấu ấn vĩnh cửu rồi
    Nếu đang đi tu mà bỏ dở giữa chừng và lấy vợ/chồng thì được cử hành bí tích hôn phối (kết hôn) như bình thường
    Mình theo đạo nên giải thích ngắn gọn theo ý hiểu của mình

Blueztrucpv thích.
  8. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Mn nói chuẩn đấy. Được làm Linh Mục là Cả một chặng đường gian nan và nhiều thử thách.

9. Bluez

Bluez Thành viên tích cực

Trở thành linh mục không phải là điều tự nhiên thích hay hứng thú lên là theo được. Đúng là phải có "ơn gọi" như bác lethuyhp đã giải thích. Có những đứa trẻ có thiên hướng đi tu từ bé, nhưng đến lúc trưởng thành thì lại trở thành người bình thường. Để theo được hướng đó cần phải có rất nhiều nỗ lực, kiên trì để tránh được mọi cám dỗ.
    Người muốn tu cũng phải có trình độ học vấn ít nhất là đại học trong một số ngành cụ thể.

Thời gian tu để được làm linh mục cũng không cố định như thời gian đi học. Có những người được chịu chức linh mục khi còn rất trẻ, khoảng ngoài 30, nhưng cũng có người 50, 60 tuổi mới thành linh mục được.

Những điều này đều có quy định riêng.

lethuyhp thích bài này.