3 tháng đầu: Hỏi Gấp - Ra Máu Khi Mang Thai Có Nguy Hiểm Không?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi bebitotet, 1/9/2005.

1. bebitotet

bebitotet Thành viên tập sự

Mình có bầu lần đầu được khoảng 6 tuần nhưng hôm nay tự nhiên mình thấy hơi ra máu. Chắc phải tối mình mới đi khám b/s được. Không biết có sao không nữa. Rất mong được tư vấn từ kinh nghiệm các chị em đi trước

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bebitotet
    Đang tải...

2. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Mình không có kinh nghiệm trong vụ này :( :?
    Hy vọng tối nay bạn đi khám mọi chuyện đều yên ổn :p
    Em dâu mình lúc trước có bầu cũng bị ra máu hồng 1 chút, nhưng sau đó không sao cả. Có 1 số người khi có bầu cũng bị thế đấy. nhưng tốt nhất bạn cứ đi khám cho yên tâm, nếu có gì thì bác sỹ cũng có những biện pháp kịp thời.
    Mình biết cảm giác khi có bầu lần đầu, nhất là trong mấy tuần đầu, lo lắng lắm. Mình hồi trước cứ nửa tiếng lại chạy vào toilet kiểm tra 1 lần xem có bị sao không đấy.
    Chúc bạn may mắn!!!

3. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Theo em thì chị cứ đi khám cho yên tâm, em có một cô bạn có bầu được khoảng 2 tháng gì đó, cũng bị ra máu, MC bạn ý bảo đó làm máu thăm (báo là có em bé) nên không sao, nhưng càng ngày càng ra nhiều và cuối cùng là sảy thai vì đi khám muộn quá, không giữ được. Thường thì khi có bầu khoảng được 1 tháng thì sẽ có máu thăm nhưng chỉ vài giọt thôi chị ạ nếu mà ra nhiều thì chị phải đi kiểm tra ngay. Hy vọng là mọi chuyện sẽ ổn.

4. zozo

zozo Thành viên tích cực

Hồi trước mình có bầu cũng bị ra 1 chút màu hồng như thế vào 1-2 tháng đầu tiên, mình cũng đi khám nhưng không sao cả! Nếu ra vài giọt thôi thì chắc cũng không sao đâu, nhưng nếu ra nhiều hơn thì bạn nên đi khám ngay.

5. hang

hang Thành viên chính thức

Em có kinh nghiệm đây.Em đã có 1 em bé.Khoảng 3 tháng đầu bị ra máu.Đi khám bs phải tiêm thuốc,theo dõi sát sao lắm và thế là người mình mệt vô cùng do tác dụng của thuốc.Cuối cùng là ra máu đỏ tươi,thế là hỏng mất một em bé.Đến đứa thứ hai cũng có hiện tượng như vậy.Lần này rút kinh nghiệm lần trước,mình chỉ đi khám BS để theo dõi chứ không uống thuốc,Nhưng vẫn nói với BS là mình có uống thuốc,thế là mình không bị mệt,ăn uống tẩm bổ thế là sinh em bé và em bé rất khoẻ mạnh.
    Không biết có nên khuyên bạn làm giống như mình hay không,nhưng một điều tất nhiên là uống thuốc cơ thể pụ nữ mang thai sẽ rất mệt đấy,và em bé cũng sẽ yếu khi sinh ra.Bạn nên cân nhắc kĩ lưỡng và theo dõi nhé.Cố gắng nghỉ ngơi và ăn uống tốt.

6. hang

Em có kinh nghiệm đây.Em đã có 1 em bé.Khoảng 3 tháng đầu bị ra máu.Đi khám bs phải tiêm thuốc,theo dõi sát sao lắm và thế là người mình mệt vô cùng do tác dụng của thuốc.Cuối cùng là ra máu đỏ tươi,thế là hỏng mất một em bé.Đến đứa thứ hai cũng có hiện tượng như vậy.Lần này rút kinh nghiệm lần trước,mình chỉ đi khám BS để theo dõi chứ không uống thuốc,Nhưng vẫn nói với BS là mình có uống thuốc,thế là mình không bị mệt,ăn uống tẩm bổ thế là sinh em bé và em bé rất khoẻ mạnh.
    Không biết có nên khuyên bạn làm giống như mình hay không,nhưng một điều tất nhiên là uống thuốc cơ thể pụ nữ mang thai sẽ rất mệt đấy,và em bé cũng sẽ yếu khi sinh ra.Bạn nên cân nhắc kĩ lưỡng và theo dõi nhé.Cố gắng nghỉ ngơi và ăn uống tốt.

7. songtu

songtu Thành viên chính thức

Chào bạn, mình cũng đã từng bị giống như bạn. Mình có thai lần đầu thì không bị ra máu, nhưng đi khám BS bảo phải uống thuốc, mình cũng có uống nhưng lại cách ra mất hai ngày không uống, và thế là em bé không ở lại với mình nữa. 6 tháng sau, mình có bầu lần thứ hai, khi thai được 15 ngày thì mình thấy có ra chút máu. Lần này sợ quá, mình đi khám thì BS mắng như tát nước vào mặt:"Cô có muốn giữ để đẻ khong mà đi lại hiên ngang thế này" BS cho thuốc và bắt về nằm bất động. Mình về uống thuốc và nằm bất động chỉ dậy khi đi tolet và ăn cơm thôi. Sau đó 1 tháng mình nghĩ chắc cũng ổn rồi, thế là mình chuyển từ nhà ông bà ngoại về bên nhà nội, hôm đó đã là 27 tết rôi. Ngày mùng 3 tết nhà mình có giỗ bố chồng, mình cũng chẳng phải làm gì nhưng cũng có đi lại nhiều hơn ngày thường, và thế là tối hôm đó lại ra máu. Lần này thì mình sợ quá, nằm bất động nốt hai tháng nữa cho đủ 3 tháng, liên tục uống thuốc, tiêm thuốc để giữ thai. Sang tháng thứ 4 thì mình khoẻ hơn nhiều và đi làm trở lại, nhưng dĩ nhiên là đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên rồi, vẫn phải uống thuốc và tiêm thuốc thêm 2 tháng nữa.

Kết quả là con trai mình đúng hôm nay là sinh nhật tròn 1 tuổi. Cháu khoẻ mạnh, nhanh nhẹn và khá thông minh. Cho đến bây giờ mình vẫn thầm cảm ơn BS đã cho mình uống thuốc, đã mắng mình để mình phải nằm yên....

Bạn đừng sợ bạn uống thuốc, hay tiêm sẽ bị mệt, cơ bản là bạn có con bạn, và cháu khoẻ mạnh thì mệt thế chứ mệt nữa vẫn chịu được.

Nếu bạn không ngại, mình sẽ giới thiệu cho bạn ông BS của mình, BS này là tiến sỹ, Viện phó viện C. Chúc bạn và cháu bé khoẻ.

8. bebitotet

bebitotet Thành viên tập sự

Cám ơn mọi người đã cho mình những lời khuyên bổ ích, mình đã đi khám và ngay sau đó không ra máu nữa, bây giờ mình cảm thấy bình thường lại rồi, cuối tuần này mình sẽ đi khám lại (theo lời khuyên của b/s) xem em bé phát triển thế nào rồi.
    Ah, không biết có bầu ăn hồng ngâm liệu có sao không nhỉ? Mình chỉ biết là không ăn đào và đu đủ xanh thôi, còn hồng thì không biết thế nào

9. hang

Em chỉ thấy kiêng ăn đào thôi chứ chưa nghe nói đến kiêng ăn đu đủ xanh bao giờ.ĐẺ xong ăn đu đủ xanh là lợi sữa nên em nghĩ không cần phải kiêng món này

10. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mẹ mình thì bảo có kiêng đu đủ xanh, chỉ ăn sau khi đã sinh rồi thôi

11. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Minh đang mang thai 8 tháng và không hiểu tại sao bé của mình lại bi nấc nhiều thế. Ngày nào bé cũng nấc ít nhất 1 lần. Có ngày bé nấc 3-4 lần. Không hiểu khi sinh ra bé có bị nấc như thế nữa không? Nếu như thế thì thương bé quá. Có bạn nào biết về vấn đề này không giúp mình với

12. songtu

songtu Thành viên chính thức

Không sao đâu, bạn đừng lo. Sau khi sinh bé cũng sẽ vẫn còn nấc, nhưng sẽ giảm dần, đến khi bé đầy tháng thì thỉnh thoảng mới nấc thôi. Đừng lo lắng gì. Hiện tại khi bé nấc bạn chịu khó đi lại nhẹ nhàng, vừa đi vừa xoa nhẹ (nhớ là nhẹ thôi) lên bụng, vừa nói chuyện với bé. Còn khi bé đã nằm cạnh bạn rồi thì cho bé mút ti một chút là hết ngay.

Theo mình, khi có bầu, nhất là trước khi sinh bạn nên thư giãn và không lo lắng điều gì cả. Mọi người cứ nói đau như đau đẻ, nhưng bạn hãy tin mình, đau nhiều hay ít là đều do bạn cả. Nếu bạn mạnh mẽ, tự tin và vững vàng, bé của bạn sẽ cảm nhận được điều đấy và cả hai mẹ con sẽ vượt qua dễ dàng, còn nếu bạn cứ lo sợ, sợ đau thì chỉ càng làm cho bạn đau hơn thôi.

Hãy mạnh mẽ lên.

13. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn rất nhiều!
    Thế là mình cũng đỡ lo rồi. Hôm qua mình vừa đi siêu âm thì thấy họ ghi là dạ dày của bé chứa nhiều dịch ối. Mình đọc trong sách thì thấy nói là bé bị nấc là do uống nhiều nước ối. Chắc là bé nhà mình uống nhiều nước ối nên dạ dày mới chứa nhiều dịch ối như thế. Nhưng dạ dày của bé chứa nhiều dịch ối thế có sao không nhỉ?

14. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Cũng còn tuỳ theo dịch nươc ối em bé nuốt vào bụng đã bị em bé ị trước chưa. Nếu bé chưa đi ị thì không sao, cón nếu bé đã đi ị rồi và nuốt nước ối ( meconium) đó vào thì mới nguy hiểm. Khi nước ối vỡ ra bác sĩ nhìn màu nước ối thì sẽ biết ngay và có biện pháp kịp thời để tránh sự nguy hiểm cho bé. Con mình cũng nuốt nước meconium đó nhưng may mắn qua khỏi mọi sự nguy hiểm và bây giờ bé đã hơn 2 tuổi. Chúc 2 mẹ con bạn " Mẹ tròn con vuông" nhé .

15. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Khi mang thai thì không được ăn CHIM, CHÓ, ĐÀO, KHẾ vì những thức ăn này dễ làm động thai.
    Nên ăn nhiều TIẾT, tốt nhất là TIẾT BÒ. Vì thức ăn này chứa nhiều sắt, bổ máu.
    Em chỉ biết vậy thui, hồi em mang thai em cũng dập khuôn thế mà.

16. Me bop

Me bop Bắt đầu tích cực

Còn hồi mình mang thai lúc tháng thứ 8 BS siêu âm nói con mình chỉ được 2kg thế là mẹ chồng mình ngày nào cũng cho mình ăn cua đồng, cá chép, nước dừa và mía . Thế là mình sinh em bé được 3,8 kg trộm vía nuôi cháu dễ lăm. Ban phải cố gắng ăn nhiều nha!

17. nguyentranlananh

Không hẳn là như thế đâu mẹ HaVy ạ, em chỉ không ăn đào, còn khế, chim, chó thì vẫn ăn bình thường. Nhưng có 1 chuyện cười ra nước mắt em xin kể các chị nghe nhé. Em đi bắt mạch, thầy lang nói là thai nhỏ, nếu có ĐK thì về mỗi tuần nên ăn một con chim bồ câu hoặc 1 con gà hầm (nhưng phải ăn một mình), về em cũng nói chuyện với MC, hôm đó là CN hai vợ chồng hì hục đi chợ từ sáng sớm mua cả thẩy 3 con chim (nhà em có ba người) về hầm, vừa xong mới mang lên bàn ăn thì có bà hàng xóm sang chơi, hỏi mày định ăn gì thế, em thật thà trả lời cháu ăn chim bồ câu - bà ý phán một câu xanh rờn, không được ăn đâu - ăn chim bồ câu dễ xảy thai như chơi ý. Em cũng lo lắm, ĐT đến gặp thầy thuốc ông bảo vớ vẩn - ai bảo thế - cứ ăn đi ăn càng nhiều càng tốt. Em vẫn ăn hết con chim đó nhưng cả ngày chủ nhật không ai bảo ai nhưng cả gia đình lo lắng vì sợ em làm sao - thi thoảng MC em lại hỏi - con có thấy đau bụng không... làm em cũng thấy sợ, nhưng chẳng sao cả, Phỗng nhà em sinh ra vẫn bình thường và sau lần đó thì tuần nào em cũng xơi 1 con chim.

18. nguyentranlananh

Nhiều khi siêu âm cũng không đúng đâu mẹ Bop ạ, em có đứa em khi có bầu trông bụng rất to, đi SA BS nói thai to bây giờ phải được 4kg (khi đó em ý có bầu mới 8 tháng), nhưng KQ thế nào chị biết không khi sinh thằng bé chỉ được 2,4 kg, nên nhiều khi cũng không thể tin được lời của BS.

19. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Da co me nao an dao chua?
    Truoc ko biet em cung an da`o roi, an nhieu la dang khac. Em khong hieu an dao co anh huong gi den con ko. Ca me em va me chong deu khong thay noi gi ca.
    Hien gio em dang mang bau dc 6 thang ruoi roi. Zi~n nha em van dap khoe lam. Khoang 1 thang truoc SA thi van thay bthuong.
    Em lo qua ko biet co sao khong.

20. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Có phải bạn nói là ăn quả đào không ? Nếu đúng là quả đào thì theo đông y có tính nóng, vì vậy theo truyền thống thì các cụ nói không nên ăn vì sợ bé sinh ra bị nóng có nhiều mụn nhọt. Một số người khác lại nói là ăn đào thì độc, có thể gây động thai ??
    Mình thì có kinh nghiệm bản thân mình ăn rất nhiều đào khi mang thai được khoảng 5-6 tháng, cũng không thấy bị sao đâu. Con mình sinh ra khỏe mạnh bình thường. Hôm trước mình đi làm thấy có cô bạn đồng nghiệm bên này đang có em bé được 4 tháng ăn liền một lúc 4 quả đào(vì bây giờ bên này đang mùa đào chín mà), mình thấy bên này họ đâu có kiêng đào mà họ vẫn mang thai và sinh em bé bình thường. Có điều nên theo dõi cơ thể, nếu thấy người mình nóng thì cũng nên uống thêm các loại nước mát.
    Chúc hai mẹ con luôn khỏe mạnh nhé