Hỏi Kinh Nghiệm Về May Vá

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi thanhthu47, 31/3/2015.

1. thanhthu47

thanhthu47 Thành viên chính thức

Các chị các mẹ thân mếm, em đang có một nhu cầu là muốn mua 1 chiếc máy may gia đình về để may vá thỏa mãn sở thích các nhân, trước đây em cũng đã từng may nhưng khi có em chỉ biết máy thôi, em may loại vải coton và may áo cổ tròn và cổ tim, chỉ biết may thôi không biết cắt, tức là cũng biết vận hành máy sơ sơ, giờ em muốn học may để có thể cắt và may được những đồ mình thích như váy, áo, nhưng hiện tại em có một số vấn về cần các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho em với:
    1. Em có nên mua máy trước rồi đi học may hay ngược lại?
    2. Có nên theo học các khóa học may quảng cáo trên mạng? ( vì em muốn sau khi học mình có thể may vá ngon lành được không phải để mở cửa hàng nhưng phục vụ được nhu cầu của mình)
    3. Em có con nhỏ nên chắc tối không gửi con ra ngoài học được và muốn nếu học có thể tìm người về nhà chỉ dạy cho mình

Các chị thông thái cho em xin lời khuyên về vấn đề của mình với ạ
    Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thanhthu47
    Đang tải...

2. thanhthu47

Các mẹ thông thái cho em xin ý kiến với, hic cần tư vấn mà không ai trả lời mình? ::):)(

3. thanhthu47

Nhờ add chuyển giúp giúp em bài viết này qua mục kinh nghiệm sống được không? Ở mục này chả có ai comment cho em cả, cảm ơn add

4. thanhthu47

Đăng bài mà không có ai phản hồi giúp là sao???? các mẹ ơi cho em xin ít ý kiến đi

5. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

Mình thấy có nhiều sách tự học may đấy, mn thử tham khảo xem

6. thanhthu47

chị mecutai ơi, học sách có may được không?e thấy cái này có người hướng dẫn mới nhanh làm được học theo sách thì nhanh nản lắm

7. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

uh đúng là có người dạy thì trực quan hơn, mình cũng chỉ nêu ra phương án cho mn tham khảo thôi :)

8. thanhthu47

Em cảm ơn mecutai nhé, có mẹ nào đã trải qua như em chưa? cho em ít kinh nghiệm với

9. 2 tieu thu

2 tieu thu Thành viên rất tích cực

Mình chẳng học qua một lớp dạy cắt may nào cả nhg cứ cắt nhiu sẽ tích lũy đc knghiệm. Đầu tiên là đo thử q.aó sẵn của mình rùi cắt theo số đo ấy. Sau này thì tự đo trên người và có thể cắt đc. Nói chung là cũng mất khá nhiu cái bị hỏng phải làm giẻ lau, nhg bây h thì sau 10 năm knghiệm
    mình đã tự tin mặc nhg chiếc váy và q.áo ra đường. Thậm chí nhiu sp may sẵn bán ra rất đc mọi người khen. Mình chỉ mặc đc q.áo do mình may chứ hầu như k mặc đồ may sẵn trừ quần jeans và áo khoác
    Bạn cứ mua máy khâu và vải về tự lọ mọ lâu rùi cũng sẽ bit hết. Chúc bạn sẽ may đc nhiu bộ ưng ý. Hihi

thanhthu47 thích bài này.
  10. thanhthu47

Ôi em cảm ơn chị, em cũng định cứ rinh 1 em máy về đã rồi sau tính tiếp, hôm qua e có tham khảo 1 người bạn thì thấy bảo giá máy nhật bãi mà mình dùng được là brother và juki trên mạng rao tầm 1,8t - hơn 2t tuy nhiên máy đó là hàng tàu họ làm lại máy, còn máy xin cũ của nhật thật tầm 3-4tr, nên em cũng đang không biết mua loại nào ok chị nhỉ?