Cần giúp: Hỏi mấy vđ về sinh đẻ

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Mẹ em Chinsu, 18/9/2009.

1. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Các mẹ ơi, cho em hỏi mấy vấn đề về vụ sinh đẻ cái, em đọc kha khá topic về vđ này rồi mà đầu cứ rối tung rối mù lên.
    Đầu tiên là khoản BH
    Em tính sinh dịch vụ trọn gói ở PSHN nhưng khi đọc 1 số topic của các mẹ thì thấy nói là nếu nộp BHYT thì vẫn dc thanh toán 1 phần. Em muốn hỏi lại các mẹ đã sinh ở PSHN mà cũng sd dịch vụ trọn gói là có cx khi dùng BHYT vẫn dc thanh toán 1 phần ko ạ?
    Tiếp đến là chế độ BH
    CQ em đang làm BH cho em nhưng mà mãi vẫn chưa thấy sổ BH đâu cả, mà em nghe đồn là nếu đến khi đi đẻ mà chưa có sổ BH thì sẽ ko dc hưởng chế độ BH thai sản ::):):)(. Mà em cũng nghe kháo là chờ dc sổ BH thì còn chán, ít ra cũng phải 2 năm nữa (chả hiểu làm ăn cái kiểu gì nữa ko biết, em thề là em rất ghét cái kiểu làm ăn lèm nhèm thế này)
    Các mẹ nào có kinh nghiệm thì trả lời cho em phát để em yên tâm nhé, tks các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ em Chinsu
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Về câu hỏi đầu tiên : Mình chưa từng trải qua nên không trả lời bạn được...
    Về câu hỏi thứ 2 : híc híc, mình đang gặp phải đây.Vì mình nộp hồ sơ bảo hiểm chế độ thai sản từ tháng 6 mà đến giờ vẫn chưa có tiền chính vì cái quyển sổ BH đó!
    * Nếu công ty bạn đóng BH trực tiếp lên BH thành phố ngay từ đầu : thì sinh xong không cần có sổ vẫn có BH
    * Nếu công ty bạn đóng ở các quận, huyện (như của mình đóng ở quận Cầu giấy rồi mới chuyển lên TP) : thì bạn phải có sổ BH, nghĩa là quận, huyện nơi bạn đóng BH đó, cấp và chốt sổ cho bạn rồi chuyển lên TP, khi đó BH TP mới xem xét và giải quyết chế độ thai sản.

Mẹ em Chinsu thích bài này.
  3. Mẹ em Chinsu

Ặc, em nghe nói cq em nộp thẳng lên tp vì cq em là cq nhà nước chị ạ. Dưng nghe mọi người trong cq đùa là đợi có sổ hẵng đi đẻ em ạ. Thấy lo lo. Một chị ở cq em mới đẻ, mới đi làm dc khoảng 4 tháng và dc lĩnh chế độ thai sản, gần 7tr. HIc, một khoản khơ khớ đới.

4. nguyenbaochau

Hiện tại theo quy chế mới thì tất cả các cơ quan (không phải chỉ riêng nhà nước đâu) đều nộp thẳng lên TP cả mà.
    Nhưng còn gốc gác (nghĩa là trước khi áp dụng quy chế này) thì cơ quan bạn có nộp ở đâu đó rồi không ý chứ?
    Còn mức BH được nhận phụ thuộc vào số tiền bạn đóng BH hàng tháng, tổng lĩnh đâu đó chừng 6 tháng * mức đóng hàng tháng đấy!

5. Mẹ em Chinsu

Haizz, phức tạp nhể. Để t2 đi làm em hỏi xem gốc gác BH cq em nộp ở đâu, thẳng lên tp hay qua quận (em hiểu đúng hem mẹ nó?)
    Tks mẹ nó nhé. Mấy vụ này lằng nhằng quá đi mất. Mà em cũng ghét cái bọn BH nữa, làm ăn thì cứ cù nhây cù nhầy

6. Bé Phun

Bé Phun Thành viên chính thức

Nghe phức tạp nhỉ. Cơ quan tớ cũng là nhà nước, đầu năm là thấy phát thẻ bảo hiểm y tế (cái thẻ nhỏ như cái chứng minh thư ấy). KHi nào đẻ cứ cầm cái thẻ đó đến đăng ký ở viện là xong thôi. Tự khắc họ thanh oán cho mình mà. Đẻ xong thanh toán tổng phí đâu có gần 200k thì phải (ko kể tiền "tự nguyện" đưa bác sĩ nhé hiiiiiiii)

7. Mẹ em Chinsu

mẹ nó ơi đấy là BHYT, cái đó thì đơn giản. Nhưng cái mà tớ thắc mắc là BHXH, để dc hưởng chế độ thai sản ý. Cái đấy mới là lằng văn nhằng. CQ tớ doạ là ít ra cũng 2 năm nữa mới dc nhìn thấy cái sổ ý.

8. Xiuhan

Xiuhan Thành viên rất tích cực

Không có sổ BH vẫn được thanh toán tiền trợ cấp đẻ mà các mẹ, em là người làm về bảo hiểm cho cơ quan đây, sao mọi người cứ bảo lằng nhằng nhỉ ở cơ quan em nếu ai đẻ nộp cho em thẻ ra viên , giấy khai sinh , em làm các thủ tục sếp ký ra BHXH quận chỉ trong vòng 10-15 ngày là cơ quan em có tiền BHXH về , em gọi người đẻ đến nhận tiền luôn. Đâu có lằng nhằng như các mẹ nói đâu nhỉ, cỉ có người chịu trách nhiệm làm bảo hiểm ở cơ quan các mẹ có thể là sao nhãng không cập nhập thông tin thì những người đi đẻ mới bị thế thôi.

9. Mẹ em Chinsu

cq nào cũng có người trách nhiệm như mẹ nó thì chị em dc nhờ quá. Em chờ dài cổ 2 tháng nay rồi mà chưa thấy tăm hơi cái thẻ BHYT chứ đừng nói là hy vonjg nhìn mặt thằng sổ BHXH, đấy là trc đó mấy bà trong cq đã rỉ tai là đưa 200k cho người đi làm BH để ra đó ngta đút hộ mình để dc lấy sổ và thẻ nhanh. Hic.Chán chuyện lắm ý.

10. Bé Phun

Bé Phun Thành viên chính thức

Hic, chả bù cho cơ quan mình, có em đẻ xong con hơn 1 tuổi còn chưa được tiền trợ cấp của BHXH kìa. Mình đây, con 8 tháng, vẫn chưa thấy mặt mũi cái khoản đó đâu. Mà hình như ngoài 4 tháng hưởng nguyên lương được thêm 2 tháng trợ cấp bằng lương tối thiểu đúng ko mẹ nó. Nhanh chậm đúng là do người làm BHXH tại cơ quan thôi.

Mình cũng nghĩ là nếu cơ quan có nộp BHXH thì sẽ được hưởng chứ ko phụ thuộc vào việc có cầm sổ hay chưa. Họ có giấy tờ lưu là mình đã nộp BHXH là được mà.

11. Xiuhan

Hehe em mà được thế thì giàu to nhỉ. Bác muốn lấy thẻ BH không em lấy hộ cho.

Tiền đẻ = (Lương bình quân 6 tháng trước khi nghỉ đẻ *4) + 2tháng trợ cấp ( 650.000đ*2).

Sửa lần cuối: 21/9/2009
  12. zinette

zinette Thành viên tích cực

sổ chưa về nhg mà có tên trong ds ở trên cqbh rồi thì vẫn ok mà. Hỏi lại mấy đc làm BH bên cậu xem

Mẹ em Chinsu thích bài này.
  13. Mẹ em Chinsu

[/QUOTE]Tiền đẻ = (Lương bình quân 6 tháng trước khi nghỉ đẻ *4) + 2tháng trợ cấp ( 650.000đ*2).[/QUOTE]

Thế tiền lương vẫn cứ dc lĩnh như bt hả mẹ nó

14. Xiuhan

Tiền đẻ = (Lương bình quân 6 tháng trước khi nghỉ đẻ *4) + 2tháng trợ cấp ( 650.000đ*2).[/QUOTE]

Thế tiền lương vẫn cứ dc lĩnh như bt hả mẹ nó[/QUOTE]

Ôi cha, nghỉ đẻ thì BHXH trả thay lương mẹ nó ơi.

15. Mẹ em Chinsu

Em hiểu có đúng ko nhé? Tức là lương của 4 tháng nghỉ đẻ sẽ ko có mà thay vào đó là lĩnh 1 cục do bên BHXH trả, gọi hoa mỹ là tiền chế độ thai sản hả mẹ nó?

16. nguyenbaochau

không phải hoa mỹ đâu, đúng từ chuyên mônđó.

Híc, cu con 6 tháng 2 tuần 4 ngày rồi vẫn chưa thấy tiền chế độ thai sản đâu cả...

17. Xiuhan

Buồn cho mẹ nó, mẹ nó mà làm ở cơ quan em thì có khi tiêu hết số tiền đó lâu rồi.

18. teo1979

teo1979 Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, theo như mình được biết thì 1 trong những điều kiện để được thanh toán chế độ thai sản đó là mình phải có số bảo hiểm. Mình là người cũng đi làm bảo hiểm cho công ty mình đây, ở BHXH Hai Bà Trưng mà. Hic, mà mẹ nó đi làm BHXH ở quận nào, chứ như mình đi làm ở HBT, làm xong thủ tục từ 14/5 mà tới 28/9 họ mới chuyển tiền về tài khoản cty mình cho người đc hưởng. Hic, đấy là thủ tục ko có sai sót gì đấy nhé, mọi thủ tục tớ làm đầy đủ, chính xác hết. Họ nhận và đã ký vào hết rồi, chỉ đợi tiền về thôi mà từng ấy thời gian. Tuy nhiên, có đợt, mình làm thì cũng chỉ hơn 1 tháng là xong, ko hiểu lần này sao mà lâu vậy.
    Giá mà BHXH nào cũng như chỗ mẹ nó làm thì thích nhỉ, mọi người đỡ vất vả hơn. Mình cũng sắp nghỉ đẻ rồi, hy vọng khi đi làm sẽ được nhanh thanh toán chế độ thai sản. :tonqe:

19. Mẹ em Chinsu

dạ em mới dc thông báo là BHXH của em đang phải làm lại vì lần trc khai bằng tay ko dc chấp nhận, cầm về mà oánh máy.
    Đấy là em khai đi khai lại 5 lần cả thảy nhé. thế mà chúng nó còn hạnh hoẹ thêm vụ oánh máy nữa mới cáu tiết chứ.

20. teo1979

teo1979 Bắt đầu tích cực

Làm gì có chuyện đó hả mẹ nó ơi. Nếu người đi làm bảo hiểm cho cơ quan mà tắc trách như thế thì các mẹ phải có ý kiến với thủ trưởng chứ. Sổ và thẻ bảo hiểm thì cán bộ bảo hiểm người ta làm theo đợt, in ấn theo đợt chứ không phải lúc nào họ cũng làm mẹ nó à. Ví dụ như ở cơ quan mẹ nó có tổng cộng 100 người làm đợt 1 thì họ sẽ làm luôn, chứ lẻ tẻ 1 vài người thì họ đợi tới đợt nào đông đông thì họ dồn vào làm và in ấn luôn thể, phải chuyển lên thành phố cấp chứ bản thân BHXH quận có làm ngay được đâu mà. Còn chuyện đút cho cán bộ bảo hiểm thì mình đi làm lâu mình biết, không phải là cứ đút là giải quyết được việc ngay đây. Vì giả sử ko theo đợt in ấn thẻ BHYT và sổ BHXH thì có đút vậy chứ đút nữa thì cán bộ bảo hiểm cũng chịu, ko cấp nhanh cho mình được đâu (vì nó nằm ngoài quyền hạn của cán bộ mà)
    Mẹ nó nên hỏi về việc sổ và thẻ đi, để khi nào sinh thì mình còn có chế độ chứ. hihi

Sửa lần cuối: 2/10/2009