Tâm sự Hỏi Thật Lòng Các Chị Em Nghĩ Gì Nếu Chồng Mình Thất Nghiệp Và Ở Nhà Nội Chợ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Ba Ốc, 13/3/2015.

1. Ba Ốc

Ba Ốc Thành viên chính thức

Như đã chia sẻ với mọi người việc không may mắn của mình cuối năm vừa rồi, khiến cái tết vừa qua của gia đình mình thực sự là một cái tết buồn. Giờ lại phải đi tìm công việc mới để bắt đầu lại từ đầu, tuy nhiên đầu năm nên cũng vẫn chưa tìm được việc, vậy là lại tiếp tục ở nhà nội chợ, trông con cho vợ đi làm.

Nói thật là nhiều lúc cảm thấy bức bách lắm, đầu óc lúc nào cũng căng như dây đàn ấy. Nghĩ thương các con khổ cực thiếu thốn, vợ thì vất vả một mình lo toan cho gia đình. Nghĩ thấy mình hèn quá...
    Vậy nhưng mặc cho mọi người nói này, nói kia rằng "tưởng lấy được chồng có tài, có chí thế nào, giờ ở nhà trông con, cơm nước mặc váy thay vợ..." vợ mình cũng không một lời kêu than, cũng chẳng bao giờ nói câu nào nặng lời hay thiếu tôn trọng mình, mà vẫn nhẹ nhàng động viên mình :(
    Tuy vậy, sáng nay tỉnh giấc thấy vợ ngồi dựa tường mặt có vẻ buồn. Hỏi thì vợ không nói, bảo không sao. Nhưng mình biết vợ lại đang lo lắng chi tiêu thiếu thốn trong gia đình, chỉ là không muốn để cho mình nghĩ thêm thôi. Thương vợ mà chẳng biết làm gì. Sáng nay đi phỏng vấn xin việc mà vẫn cứ vẩn vơ nghĩ đến hình ảnh của vợ ngồi suy tư lúc sáng sớm :(

Hỏi thật lòng các chị em là các chị em sẽ nghĩ gì nếu chồng mình bị thất nghiệp, ở nhà trông con và nội chợ. Còn mình thì phải "thân cò" lo lắng, cáng đáng gia đình?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ba Ốc
    Đang tải...

2. akimi

akimi Thành viên tích cực

Chắc chắn là nản và thất vọng lắm ấy a. Chồng e đi làm lương được nửa em mà nhìu lúc e cũng thấy chán chán rồi. Nhưng sông có khúc, người có lúc, nếu a chăm chỉ giúp đỡ c ấy vc nhà, cộng thêm chị ấy khéo léo cử xử thì cs vẫn tốt đẹp. Nhưng theo em a nên cố gắng kiếm vc khác, xã hội tuy bình đẳng nhưng kiếm đàn ông có thể là trụ cột kinh tế thì quá tốt, còn không thì đừng làm gánh nợ của vợ con.

tamnmBa Ốc thích.
  3. phonglinh1611

phonglinh1611 Bắt đầu nổi tiếng

Cái chính là thái độ của anh chồng thôi ạ. Chồng mình cũng đang ở nhà đây. Chẳng là chồng mình là người bắc nhưng trước đây làm việc ở SG, xong giữa năm ngoái ra ngoài này (xong yêu mình rồi cưới luôn, mới cưới đc 2 tháng :))). Bây giờ chồng mình ra đây đc 10 tháng rồi và vẫn chưa đi làm, mấy tháng trước thì còn nhiều việc nhà cần làm (vì nhà mình mua nhà mới) chứ cả tháng nay ông ấy ở nhà chỉ toàn ngủ với xem tivi thôi. Nhiều lúc nghĩ cũng hơi nản nhưng tự nhủ là mới ra tết chưa tìm được việc ngay. Mà giờ 2 đứa mình còn đang bàn nhau mở cửa hàng chứ chồng mình ko đi làm nữa.

Bạn chủ top có thể nghĩ cách kinh doanh đi, chứ đi làm thì cũng khá tù túng. Bọn mình bàn nhau là 1 đứa đi làm, 1 đứa kinh doanh để vừa ko lo nếu kinh doanh thất bại, vừa có cơ hội phát triển kiếm tiền, chứ cả 2 cùng đi làm thuê thì khó mà phát triển lên lắm

Huongnt 89Ba Ốc thích.
  4. tuti151

tuti151 Thành viên tích cực

Bản thân mình 2 vc cùng đi làm, chồng mình nhà nước còn mình làm cho công ty nước ngoài nên thu nhập hàng tháng của mình thường cao hơn chồng nhiều. Mặc dù mình bao giờ cũng công khai thu nhập ít đi để chồng khỏi thấy tự ti nhưng thấy chồng cũng cố gắng cày thêm để cuộc sống sung túc hơn. Mình nghĩ dù bình đẳng nhưng người đàn ông nên là trụ cột gia đình cả về tinh thần lẫn kinh tế, như hoàn cảnh của bạn thì chỉ là nhất thời thôi, vợ bạn chắc cũng hiểu và thông cảm. Nếu tìm việc khó khăn thì bạn có thể tính đến kinh doanh nhỏ. Chúc bạn sớm ổn định cuộc sống nha.

5. Ba Ốc

:) Cái chính là ba cháu cũng đã từng kinh doanh và trong thời buổi khủng hoảng kinh tế, ba cháu đã "ngã ngựa" rồi, nên giờ là phải tìm việc đi làm để kiếm tiền đỡ vợ nuôi con trước đã. Nhưng đôi khi Phúc bất trùng lai và Họa vô đơn chí :(

6. Ba Ốc

Cảm ơn chia sẻ và lời khuyên của mẹ cháu nhiều!

7. ngongngok...!!!

ngongngok...!!! Thành viên rất tích cực

cố lên anh ơi! vợ anh tốt quá, anh hãy vì chị và các con mà phấn đấu nhé. Dù chưa có việc làm chính thức thì anh cũng có thể đi làm tạm thời việc gì đó để cho tinh thần đỡ căng thẳng được mà. chứ ngay như em cũng ko bao giờ chấp nhận việc em ở nhà, để chồng 1 mình bươn trải. Thân gửi anh!!!

Ba Ốc thích bài này.
  8. Me Soc va Nghe

Me Soc va Nghe Bắt đầu nổi tiếng

hic, ck mình cx nhận lương nhà nc, mình nhận lương cty nc ngoài đây. Bố cháu vẫn cơm nc giặt giũ, chăm con cái giúp mẹ cháu, vẫn bạn bè nhậu nhẹt đàn ca sáo nhị bình thường. Của đáng tội là lão í nhậu ra tiền nên tính ra thu nhập 2 vc ngang ngửa nhưng chuẩn ra là thu nhập của lão lên xuống thất thường lắm nên mình cứ cái lương fix nhà nc kia mà ca thán!!!

Ba Ốc thích bài này.
  9. Ba Ốc

Cảm ơn em! Anh cũng đang nỗ lực cố gắng, mỗi ngày ở nhà rảnh lúc nào con ngủ thì lại lao vào mạng tìm việc, mà đầu năm nên cũng vẫn chưa đâu vào đâu :3

10. adu_mt3

adu_mt3 Thành viên rất tích cực

Đúng là sông có lúc, người có khúc. Nhưng thất nghiệp lâu quá thì k ổn bạn ạ. Muốn thoát khỏi bế tắc này bạn phải cố gắng gấp nhiều lần. Có time tranh thủ bổ sung thông tin, kỹ năng cần thiết để hỗ trợ bước xin việc. nếu có định kinh doanh tjì nên bàn bạc kỹ lưỡng bởi nếu kinh tế khó khăn, đi buôn chưa có kinh nghiệm rủi ro cao lắm. Ngoài ra cũng nên làm chút gì đó quan tâm đến vợ như kiểu vài bông hoa tươi chẳng hạn, k cần đắt tiền, chỉ cần thành ý để vợ vui vẻ, bớt suy nghĩ

Huongnt 89Ba Ốc thích.
  11. Ba Ốc

Dù ít, dù nhiều, từ khoản thu chính hay khoản thu phụ, miễn có và không phải ở nhà không là được rồi mẹ nó à!

Me Soc va Nghe thích bài này.
  12. Ba Ốc

Thanks U đã chia sẻ và cho ba cháu lời khuyên

13. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

bố này...đúng là rất thươg vợ....riêng em thì thi thoảng mới đc chồng nấu cho ăn...những lúc ấy thấy chồng rất đễ thương....và chỉ ước a thường giúp việc nhà cho mình...còn về chuyện thất nghiệp thì với em ko quan trọng gì cả...có nhiều người họ ko đi làm nhưng vẫn kiếm ra tiền...vẫn cho vợ tiền...ví dụ đi bán hàng...đi ship hàng tạm thời....còn như xã mình thì dù mang tiếng đi làm nhưng trong suốt 7 năm gần như mình ko thấy có tiền...năm thì bị quỵt lương 6 tháng, năm ngoái thì 8 thâng...còn cứ 3, 4 tháng là bình thường...
    lắm lúc mình rất buồn nhưng rất ít khi để chồng biết...
    nhưng phải nói rằng 1 mình phải lo kinh tế thì rất căng thẳng bạn à...
    nếu vợ bạn mêt mỏi thì mình có thể hỏi han, chămcon, pha trò, 1 bông hoa, 1 nụ hôn ôm ấm áp...sẽ xoa dịu vÀI phần........

Ba Ốc thích bài này.
  14. Ba Ốc

Cảm ơn những chia sẻ và lời khuyên của bạn @nguoikhiemthi !

15. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

Nếu có chồng mà ở nhà nội trợ thì vợ vất vả và nản lắm

Ba Ốc thích bài này.
  16. maihoakhi

maihoakhi Thành viên chính thức

Tuỳ từng giai đoạn cuộc sống của vợ chồng mà điều chỉnh bạn à. Hai vợ chồng mình lấy nhau xong, chồng chuyển công việc ở quê ra Hà Nội, làm tầm 1 năm thì công ty không ổn định và mình sinh cháu đầu, 4 tháng mình đi làm, đã vận động chồng tạm thời ở nhà 1 năm trông con, để mình đi làm, lương mình đủ chi tiêu gia đình. Con 17 tháng mới đi nhà trẻ và chồng mình đi làm lại, có thể thiếu thốn chút nhưng 2 vợ chồng đều chung sức, cũng không tránh khỏi có lúc chồng buồn vì ở nhà với con cũng tù túng, nhưng nếu đi làm mà thu nhập không đủ để nuôi thêm 1 người giúp việc, nên 2 vợ chồng đều nhất trí bố ở nhà với con, vừa nhàn bố lại vừa trông con tốt. Công việc làm cả đời mà bạn.

17. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Bà vợ nào cũng muốn có một ng chồng giỏi giang, kiếm tiền tốt, yêu vợ, thương con bạn ạ. Dĩ nhiên là như vậy sẽ buồn rồi. Mình thấy bạn là ng biết nghĩ chứ k phải như một vài ông chồng lười làm ham chơi khác, chỉ là chưa đến lúc thôi. Chúc cho may mắn sớm đến với bạn và gia đình mãi hạnh phúc nhé:d

Ba Ốc thích bài này.
  18. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Em đã từng qua giai đoạn này. Không hẳn thất nghiệp anh vẫn kiếm ra 1 ít. Nhưng cũng chẳng giúp vợ việc nhà nên rất chán. Thời gian đó lại bầu bí sống chán đến tận cổ. Nhưng cuối cùng mọi việc cũng qua, cố gắng dần dần sẽ có cuộc sống tốt hơn.

Ba Ốc thích bài này.
  19. Ba Ốc

Vất vả thì mình biết, còn nản thì... :(

20. Ba Ốc

Cảm ơn bạn! Nếu như ở hoàn cảnh như bạn thì có lẽ đó cũng là một phương án hợp lý, nhưng mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Nhà mình mà mình cứ ở nhà thêm khoảng 1 - 2 tháng nữa, chắc sẽ có thêm nhiều chuyện mất...