Cần giúp: Hỏi thủ tục đổi tên khai sinh cho con

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi me_pitu, 25/8/2014.

1. me_pitu

me_pitu Bắt đầu tích cực

Mình dự định sẽ ở nước ngoài lâu dàu nên muốn hỏi các mẹ thủ tục xin đổi tên khai sinh cho con. Mình muốn đổi tên để đi nước nào cũng dễ đọc chứ như mình tên khó đọc thành ra toàn bị gọi sai tên, hic hic. Mẹ nào biết thì bảo mình với nhe. Cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_pitu
    Đang tải...

2. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

Ðề: Hỏi thủ tục đổi tên khai sinh cho con

e cứ tưởng bác đổi ngay sau khi sinh 60 ngày

3. luongdinh5678

luongdinh5678 Thành viên tích cực

Nếu bạn có người nhà làm hành chính ở phường thì việc đổi tên cho con rất dễ, còn nếu không thì khá là lằng nhằng và mất nhiều thời gian. Đầu tiên bạn ra phường hỏi về thủ tục đổi tên cho con, cán bộ phụ trách sẽ hỏi bạn nguyên nhân đổi tên cho bé, theo quy định thì tính từ khi bé sinh ra và làm giấy khai sinh, bố mẹ có 30 ngày để có thể đổi tên cho con mà không gặp bất cứ vướng mắc, khó khăn nào, sau 30 ngày, nếu bố mẹ muốn đổi thì sẽ rất khó khăn. Phường chỉ đổi tên cho bé khi tên bé trùng hợp với tên của bất kỳ 1 người nào (còn sống) trong họ. Đầu tiên bố mẹ phải làm đơn xin đổi tên cho bé, sau đó phải làm 1 biên bản dạng như biên bản họp trong gia tộc xác nhận có xảy ra việc trùng tên và gây ra nhiều hiểu lầm, kèm theo chữ ký của người bị trùng tên, chữ ký của người trưởng họ xác nhận tên đó không còn phù hợp và muốn đổi sang tên mới. Nếu bé trên 8 tuổi thì bé sẽ phải tự làm 1 cái đơn cho riêng mình xác nhận đồng ý đổi tên. Ngoài ra, phải có bản photo gia phả của dòng họ, chứng minh đúng là có trường hợp trùng tên.
    Sau khi xem xét đúng là có trường hợp như thế, phường mới tiến hành xem hồ sơ, thời gian xem hồ sơ và chỉnh sửa cũng phải mất tầm 1 tháng. Nói thì đơn giản thế thôi, nhưng bạn cũng đủ biết là khi ra cơ quan hành chính thì nó sẽ gây khó dễ cho mình ntn đấy, đấy là còn chưa nói đến việc phải đổi lại tất cả mọi giấy tờ liên quan tiếp theo nên vợ chồng bạn nghiên cứu kỹ vụ này nhé. Tuy nhiên nếu gia đình bạn có quen biết, nhất là với công an phường, thì nên làm việc thẳng với người ta, mọi việc sẽ đơn giản hơn rất nhiều đây

me_pitu thích bài này.
  4. me_pitu

me_pitu Bắt đầu tích cực

Mẹ luongdinh oi, con mình không bj trùng tên ai trong gia tộc cả. Chỉ đổi tên để đi nước ngoài cho dễ gọi thôi, không biết lý do này có được chấp thuận không nữa :(

5. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

Mẹ nó tìm anh công an khu vực ý, biếu a ý một chút nhờ a giúp đỡ cho, hoặc quen ai trong phường thì càng tốt.

me_pitu thích bài này.
  6. me_pitu

me_pitu Bắt đầu tích cực

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn nhé :)