Cần giúp: Hỏi về cách cai sữa cho bé ạ !

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi mebenacoi, 13/6/2012.

1. mebenacoi

mebenacoi Thành viên mới

Các mẹ ới, nhà em xắp cai sữa cho bé mà không biết có mẹo gì không ? có mẹ nào đã cai được rồi chia sẻ với em nào !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebenacoi
    Đang tải...

2. namhangthung

namhangthung foodsach.com-0945555333

Ðề: Hỏi về cách cai sữa cho bé ạ !

Đang hóng, mà mẹ này lười lên thế haha

3. huuhaoit

huuhaoit Trại Gà Chọi Hảo oanh - 0986923001

nhà em cai sửa mẹ thì mình cho ăn sữa ngoài nhiều lên chút. sau dầu cu cậu quen sữa ngoài thì khi nào khóc nhè mới cho ty mẹ. lúc lơn rồi thì bôi chút muối mặn vào đầu ti hoặc chút bạc hà vào, ku cậu thấy đắng hoặc mặn vài lần rồi bỏ ty mẹ luôn ạ

4. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Bé nhà bạn mấy tuổi rồi ? Mình phát hiện ra là càng lớn càng khó cai. Vì nó biết rồi mà càng lớn thì càng có tật sờ ti mẹ. Mà sờ ti thì luôn nhớ đến cảm giác bú .

5. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Bé nhà tớ trộm vía cai cực dễ, tớ bôi dầu đúng 1 ngày thôi, lần đầu tiên nàng ta ko biết gì nên vẫn há mồm ty, xong sợ quá cạch luôn ty mẹ hihi thế là mẹ khỏe re luôn .Tớ ko ngờ là mình lại cai dễ dàng như thế ,tớ cai sữa cho con lúc con đc 16 tháng
    Chúc mẹ nó sớm thành công nhé, cái này quan trọng là mẹ phải quyết tâm ấy ạ, đừng thấy tội nghiệp con mà mủi lòng

6. trang1912

trang1912 B e e & Soc

Hic, cái này chuẩn ko cần chỉnh, hức, bé lớn nhà mình cai sữa rõ sớm (tầm 1 tuổi) vì dính bầu đứa thứ hai, cai dễ lắm, chỉ cần 5 ngày bà ngủ cùng dỗ hộ lúc đêm nó quấy là okie, còn thằng thứ 2 thì giờ hơn 21 tháng rồi mà ành ạch kinh lắm, cứ đòi sờ với ti mẹ, khóc ỉ ôi mãi mà chưa làm sao cai được, nó cứ lăn xả vào mẹ thôi, hức

7. mebesu226

mebesu226 Banned

Các mẹ ơi, trong diễn đàn làm cha mẹ cũng có một bài viết về cách cai sữa cho con này, em thấy hữu ích lắm đấy ạh :) Các mẹ thử đọc xem nhé, con em vẫn còn trong độ tuổi ti mẹ cơ mà cứ chuẩn bị trước tâm lý :)
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/591893-Giúp-mẹ-cai-sữa-cho-bé

8. khunglongme

khunglongme Thành viên rất tích cực

mình vừa cai sữa thành công cho bé nhà mình, chia sẻ kinh nghiệm một chút với bạn nhé
    1. nguyên tắc của tớ, cai sữa là nên tách hẳn mẹ và con vài ngày
    2. khi đã quyết định cai sữa rồi thì tuyệt đối không vì thuơng con, thấy con khóc mà cho ti lại, vì khi đó, cai sữa sẽ rất khó khăn
    3. cai sữa khi bé được tầm 15-18 tháng là hợp lý nhất, đó là ý kiến của tớ nhé, vì tớ thấy ở độ tuổi này, không phải là quá bé và cũng không quá lớn, vì càng lớn càng khó cai hơn vì bé hiểu biết nhiều hơn, bé quá, cai sớm thì thuơng con lắm
    4. khi đã cai sữa thì nên cho bé tăng bữa, thức ăn cũng nhiều hơn, đặc biệt là bữa ăn tối, để bé bỏ dần thói quen ti đêm
    Vài kinh nghiệm nhỏ từ bản thân bé nhà tớ, trao đổi cùng bạn.

9. minhlong83

minhlong83 mình là mẹ minh long :)

Mình có 2 thắng, thằng lớn giờ 5 tuổi, mình cai lúc 20 tháng. Mình bôi dầu gió vào đầu ti, nó ti thấy cay thì nó kêu, 1- 2 lần thì nó sợ không ti nữa. Còn thằng bé thứ 2 giờ hơn 2 tuổi mình cũng cai khi 20 tháng, nhưng nó là con so nên ghê gớm hơn anh, Mình bôi dầu gió nó ti thấy cay thì kêu và vẫn ti tiếp, sau mình lấy xanhmethylen bôi đầu ti, nó sợ bẩn mà, nó kêu sợ quá mẹ bỏ đi( trộm ví nó nhanh nên cũng nói sớm chứ thằng anh thì chậm lắm), doạ vài ngày nó cũng ăn vạ nhưng nhất quyết ko cho ti lại, khoảng 3 ngày thì thôi, cũng ko đòi sờ ti. Thế là thành công. Cả 2 đứa mình vẫn cho ngủ cùng mẹ nhưng nhất quyết kô cho ti, nếu thèm thì pha sữa cho uống. Nhiều khi bố thấy thương con cư bắt cho ti lại nhưng mẹ quyết tâm nên cũng đành chịu mẹ:D ;
    À còn có mẹo là sáng ngủ dậy luộc quả trứng gà, không cho ai biết rồi để vào gầm giường rồi cho bé vào lấy dỗ nó ăn... chẳng biết có được ko nhưng nhà tớ ko áp dụng được vì nhà tớ ngủ dưới đất, hi hi
    Chia sẻ với các mẹ chút kinh nghiệm của mình. Chúc các mẹ thành công nhé!

men.be.photbabauxitin thích.
  10. babauxitin

babauxitin Banned

Ôi nhà chị cai sữa hay thế :)) Em cũng chưa đến lúc cai sữa cho bé nhưng mà nghĩ đến cũng thấy tội, biết là phải rắn mới cai được :( Chắc là cho bé ở với bà ngoại mấy hôm thôi!

11. BốngBiShop

BốngBiShop Banned

Tớ bôi son đỏ chót vào ti và cả xung quanh bầu ,nói chung là trông gớm lắm ... Bống sợ quá nên cai nhanh sớm ngoài sức tưởng tượng.

12. newtec

newtec Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang chuẩn bị cai sữa cho cu nhà mình. Bé nhà mình chủ yếu ti đêm, đêm trở mình là phải có ti mẹ, chậm tí là cậu vật vã, kêu ghê lắm, nên cai sữa mình chỉ lo đêm thế nào thôi. Up lên để hỏi kinh nghiệm các mẹ.

13. Me Bong xu

Me Bong xu Thành viên chính thức

Chắc không nhà nào dễ như nhà em. Một tối (khoảng tháng thứ 7), hai mẹ con ngủ quên, con ngủ một mạch mà mẹ cũng ngủ một lèo, thế là thành cai sữa. Từ đó bé cũng chả ăn đêm nữa ý. Cứ 8h uống sữa xong lau miệng rửa ráy là leo lên giường nằm chơi, ngủ khò khò luôn. Trộm vía ngay từ lúc mới sinh bé vẫn bú mẹ (mẹ nhiều sữa) nhưng vẫn uống sữa ngoài tốt, mỗi lần 180ml-200ml ý.

men.be.phot thích bài này.
  14. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Hí hí học lỏm tý kinh nghiệm của các mẹ, Mà sao các mẹ cho con bú muộn thế nhỉ toàn mười mấy tháng, Em dự định 6 tháng là cho cai rùi, vì mẹ còn phải đi làm nữa,ko có time mà cho bé bú

15. bichthao8811

bichthao8811 Đủ quyền lập Họ

6 tháng mà cai sữa thì khổ thân bé quá, mẹ nó đi làm nhưng vẫn vắt sữa ra để tủ lạnh được mà, nếu sợ không đảm bảo thì mẹ nó cho bé ti buổi tối thôi, sáng một lần, tối một lần là ổn mà, cho bé đỡ khổ

16. nhunghn2004

nhunghn2004 0988.096.083-sữa rẻ, KM

Cai sữa có bé rất dễ, có bé rất khó và lâu, em thấy KN bản thân là phải cắt từ từ, đừng cắt ngay mà tụi con lắm, thương con rồi lại cho bú, rất nhiều mẹ như thế rùi ah, nên mẹ nó phải xem tính cách bé nhà mình thế nào thì mới có biện pháp hữu hiệu được, chứ mỗi người 1 ý ấy mà

17. cuccu124

cuccu124 Thành viên mới

em thấy bảo bôi ớt vào ti ấy ạ .

18. saobien63h

saobien63h Thành viên tích cực

Trộm vía Ku nhà mình cai sữa cũng dễ, bé 1 tuổi mẹ bị đau dạ dày phải uống thuốc thế là chỉ cho uống sữa ngoài rồi cho ngủ với bà ngoại thế là bé tự quên luôn, không đòi gì nữa, thực ra các bé có dùng sữa ngoài thì việc cai sữa cũng đơn giản hơn, trừ trường hợp bé nghiện ti mẹ quá thì thương lắm. Mẹ ấy cố lên, tham khảo thêm bài bên dưới nè:

4 nguyên tắc khi cai sữa cho con

cho-con-buCai sữa là bước ngoặt lớn, ảnh hưởng tâm lý và sức khỏe của bé.

Do đó, để đảm bảo bé không bị “sốc” tâm lý làm ảnh hưởng đến sức khỏe, khi quyết định cai sữa cho con, người mẹ cần tuân thủ một số quy tắc sau.

1. Không nên đột ngột bắt bé bỏ bú mẹ. Đầu tiên, mẹ chỉ nên cho bé bớt một cữ bú trong ngày và theo dõi phản ứng của bé. Thay vào cữ bú đó, mẹ cho bé ăn hoặc uống sữa ngoài.

Nếu bé không chịu bú bình thì pha ra ly đút bằng muỗng. Nếu mẹ còn rất nhiều sữa thì có thể vắt ra cho vào bình cho bé bú. Liên tục như vậy trong khoảng 1 – 2 tuần cho bé quen dần rồi tiếp tục bỏ thêm một cữ bú khác trong ngày. Việc giảm từ từ các cữ bú như vậy sẽ làm lượng sữa mẹ giảm từ từ mà không bị căng tức vú như việc ngưng cho bú đột ngột. Các cữ bú đêm là khó bỏ nhất nên đó sẽ là cữ bú được bỏ sau cùng.

Khi bị bắt cai sữa, lúc đầu bé sẽ khó chịu và quấy khóc. Bố mẹ hoặc người thân trong nhà cần hướng bé vào một hoạt động khác mà bé thích để bé quên đi. Đối với trẻ lớn, nếu bé đòi bú, mẹ có thể giải thích cho chúng rằng “Mẹ sẽ cho con bú sau khi chúng ta đi di dạo hoặc khi chúng ta đi ngủ…” rồi đánh trống lảng sang chuyện khác.

cai sua1

Một số bà mẹ hay cho bé ngậm ti mẹ để dỗ mỗi khi bé quấy khóc, tạo nên một thói quen không tốt, làm cho bé lệ thuộc vào vú mẹ. Nếu bé đã quen như vậy thì mẹ phải thay đổi dần.

2. Song song với việc bỏ dần các cữ bú thì mẹ giảm luôn thời gian mỗi lần bú, thay vì 15 phút thì giảm xuống 10 phút rồi 5 phút. Có thể cho ăn hoặc uống sữa ngoài trước khi cho bú mẹ.

3. Về thời gian bắt đầu cai sữa, mẹ nên chọn thời điểm thích hợp cho cả hai mẹ con. Tuy nhiên cần lưu ý không bắt đầu cai sữa khi bé đang bệnh. Khi bệnh bé ăn được rất ít, nên nguồn sữa mẹ lúc này là cần thiết cho bé chống lại bệnh. Lúc bé đang mọc răng cũng không bên bắt đầu cai.

4. Nếu mẹ đã làm mọi cách mà vẫn không cai sữa được, có thể là chưa đúng thời điểm thích hợp. Mẹ có thể lùi lại thêm vài tháng rồi thử lại.

19. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

Mình thấy 2 đưa nhà mình cai cực dễ, vẫn ngủ với mẹ. Nhiều người bội nhọ nồi, son,beberin...cũng hiệu quả

20. saobien63h

saobien63h Thành viên tích cực

Hehe, bôi thế chỉ hiệu quả ban ngày thôi mẹ ấy nhỉ, còn đêm bé mơ ngủ rồi dụi đòi ti chứ có nhìn thấy gì đâu, mình nghe nói có thuốc gì đấy bôi vào bé ngửi mùi sợ, nhưng lỡ bé không sợ mà uống vào liệu có sao không, có mẹ nào từng làm thế thì chia sẻ nhé