Hỏi về thiếu canxi cho bé 4,5 tháng!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Yeu_lam_be_oi, 14/9/2009.

1. Yeu_lam_be_oi

Yeu_lam_be_oi Banned

Chào các mẹ,

Các mẹ tư vấn giúp em với, bé nhà em được 4,5 tháng rồi, bé nhiều mồ hôi lắm, tối ngủ hay thức giấc lật dậy. Đã mẹ nào có con giống bé nhà em không? Em đang định cho cháu đi khám xem có phải cháu thiếu canxi không? Các mẹ biết chỉ em địa chỉ bác sĩ nhi khám về thiếu canxi cho bé với.

Em cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Yeu_lam_be_oi
    Đang tải...

2. dovinh

dovinh N***

chăm sóc con

như vậy có thể do bé nóng nên khó chịu, con nhà mình cũng như vậy! để biết có thiếu canxi không, mình nghe bác sỹ nói để ý xem bé có bị rụng tóc hình vành khăn không, có đổ mồ hôi trộm không?. hiện tại mình cũng cho con uống vitaminD để đề phòng thiếu canxi thôi!

3. cadum

cadum Thành viên chính thức

Các dấu hiệu sau để nhận biết bé thiếu can xi là bé bị đổ mồ hôi đầu (không phải mồ hôi mình nhé), trằn trọc, khó ngủ, rụng tóc, trầm trọng hơn là giật mình khóc thét. Bé bú mẹ cũng bị thiếu can xi vì hàm lượng can xi trong sữa mẹ không đáng kể.
    Khi khám bệnh, bs sẽ hỏi tổng lượng sữa /ngày của bé để tính xem lượng can xi bé có hấp thu đủ không, nếu không đủ sẽ cho bé uống thêm dựa theo lượng sữa mà bé đã uống, hoặc là bé có phơi được nắng không vì có nhà bé không phải hướng đông, hoặc vào mùa mưa không có nắng lúc đó bs mới bổ sung thêm vitamin D.
    Hoặc cũng có trường hợp bé không hấp thu can xi hoặc đang giai đoạn mọc răng cần phải tăng cường canxi.
    Bố mẹ hãy cho bé đi khám ở trung tâm dinh dưỡng (SG) hay viện dinh dưỡng ở (HN) để được tư vấn nhé.

4. boongo

boongo Bắt đầu tích cực

chị có thể đưa canxi vào bữa ăn cho pé,em thấy là dễ hấp thu và hiệu quả tốt hơn dùng thuốc (cái này kinh nghiệm em đi trông con cho chị hàng xóm, em chưa có con)

1. bữa sáng cho pé ăn các loại ngũ cốc giòn (corn snack) kèm với sữa tươi, vừa dễ ăn, ngon, lại rất vui miệng, loại này hộp có nhiều màu sắc,pé hàng xóm nhà em rất thích.

2. trời nóng thì cho pé ăn kem, sữa chua (loại add canxi) hay các loại đồ uống từ sữa ướp lạnh, chị bỏ thêm trái cây hay cacao, ngon hơn sữa nhiều, mình uống sữa còn ngán í.

3. trời lạnh thì dùng sữa nóng với bánh quy AFC, ngón nào cũng có canxi cả.

4. nếu có nhiều tgian, chị có thể làm các loại bánh mềm (bông lan, bánh bột, bánh trăng, ...) nhân bên trong là sữa hoặc có trộn sữa.

5. uống nhiều nước cam, quýt khi trời quá nóng (theo em biết thì quýt tốt hơn cam, cam thuộc dạng hàn)

6. pé còn nhỏ quá, có thể trong phần dặm mỗi ngày, chị xay bó xôi, cải bẹ xanh, bông cải xanh cho pé ăn dặm hoặc uống (hơi khó uống) - cái này trẻ em uống thì bổ sung canxi, phụ nữ uống thì mát gan, đẹp da, giảm mụn, giảm nhờn ạ (kèm thêm vài giọt cốt chanh chị nhé)

5. yumi va me

yumi va me Thành viên tập sự

V/d be thieu cãni

Be nha minh hnay cug dc 4 thang.Luc moi sinh den nay cung do mo hoi du lam.Ngu thi toan nam sap va bu tay.Ko biet nam sap co hai gi cho noi tang cua be ko nua.Cac ong bo ba me nao co kinh nghiem,chi em voi nhe.