Cần giúp: Hỏi về thủ tục đăng ký kinh doanh hộ cá thể, ko cần xuất hóa đơn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi nhuy19884, 12/1/2015.

1. nhuy19884

nhuy19884 Sâm-Nấm linh chi Hàn Quốc

Em đang đau đầu về vụ thuế má của ông chồng. Ông í tự kinh doanh mặt hàng tiêu dùng như bút bi, đèn pin, thước... cái này có hóa đơn đầu vào của công ty, và bọn em thực chất như là 1 đại lý cấp 2 nhập hàng có hóa đơn và bán buôn, bán lẻ ra, ko cần xuất hóa đơn. Do có công an tới kiểm tra nên bọn em phải đi làm giấy đăng ký kinh doanh và nộp thuế môn bài. NHưng do cán bộ thuế Thanh Trì tư vấn làm sai, lại theo kiểu doanh nghiệp cá thể nhỏ, sau khi nộp thuế môn bài 1 triệu/năm rồi mà họ lại yêu cầu làm thêm mã số thuế và dấu mã số thuế. Sau đó hồ sơ đc chuyển lên mạng và chuyển về bộ phận quản lý. Chú quản lý trực tiếp của bọn em bảo là làm thế này thì mất thêm khá nhiều khoản như: thuế thu nhập cá nhân... mất 360k/tháng nữa. Chưa kể là phải đăng ký mua hóa đơn, rồi làm báo cáo thuế hàng tháng, hàng quý nữa. Như vậy thì rất phức tạp, vì mình chỉ muốn có giấy đăng ký kinh doanh thôi, chứ đâu cần phải có mã số thuế hay dấu má gì, vì mình đâu cần xuất hóa đơn. Bây giờ thì sự đã rồi, anh quản lý bảo có tiền chú cũng khó giúp được ngay, vì theo hồ sơ thì mới thành lập, cũng không thể làm công văn tạm dừng ngay được, mà phải sau 6 tháng, khi hồ sơ hoàn thiện thì chú tới nhà, rồi lúc đó ra xã xin xác nhận tạm dừng mấy tháng gì đó. Vì chú bảo là cái này là dạng nộp thuế theo khoán rồi. Chồng em cũng quay về phòng mà 1 chị tư vấn làm sai kia hỏi thì chị ấy bảo là giờ hồ sơ đã xong rồi, chị í chẳng làm gì được, pó tay, vô trách nhiệm tới vậy là cùng.

Các anh/chị có ai biết về mấy vụ thuế má này không cho em xin lời khuyên với. Chồng em bảo là thôi cứ làm theo lời ông kia vậy, khi nào tới nhà thì nhờ vả sau. Vì giờ mới hoàn thiện thủ tục xong, tiền cũng đã nộp rồi, cũng khó. Nhưng mà khổ cái em sợ là đã có dấu mã số thuế hay gì rồi mà không làm tạm dừng ngay, thì hàng tháng mình có phải làm báo cáo hay gì không nữa. Vì giấy đăng ký kd của bọn e từ tháng 8 mà do ko biết nên tháng 12 mới ra nộp thuế môn bài, bị phạt mất 800k rồi. xong nhờ 1 chị 300k để làm giấy tờ phạt và nộp thuế môn bài cho thì giờ hậu quả là gánh thêm cả quả hóa đơn và mã số thuế nữa, mệt hết cả người ạ

Em cảm ơn nhiều
    Thu Trang

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhuy19884
    Đang tải...

2. Đụt Arsb

Đụt Arsb Thành viên mới

Ðề: Hỏi về thủ tục đăng ký kinh doanh hộ cá thể, ko cần xuất hóa đơn

Mẹ nó thử đọc bài này xem có giúp được gì không? Em cũng không rõ vấn đề này lắm nhưng em nghĩ là đăng kí mã số thuế cá nhân theo mã số thuế công ty chắc là được.
    Không thì mẹ nó gọi điện nhờ luật sư tư vấn xem cho chắc chắn nhé !
    http://ketoanthienung.net/thu-tuc-dang-ky-ma-so-thue-thu-nhap-ca-nhan-moi-nhat.htm

nhuy19884 thích bài này.
  3. nhuy19884

cảm ơn bạn nhé, để mình tham khảo xem

4. tuyentran.gpvn

tuyentran.gpvn Thành viên rất tích cực

Đọc mà rắc rối thế ạ :( mẹ có người quen làm trong cơ quan Thuế không

5. nhuy19884

Cái này chồng em đi làm nên em cũng chỉ biết vậy. Đại loại bây giờ là đã đăng ký rồi, có hồ sơ rồi, thì mình phải mất 6 tháng làm báo cáo thuế nộp như dạng cty nhỏ, rồi sau 6 tháng thì làm công văn xin dừng hoạt động hay như thế nào đó thì phải chờ chú quản lý trực tiếp của mình sau khi hoàn thiện hồ sơ họ tới nhà kiểm tra rồi chỉ cho mình cách làm tiếp sao cho phí và thuế mình phải nộp thấp nhất. Chứ em cũng chẳng biết phải làm như thế nào nữa.

6. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

các mẹ kế toán thuế vào chỉ giúp chủ top kìa

nhuy19884 thích bài này.
  7. luattritam

luattritam Thành viên tập sự

Em làm bên Luật nếu mẹ không phiền alo qua em em xin giúp mẹ vụ này!

Luật Trí Tâm phục vụ cho thành công của bạn! Hotline: 0964.988.999

8. CHIENTHAN2002

CHIENTHAN2002 Thành viên tập sự