Cần giúp: Hỏi Về Thủ Tục Trước Sinh Ở Viện 108

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi ngocnguyen90, 16/9/2016.

1. ngocnguyen90

ngocnguyen90 Thành viên rất tích cực

Các mum ơi cho em hỏi có mum nào làm thủ tục trước sinh ở viện 108 chưa ạ? tầm 2 tháng nữa em sinh mà em ở gần đó nên em định làm thủ tục sinh ở đó mà lơ ngơ quá, ko biết ở đó làm ở tuần bao nhiêu trở đi với lại có được ko ? Có mum nào làm ở đấy rồi ko cho em xin tý kinh nghiệm với. Lần đầu đi đẻ lơ ngơ quá :((.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngocnguyen90
    Đang tải...

2. Dovanlinh

Dovanlinh Thành viên tích cực

Mình đki đẻ ở 108 đây. M chia sẻ cho mn nhé. Ở đây chỉ nhận hồ sơ sinh từ tuần 20-30 thôi nhé. Trên 30 tuần là bsi k nhận đâu, đuổi như đuổi tà ý. Mn có bhyt k. Nếu bhyt trái tuyến thì làm theo dịch vụ còn như mình bhyt ở 108 luôn nên khác.
    Thủ tục làm theo dịch vụ trc nhé: mn đến thì đi vào khu đki khám dịch vụ bà bầu sẽ đc ưu tiên mua phiếu khám trc nhé. Mn phải đi sớm vì ở đây rất đông. 6h đã làm việc r, nhưng khu dịch vụ đó thì làm muộn hơn chút, tầm 6h15 mn đứng đó chờ mua phiếu khám là đc, lúc mua đó ngta sẽ hỏi m khám j, khám thai thì khám ở phòng 12 tầng 2, hình như phí mua phiếu khám hết 50k thì phải. Sau đó có tờ phiếu lên phòng 12 chờ, trên tờ phiếu có ghi stt của m nên ngồi ngoài chờ, bsi gọi 5 số 1 nên khi nào tới số của m thì vào khám. Mn sẽ làm sổ đki và quản lí thai nghén dùng trong cả quá trình đi khám, hẹn khám bsi cũng viết trong đó, đi khám các lần sau đều phải mang. Bsi hỏi thông tin các thứ của mn ghi vào sổ r sẽ in phiếu cho mn đi sâ, xét nghiệm máu nc tiểu, điện tim, sâ tim và ổ bụng. Thì mn cầm các thứ đó xuống tầng 1 cửa 8 đóng tiền, đối diện chỗ mn mua phiếu khám ý, lần đầu đóng hét 1tr5 mấy chục thi phải hay 1440k gì đó cái này m k rõ lắm. Trong khoảng 2 mức giá đó thôi. Bsi sẽ dặn mn đi thử máu nc tiểu trc r sang làm các sâ sau nhưng kinh nghiệm của m là lên lấy số sâ trc r đi xét nghiệm sau vì k có phòng sâ riêng cho thai phụ đâu phải sâ chung nên đông lắm, lên lấy số trc r đi làm các xét nghiệm đỡ phải chờ, các phòng sâ phải 7ruoi mới bdau làm việc, tranh thủ lúc đấy chờ mình đi làm xét nghiệm vừa nhanh vừa đỡ mệt. Lấy số sâ trên tâng 2 đối diện chỗ mn mua phiêu khám ý nhé, cứ đưa chỗ phiếu ra ngta sẽ phát số cho, bầu đc ưu tiên đi thẳng vào lấy số trc k phải xếp hàng nhé.Thử máu nên mn đừng ăn sáng trc khi đi nhé, mn ra khu lấy máu và nc tiểu thì đưa giấy cho bsi ngta sẽ vào máy để in ra mã vạch r phát các ông cho mình. Lấy ống xong mn đi vào trong sẽ có bsi lấy máu sau đó vào nhà vệ sinh tiểu r để luôn ống của mình ở trong nhà vệ sinh sẽ có nv đi thu mẫu sau. Xog mn quay lên chờ sâ, tranh thủ lúc này ăn sáng luôn. Sâ thai thì thường vào phòng 11, riêng phòng này thì 8h mới bdau làm việc nhé, ông bsi này lúc nào cũng thế và làm đến lâu. Mình số mười mấy mà toàn 10h hơn mới đến lượt. Muốn nhanh thì hôm trc mn đi sâ ở phòng khám ngoài của bsi Long, là ông bsi ở phòng 11 đấy thì mn cứ vào thẳng k cần chờ theo số, nhớ mang kqua sâ trc đi. Địa chỉ phòng khám m tìm lại r cho mn sau nhé. Nếu mn chờ thì cũng chả sao đâu, đi sâ các phòng kia trc r quay lại sau cũng đc, đằng nào 10ruoi cũng phải lên phòng 12 mà.Sâ tim và ổ bụng ở phòng 15 cũng ngay tầng 2 gần phòng sâ thai luôn còn điện tim thì phòng 17 dưới tầng 1, các phòng sâ đều trả kqua luôn, điện tim và máu nc tiểu thì sẽ trả kqua về phòng khám số 12 ban đầu, làm xong hét mà vẫn sớm thì đi chơi 1 vòng đi, 10ruoi quay lại phòng 12 bsi đọc kqua là xong
    Theo bhyt đúng tuyến: mn đi từ cổng vào có 2 cô nv đứng ở ngoài thì mn đưa bhyt cho ngta xem sẽ phát số cho mình. Đi vào sảnh trong chờ đến số thì trình bhyt và cmt để ngta vào máy, cũng hỏi mình khám j thì bảo khám thai phòng 12 nhé. Lên phòng 12 thì các thủ tục cũng như làm dịch vụ nhưng khác ở khoản mn k phải xuống đóng tiền luôn mà làm xong hết cuối buổi mới nộp tiền. Của m hôm đấy chỉ phải nộp 304k thôi đỡ đc khá nhiều. Mình 36w mới đi làm hss bị đuổi về nhưng cũng may có ng quen nên lại nhận, cả bhyt đúng tuyên nên k từ chối đc, môĩ tội bị mắng tơi bời
    Lưu ý cho mn nhé: vì mình làm hss tuần 36 nên chỉ phải làm các xét nghiệm này nọ đấy 1 lần thôi. Còn bt thì lúc bdau đki hss mn phải làm 1 lần, đến tuần 36 lại phải làm 1 lần nữa nhé. Theo dịch vụ là hết khoảng 3tr 2 lần đó. Lịch hẹn khám lại thì bsi ghi rõ trong quyển sổ của m r. Cứ đúng ngày thì đi thôi. Các lần sau thì chỉ lên khám r sâ nếu mọi thứ bt thì về thẳng luôn. Mà kqua sâ trong viện có nhiều cái k chuân lắm đâu nhé. Vdu như cân nặng của bé này, của mình thì độ trưởng thành của bánh nhau cũng k đúng, khám trog viện xong m vẫn ra ngoài cho yên tâm
    Chúc mn có thai kì khỏe mạnh nhé. Mình đang 40w quá ngày r mà chưa sinh đc đây, cứ phải lên viện khám liên tục, t2 này lại phải lên đây

Ha An 0210halt86 thích.
  3. ngocnguyen90

Mn ơi mình mới bắt đầu tuần 30 thôi. Vẫn còn chưa biết tính sao ý. Định sinh ở phụ sản trung ương nhưng mà sợ đông. Nên định quay ra 108. Mà thủ tục cũng lằng nhằng gớm ý nhỉ. Hixx. Lo quá chả biết lsao nữa

4. Dovanlinh

Thế mn phải quyết định nhanh đi. Ở pstw thì lúc nào cũng đông r. Còn hss thì m nghĩ các chỗ đều làm giống nhau thôi, đều phải sâ r làm xét nghiệm máu này nọ. Khác nhau các công đoạn thôi. Kiểu j cũng phải chạy đi chạy lại chờ đợi ở đâu cũng thế cả. M cũng tập 1 nên chẳng có kinh nghiệm gì. Hno gặp 1 chị cũng đi khám thì chị ý nói bé đầu chị ý đẻ ở 108 r, khá ok, bsi vs y tá cũng tận tình chăm sóc các thứ lắm, nên lần này chị ý xin giấy chuyển viện để về đây sinh. Mn cứ tham khảo vs hỏi ý kiến ng nhà thêm xem sao. Có đkien chút đẻ ở pstw cũng đc, mình cũng lăn tăn ở đấy cái khoản đông thôi. Cả mình cũng khó khăn nên sinh theo bhyt cho đỡ chi phí

5. ngocnguyen90

Thế à mn. Huhu. E lại bhyt ko đúng tuyến. Khéo mai e làm chuyển bhyt về đó. Hix. Ko nghĩ ra cơ. Vs lại cũng bận đi làm quá nên ko nghĩ tới mấy cái đó chỉ thấy c dâu dặn 35 tuần đi làm thủ tục trước sinh. Mấy hôm nay e mới quyét định chuyển sinh về 108.

6. Dovanlinh

Thì m cũng chủ quan mà, như các chỗ khác thì 35 36w mới làm hss, mỗi 108 nó oái oăm thế. K tạm thời mn xin giấy chuyển viện đi, để làm hss trc, giấy chuyển viện đấy có hiệu lực 10 ngày thôi hay sao ý. Xong r mình đổi bhyt sau. Lúc m mua bhyt tự nguyện là tháng 7, tháng 8 mới bdau có hiệu lực định đổi sang bưu điện nhưng mấy bác đấy bảo k kịp nên m thôi

7. ngocnguyen90

XiN giấy chuyển viênn ntn hả mn ?

8. Dovanlinh

Hình như lên cái chỗ bhyt để xin ý. Bhyt cơ quan thì mn hỏi ở cơ quan xem sao vì cái này m k chắc lắm. M mua bhyt tự nguyện ở chỗ bhxh bhyt quận thì thấy mấy ng lên đấy xin giấy chuyển viện luôn. Hoặc mn hỏi trên diễn đàn này nhiều mẹ biết lắm

9. ngocnguyen90

Ok mn. Mn bảo làm dv bên 108 hết tầm 1tr5 à ? Hình như làm bên 108 phí cao hơn ở viện khác hay sao ý. Vì c dâu mình làm thủ tục sinh dv bên ps hà nội hết hơn 800k. B mình làm ở viện bưu điện cũng thế.

10. Dovanlinh

Ừ. 1tr4 1tr5 j đấy. Mới tăng viện phí từ 1/7 mà mn. Thấy mấy mẹ làm ở bưu điện còn hết gần 2tr ý. Mà bưu điện h đắt r cũng chả rẻ nữa còn pshn thì m k rõ. Có bhyt đúng tuyến cũng đỡ đc 80% đấy ạ

11. ngocnguyen90

Thế ạ ? Nhà mình cũng ko có điều kiện nên phải đắn đo nhiều cái. Bạn mình nó cũng mới làm ở viện bưu điện cách đây 2 3 tuần gi ấy mà. Hết 850k hay dao ý ạ. Cũng ko biết sao nhỉ mn nhỉ. Mình thấy lo quá. Của mình là bhyt cơ quan. Nhưng cty lại đang nợ tiền bảo hiểm ko biết có chuyển nơi đk khám lần đầu đc ko ý ạ

12. Dovanlinh

Chắc chuyển đc đó. Mn cứ đăng bài hỏi xin giấy chuyển viện ntn đi các mẹ ý chỉ cho mai chủ nhật m nghiên cứu xem nếu k khó quá thì t2 đi xin luôn còn làm hss, đỡ đc hơn 1tr cũng là cả vấn đề đấy. Vì hình như bg làm hss bhyt trái tuyến ngta k thanh toán mấy chục % cho m đâu. Trừ khi mn đẻ thì mới đc hưởng bhyt thôi.

13. ngocnguyen90

Ok mn. Thanks mn nhiều nhé

14. Dovanlinh

K có j đâu, chia sẻ đc cái j m chia sẻ thôi giúp đc ng khác cái j thì giúp thôi mà. À ở 108 mấy mẹ bầu nhỏ bsi bắt mua thuốc theo viện đó, bsi mà hỏi thì mn cứ bảo mới mua thuốc vẫn còn nhiều nhé, đỡ đc mấy trăm đấy ạ.

15. ngocnguyen90

Ok mn. Hix sinh nở đã tốn kém rồi. Đi viện các bs còn cứ tìm cách móc túo bệnh nhân nữa. Huhu mình sợ đi viện quá.

16. Dovanlinh

Ngta chả hiểu nỗi khổ của m đâu. Nhà có đkien chút k sao chứ khó khăn như bọn m thì khổ lắm. Bớt đc cái j thì bớt đỡ khoản nào hay khoản đấy thôi. Riêng tiền khám vs sâ cộng vào đã hết ối tiền r ý. Đc cái có bhyt thì những lần khám vs sâ sau k mất tiền đâu. M chỉ phải đóng lúc làm hss có thêm các khoản sâ tim xét nghiệm thôi. Còn khám định kì thì chỉ có khám vs sâ mình chả biết hết bn tiền nhưng bhyt trả m k phải đóng tiền

17. ngocnguyen90

Ukm mn ạ. Thôi muộn rồi mn nghỉ sớm đi cho con khỏe. Thanks mn nhiều nhé. Mai e ngâm cứu vụ chuyển bhyt xem có ổn ko. Đc đỡ đc khoản cũng tốt hơn bao nhiêu mn ạ.

18. Dovanlinh

H này bé nhà mình tập thể dục đã đc ngủ đâu. Dnay cứ tầm 9r là bạn ý đạp trườn bò các kiểu phải tầm 10r 11h mới đc ngủ cơ. Nếu chưa xin đc ngay mà mn xác định đẻ ở 108 thì cứ lên làm hss trc k là quá tuần bsi k nhận đâu, chấp nhận mất hơn 1tr vậy, xong r mình xin chuyển bhyt sau, hoặc tuần 35 đi xin giấy chuyển viện để tuần 36 làm các xét nghiệm sâ như lúc đầu ý cũng tốn hơn 1tr nữa đấy

19. ngocnguyen90

Ok mn ạ. Nếu ko đc thì cũng chấp nhận vậy ạ. Lần đầu sinh nên cứ lơ ngơ chả biết gì. Mn 40 tuần rồi chắc nay mai sinh thôi ý. E mới 30 tuần mà đã thấy lo sốt vó lên rồi.

20. Dovanlinh

Khám ngoài bsi còn bảo chắc lên đến tuần 42 đây mn ạ. Cũng lo mà mong con lắm đây. Mn cứ xem khoản chuyển viện các thứ đi. T2 mình đi khám nếu mn đi làm hss thì alo m có j m chỉ cho. 6h hơn m đã có mặt ở viện r. Vì bhyt nên phải chờ lâu hơn dịch vụ. Nhưng đi làm thì cứ đi sớm lên lấy số sớm cho nhanh.