Hôm nay em đã đi sang chùa Bồ Đề ạ...

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi phongkiet, 1/7/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. ka_ka

ka_ka Bắt đầu tích cực

Ðề: Hôm nay em đã đi sang chùa Bồ Đề ạ...

Mẹ nó ơi, hôm nay sẽ off lúc 14h off tại quán trà hoa 59 khương trung nhé. Hẹn gặp lại :)

Đang tải...

2. ka_ka

ka_ka Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, hôm nay sẽ off lúc 14h off tại quán trà hoa 59 khương trung nhé. Hẹn gặp lại :)

3. ka_ka

ka_ka Bắt đầu tích cực

4. Han 1973

Han 1973 Thành viên nổi tiếng

Hẹn gặp các mẹ chiều nay nhé.........

5. phongkiet

phongkiet Thành viên kỳ cựu

chị ơi,14h nhé.tại quán trà hoa 59 khương trung nha..

Han 1973 thích bài này.
  6. phongkiet

chị ka ka giúp em vụ pm cho các mẹ nha.em bận quá không pm riêng từng người đc.e cảm ơn ạ.

7. phongkiet

hẹn các mẹ chiều nay nhé....................

8. phongkiet

9. me_tom2011

me_tom2011 Bắt đầu nổi tiếng

Mún đi cùng các mẹ quá, cơ mà Tôm lại đang sốt. Hic hẹn dịp khác tham gia cùng các mẹ vậy

10. phongkiet

11. bo0m123

bo0m123 Banned

Hic. E hôm nào đi qua chùa Bồ Đề, thấy chùa ấy cũng đang sửa sang đẹp lắm. Cũng thấy nhiều người công đức ghê gớm. K ngờ mà.

12. Han 1973

Han 1973 Thành viên nổi tiếng

Em đọc bài này của 1 bạn nhé
    Khi mình viết những dòng này mình cũng không biết cảm xúc của mình như thế nào nữa, chỉ biết là thấy bâng khuâng, buồn buồn và thương cho các cháu nhỏ ở chùa Bồ Đề.
    Chiều thứ bảy vừa rồi, mình cho các con đến chùa Bồ Đề đúng vào giờ ăn tối của các cháu. Bước vào chùa thấy chùa đã khang trang hơn trước rất nhiều, vừa xây dựng xong và đang hoàn thiện. Khu vực cho các vị sư ở thật khang trang, các vị đang ngồi chuẩn bị ăn bữa chiều với bát sứ trắng, ly chén uống chè đủ cả. Bước sang khu vực nuôi các cụ già và các cháu nhỏ (được bố trí ngay đầu cổng vào) mình bắt gặp một khung cảnh khác hẳn. Cũng gọi là rộng hơn so với trước kia để có thể đủ chỗ ở cho hơn 100 cháu nhỏ và khoảng vài chục cụ lớn tuổi vì nhiều lý do phải nương nhờ cửa Phật. Mấy cái chậu tắm nước lờ lờ đặt ở ngoài sân, trẻ con chạy lung tung, đứa đi dép đứa thì đi chân đất. Trong phòng, tường treo chi chít túi ni lông to nhỏ, giường chiếu xộc xệch.
    Vừa thăm các cụ bước ra cửa thấy tiếng một cháu nhỏ phòng bên cạnh khóc thét lên, mình ngó vào thấy một mẹ đang lắc lấy lắc để thằng bé nhắm chặt mắt lại khóc và rồi lặng ngắt. Khi được hỏi cháu làm sao, mẹ đó trả lời cháu bị bại não đang cho tập đi nên bị đau. Ngồi nói chuyện thấy người mẹ pha sữa cho cháu ăn. Gần 15 phút đồng hồ bé gần như không ăn một chút nào. Quay lại đằng sau, một mâm cơm với một chút cá biển kho, rau muống xào, một chút thịt băm và đậu rán có khoảng 5, 6 cháu châu vào ăn. Vậy là tươm lắm rồi.
    Sang phòng bên cạnh, vừa ngó qua cửa sổ, thấy một mẹ cũng chỉ ngoài 30 đang ngồi quấn khăn như vừa gội đầu xong, trong lòng ôm một đĩa trứng tráng đầy đầy còn tay ấn điện thoại nhắn tin. Ngó vào trong phòng, một mẹ cũng quấn khăn vừa gội đầu đang dỗ một cháu bé chưa đầy 1 tuổi uống sữa, bé không uống và khóc, mẹ này tát cháu đánh bốp một cái mà mình giật mình. Cháu bé khóc thét lên, mình thấy một mẹ từ từ đến bế cháu, con bé không khóc nữa nhưng người cứ rung lên vì những tiếng nấc. Người mẹ đánh cháu quay ra tỉnh bơ nói con bé này nó hờn khiếp lắm. Nhìn sang giường giữa, khoảng 6 mẹ ngồi quanh mâm cơm ăn như không nhìn thấy ai, còn các con nằm, ngồi, lẫy ở các giường xung quanh chẳng biết đã được ăn hay chưa. Nhìn sang giường có 3 cháu nhỏ nằm, một cháu thì bình sữa bị tuột ra khỏi mồm nằm khóc, một cháu khóc nhưng như biết thân biết phận khe khẽ chứ không gào lên. Em mình bế cháu cầm bình sữa lệch cho cháu bú, trời ơi ngon lành đến no. Còn cậu bé ọ ẹ kia khi mình bế lên thấy một lúc là rúc nách ngủ liền. Cháu khóc vì gắt ngủ hay thèm hơi mẹ. Khi hỏi một mẹ đến gần đó lấy nước, mình hỏi: " Cháu được bao tháng hả chị, cháu vào đây từ bao giờ?". Chị này trả lời gắt gỏng và cộc lốc " đến từ lúc vừa rụng rốn, giờ được 3 tháng". Nhìn mà mình ứa nước mắt.
    Hiện giờ, ở chùa Bồ Đề, trung bình mỗi mẹ phụ trách khoảng 3 cháu, nhưng dường như cái tâm của các mẹ chăm sóc các cháu bây giờ không còn được như trước. Cũng biết để chăm trẻ, kể cả những cháu khỏe mạnh cho đến cháu bại não hay bị bệnh đau ốm là cả một sự khó khăn, vất vả nhưng tự đáy lòng, mình không thấy cái tâm, cái tình của các mẹ bây giờ ở chùa Bồ Đề. Mình cảm giác như họ cũng chỉ sa cơ lỡ vận, không còn chốn dung thân đành phải vào đây mà nương nhờ cửa Phật. Cũng có nhiều gia đình đến đây quyên góp cho nhà chùa. Những đứa trẻ cũng được mọi người cho nhiều thứ VÀ chúng cũng may mắn còn có cửa chùa nương thân trong khi bị những người bố, người mẹ đang tâm vứt bỏ. Nhưng mình vẫn thấy buồn vì thực sự, chúng cần tình cảm yêu thương, ấm áp thay vì những món quà. Mà những món quà vật chất ấy liệu có đến được với các bé hay không?
    Đời vẫn cứ trôi, cuộc sống nhiều bon chen, những đứa trẻ ở chùa Bồ Đề vẫn phải sống và lớn lên. Nhưng các con sẽ hình thành nhân cách thế nào, sống tốt cho xã hội hay vẫn luôn khuyết một góc trong lòng vì thiếu tình thương, thiếu sự thương yêu chăm sóc. Có thể trong số chúng, có nhiều đứa có những vết thương trong lòng đã chai sạn từ rất sớm để vượt lên trong cuộc sống. Vậy có cách gì để giúp các cháu không các mẹ. Lúc mình về, đặt thằng cu con xuống giường đã ngủ say, cháu cười mà cái miệng rõ xinh, khuôn mặt thật ngây thơ, hồn nhiên không biết gì đến sự đời, đến những chiếc lưng của các mẹ đang cắm cúi vào mâm ăn cơm mà chẳng nhìn thấy ai./.

hockt83 thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.