Kinh nghiệm: hợp đồng kinh doanh gặp sự cố bất ngờ em bị khách mắng té tát !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi minhngockl, 21/3/2011.

1. minhngockl

minhngockl Thành viên sắp chính thức

híc híc hôm nay do sự cố bất ngờ nên hợp đồng giao hàng chậm lại và em đã bị khách hàng la mắng cả buổi chiều thiệt là mệt mỏi. hiện em vẫn đang cố găng hết sức mình để tháo gỡ mặc dù lỗ rất nặng và bị thất tín nữa họ bảo không đặt hàng lần sau nữa híc! có ai gặp trường hợp này không ạ ?::):)(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhngockl
    Đang tải...

2. justtime

justtime Thành viên mới

Ðề: hợp đồng kinh doanh gặp sự cố bất ngờ em bị khách mắng té tát !!!

Em gặp khách hàng khó tính rồi, chia buồn với em.
    Chị k biết e làm với khách hàng này lâu chưa, và quan hệ có thân thiết không. Còn theo phán đoán của chị qua cách tả của e, khách hàng này thuộc tuýp nóng tính, khó bên ngoài, nhưng đã làm được là rất trung thành đấy. Sợ nhất là gặp khách hàng không nói gì, không kêu gì. Lúc trả hàng vẫn nhận. Lúc trả tiền phạt rất nặng. Lần sau không bao giờ làm nữa.
    Em cứ làm hết sức mình thôi. Sau khi mọi việc xong xuôi, gặp khách hàng cảm ơn và trình bày lý do. Nếu thấy sai thì tự nhận phạt, hoặc chấp nhận chịu phạt. Trong kinh doanh, sự cố là điều không phải lúc nào cũng tránh được. Ai làm kinh doanh cũng đều hiểu cả. Nếu em xử lý thỏa đáng và có trách nhiệm, đề cao khách hàng, thỏa mãn được cái tôi của họ, thì họ sẽ lại tìm đến em thôi.

Sửa lần cuối: 22/3/2011
    me_kitminhngockl thích.
  3. jeremy_081090

jeremy_081090 Thành viên mới

chị justtime nói rất đúng.hãy coi đó là 1 bài học . lần sau chị sẽ tránh được nó.còn về phần khách hàng hãy làm hết khả năng của chị , quan trọng nhất là chữ tín và làm cho KH hiểu rằng mình đã cố hết sức.sau cơn mưa trời lại sáng .

minhngockljusttime thích.
  4. roma

roma Máy trồng rau mầm sạch

híc, có em đây, em cũng đang vừa sợ thất hứa với khách mà vừa điên hết cả người với bọn vận chuyển đây.
    Khách này cũng lần đầu tiên hợp tác, nên em không lấy công mà chỉ đặt hộ thôi, coi như là lấy chỗ đi lại nhé, trước khi báo với khách về thời gian đặt hàng, em đã hỏi đi hỏi lại bên nhà sản xuất là hàng bao lâu thì đến nơi được?
    Bên nhà máy trả lời 7 ngày sau hàng đến, thế là em đã báo với khách 14 ngày hàng đến nhà khách nhé, ( đã trừ hao thời gian cho chắc ăn rồi). Thế là sau khi chuyển khoản, ngày hôm sau, nhà máy gọi đt báo là đã xuất hàng rồi nhé, tiền vận chuyển hết 1,5ml, Ok! 3 ngày sau tự nhiên có lão nào lạ hoắc gọi điện thoại xưng là bên vận chuyển, bảo kiện hàng của em to quá 2ml mới chuyển, ak ak. bực mình rồi nha, ngay từ đầu đã bảo nhà máy xác nhận lại chính xác với bên vận chuyển xem chính xác bao nhiêu, thế mà nhân viên nhà máy sống chết bảo 1,5ml, giờ tự nhiên lòi thêm 500k nữa mà vẫn chưa nhúc nhích được đoạn đường nào nhé, 3 ngày trôi qua rồi. Thế là đành chấp nhận bù lỗ ra 500k cho bên vận chuyển hàng về kịp cho khách.
    7 ngày sau, tính từ lúc bị bù ra 500k, em lại gọi đt cho bên vận chuyển hỏi hàng đã đến đâu rồi sao mãi chưa thấy gì, ak ak bọn họ trả lời em tỉnh bơ nhé " Hàng mới bốc lên xe chạy sáng hôm qua" ối mẹ ơi, lúc đấy em điên lắm, tức nghẹn lên đến cổ, gần khóc luôn vì cái bọn làm ăn kiểu không có trách nhiệm này, 10 ngày của em trôi qua rồi mà quãng đường của em là 3500km, mà nó trả lời em 1 câu tỉnh bơ, nó lại cho em nghe bài " chờ đò" bảo là 3 ngày sau đến nơi.
    4 ngày sau em gọi đt hỏi hàng đến đâu rồi, bọn nó cứ ngớ người ra cho em số đt bảo là gọi cho người này để hỏi, em gọi thằng nào cũng không biết gì, gọi 3,4 thằng nào cũng ấm a ấm ớ không biết hàng đang ở đâu. Lần này đúng là em 3 máu 6 cơn lên rồi em gọi đt mắng cho bọn nhà máy 1 trận, nhận tiền của khách xong nó giao hàng cho cái vô trách nhiệm để nó cho em chờ dài cổ, điên quá, hôm nay là đến ngày thứ 14 rồi mà em vẫn chưa nhận được hàng để giao cho khách, em cũng đang lo lắm đây, nghe mắng có khi thấy bình thường, vấn đề ở đây là uy tín của mình, vì em chỉ đặt hộ để lấy chỗ đi lại về sau, không được đồng tiền nào, lại còn bị bù thêm tiền, đã thế lại còn bị tổn thọ vì gặp phải bọn điên khùng kia nữa, tức quá đi mất....

minhngockl thích bài này.
  5. minhngockl

cảm ơn mọi người em cũng đang gặp trường hợp trên và đã khắc phục sự cố tuy nhiên khoản lỗ là không tránh khỏi công sức đế làm hết trách nhiệm cũng lớn thôi từ lần này học được một bài học nhớ đời luôn trong kinh doanh mà ai cũng gặp phải cố gắng khắc phục thôi không được bỏ cuộc ạ cảm ơn mọi người nhé

6. jeremy_081090

hix...e khuyên bác lần sau nếu làm ăn thì nên trực tiếp.lơ mơ thế mà nó có lừa an trọn thì bác cũng há mồm. kiện ai bay giờ. dân chợ búa, rách việc lắm. mà hàng gì thế bác.

7. sandeebui

sandeebui Thành viên chính thức

Bọn vận chuyển nào đó mẹ nó? Tớ làm bên giao nhận đây, có cần tớ giúp gì khâu vận tải k?

8. sauen

sauen Thành viên mới

mẹ cháu làm bên vận tải nào thế bên mình nhiều khi cũng cần tới vận chuyển giao nhận nè nếu đc mẹ cháu giúp thì hay quá

9. justtime

justtime Thành viên mới

Sự cố này chắc là do bên vận chuyển chưa xếp đủ xe nên cứ chờ chưa đi.Chạy đường dài mất nhiều chi phí lắm, nên nhà vận chuyển cứ phải chờ đầy thùng mới chạy. Mà bên nhà máy cũng có hợp đồng với vận chuyển mấy ngày hàng ra đâu, hàng nhiều đủ xe thì đi luôn, hàng ít thì chờ, nên cũng khó bắt lý họ được. Nếu mình biết vấn đề thế, khi thấy sự cố không thuận, đổi ngay vận chuyển chắc sẽ tốt hơn.

Chỉ biết an ủi mẹ là, thôi số đen, chắc sao xấu chiếu :D. Đen rồi lại đến đỏ, chờ kiếm quả khác bù vậy.

roma thích bài này.
  10. roma

Em cũng biết là phải chờ xe để ghép hàng nhưng nên đã trừ hao ra mấy ngày rồi, vấn đề là nó cứ quanh co không nói thật, điên lắm 15 ngày đi 1 đoạn đường chưa đến 3000km, hôm nay vẫn chưa giải quyết xong nữa ạ, em lại gặp thêm 1 bọn nữa rồi, quãng đường còn lại 500km mấy hôm trước báo với em là 3 ngày đến nơi, hôm nay lại báo 1 tuần, ak ak

11. roma

là bọn ở bên Tàu cơ bác ạ, mấy hôm nay nó làm em điên quá, em lôi hết cả đống vốn tiếng Trung ra để mắng cho bọn nó tanh bành khói lửa, mà nhân tiện em cũng hỏi bác nhà bác có công ty vận chuyển trong nội địa á, em cũng đang có nhu cầu.

12. justtime

justtime Thành viên mới

Mình cũng thỉnh thoảng lấy hàng bên TQ về, đi qua cửa khẩu Lạng Sơn. Bên TQ thì họ làm ăn có uy tín lắm, mình tin là thế. Nhưng chắc là mẹ mắc đoạn từ cửa khẩu về hà nội. Cái này bên vận chuyển cho mình hay đi bằng đường sắt. Đến ga GL, họ có xe bốc và chuyển tận nơi cho mình. Mình thấy pro lắm.

13. mephuongchi020808

mephuongchi020808 Thành viên tích cực

Em cũng thấy bọn trung quốc làm ăn uy tín lắm mà, nó chăm hàng nhiệt tình như chăm con ý chứ, nhưng chỉ có điều cái bọn vận chuyển giữa hai biên giới đó, thỉnh thoảng nó cũng giở trò,
    @chủ top. chia sẻ với mẹ nó, sự cố trong kinh doanh thì lúc nào cũng có cả, thôi thì trao đổi với khách hàng sự thực để họ thông cảm. Họ cũng làm kinh doanh mà, cho nên họ hiểu

14. minhngockl

em chưa bao giờ kinh doanh với ngoại quốc cả nên không biết tương lai mà xuất hàng đi quốc tế được thì tốt quá có mẹ nào kinh doanh hàng xuất khẩu không ạ ?

15. jeremy_081090

e không nhầm bên TQ có dịch vụ chuyển hàng về tận HN và HCM mà đấy là nhỏ lẻ.còn to tay nhât là công ty Hồng Phát ấy.

roma thích bài này.