hothot mùa thi đh.nên cho con thi lại vào năm sau

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi starless109, 11/4/2012.

1. starless109

starless109 Thành viên tập sự

tôi có 1 đứa e năm nay thi hết 12 và thi đại học
    nhưng tôi biết là e học kém chỉ đủ khả năng thi tốt nghiệp có thể đỗ còn đại học thì chắc là không thể
    vậy tôi muốn hỏi là có nên cho e thi lại vào năm sau không hay là kiếm 1 trường trung cấp rồi cho e học
    mong nhận dc phản hồi từ bạn đọc chứ giờ gần thi tốt ngiệp rồi mà tôi rất phân vân chưa có hướng giải quyết

tkssssssss

Xem thêm các chủ đề tạo bởi starless109
    Đang tải...

2. coizin.phy

coizin.phy Thành viên tập sự

Ðề: hothot mùa thi đh.nên cho con thi lại vào năm sau

Nếu em bạn và gia đình vẫn thực sự mong muốn vào đại học thì năm nay ko thể thì mình vẫn có thể thi tiếp năm sau. Còn trường hợp em ý thực sự ko muốn học nữa, hoặc quá chán nản với việc học rồi thì tốt nhất ko nên bắt ép em ấy làm gì; sau khi thi tốt nghiệp có thể thi cao đẳng, cao đẳng ko được thì học trung cấp . Cũng nên tìm kiểu trung cấp học để xác định ra đi làm được chứ đừng như nhiều bạn học sinh chỉ chọn trường đi học cho gọi là có , như vậy học tốn tiền của gia đình mấy năm ra vẫn chả dùng gì. Là con trai có thể học sửa chữa điện máy, thiết bị sau đi làm trong siêu thị điện máy, xí nghiệp nhà xưởng , ko giàu nhưng thừa sức nuôi bản thân, còn có chí phấn đấu thì 1 thợ giỏi còn hơn trăm ông thầy dốt .Còn nếu con gái thì có thể học về y dược . Ra trường kiểu gì cũng mất kha khá để vào bệnh viên, còn ko thì đi làm y tá ở bệnh viện tư, phấn đấu học tiếp . Đừng chọn những ngành về kinh tế trừ khi gia đình bạn đảm bảo việc làm cho em ý suốt thời gian em ý đi làm bởi kinh tế đã quá bão hòa, đến đại học ra trường còn cạnh tranh khốc liệt huống chi là mình có bằng cấp thấp hơn họ .
    Bản thân em gái mình hoạt động trong ngành giáo dục, đi gia sư cho các nhiều gia đình có điều kiện nhưng con cái họ ko muốn học 1 chút nào, chỉ học theo kiểu chiều cha me. Trông các em ấy học hành vất vả cũng đáng thương lắm.
    Mình chia sẻ và đóng góp như vậy để bạn và gia đình định hướng dựa trên quyết định của bạn thân em bạn chứ đừng bắt ép em ý .
    Thân. :D

starless109 thích bài này.
  3. nghị quế

nghị quế Bắt đầu tích cực

Nếu em muốn học TC hãy pm cho mình, mình chuyên về mảng này mà.

4. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Mình thấy các bạn học trung cấp ra nhanh làm được việc mà lương cũng cao đó chứ, căn bản trong lúc học cần phải trau dồi kn
    sau này vừa làm vừa học nâng cao cũng được mà
    phải cho đi thi năm sau mới có KN mà thi tiếp bạn ạ

5. starless109

tkssss cả nhà
    mình đã hỏi í kiến e mình .mình đã suy nghĩ.
    mình quyết định không cho e thi lại năm sau vì chưa chắc đã đỗ và quy chế thi đại học thay đổi từng năm thế này mình sợ...
    mình đã nhờ 1 chị người quen chạy cho e mình và 1 bạn nữa chạy vào học tại chức trường đại họngc oại thương
    không biết thực hư thế nào chuyện chị í kể cho mình là chị í có thể chạy vào học tại chức tất cả các trường
    1 lần nữa xin comment các b về thực hư chuyện này.
    nếu chạy mình sẽ phải bỏ ra số tiền khá cao mà không chạy thì phí thời gian trẻ để tuổi học tập ccủa e mình

6. me_ngoc

me_ngoc Thành viên tích cực

bạn ơi. bạn phải xem xet cho kĩ việc chạy đh thế này nhé. Bây giờ thanh tra các trường Đh cũng khá nghiêm đấy. Nếu bị thanh tra là tiền mất+ đuổi học chưa kể sẽ phải bị kỉ luật 3 năm ko dc thi nữa đấy. còn nếu làm hồ sơ che mắt dc thanh tra thì ko sao. trường tớ mới năm ngoái có 4 em đấy

7. starless109

cám ơn b,
    mình chấp nhận mạo hiểm
    mình đã nghe chị họ mình nhờ chạy cho con chị í ok trường Xây Dựng đang học năm 2
    chính chị mình đang nhờ
    mình đã đặt tiền cho chị đó trước 6 triệu và xong thì m trả đủ thêm 3 triệu nữa
    b xem như thế là đắt hay rẻ
    cho mình nhận xét nha
    tkssssss for ...

8. thaolinh002

thaolinh002 Thành viên mới

Mình nghĩ còn tùy vào ý chí và sự quyết tâm của e bạn nữa kia. Nếu gia đình hướng cho nó thi lại vào năm sau nhưng bản thân nó không cố gắng thì cũng không ăn thua đâu. như thế thì phí hoài mất 1 năm. chi bằng kiếm cho nó 1 cái trường nghề nào đó, cho nó học

9. starless109

tkssss u vinamilk
    mình đã hỏi thì dc biết c này chuyên chạy tại chức và liên thông trường xây dựng,kinh tế, ngoại thương và bách khoa nên mình thấy thế là hợp lí và an tâm hơn:d

10. MẹThỏcon

MẹThỏcon Thành viên rất tích cực

Mình không biết em bạn lực học đến đâu, liệu có đủ được điểm sàn đại học không? Có thích học về kỹ thuật không? Nếu em bạn mà thích học về kỹ thuật và cố để đủ điểm sàn đại học thì có thể thi trường mình - Đại học Sân khấu Điện ảnh Hà Nội - khối A - hai ngành Công nghệ kỹ thuật điện tử (học về âm thanh, ra trường có thể làm về âm thanh cho phim, cho ca nhạc, làm ở phòng thu hoặc bộ phận âm thanh của các đài truyền hình) ngành Công nghệ điện ảnh truyền hình (học về dựng phim - ngành này nếu học tốt thì không hết việc, chỉ cần 1 cái máy tính tốt thì ngồi đâu cũng làm được việc, nếu là con gái thì rất tốt vì có thể làm tại nhà, mà con gái thì có thể kiên nhẫn hơn con trai). Sinh viên trường tớ ra trường chưa thấy bạn nào thất nghiệp cả.
    Trường mình chỉ cần đạt điểm sàn đại học là OK, nếu không đủ điểm đại học thì được xét tuyển vào hệ cao đẳng luôn. Trường mình không tổ chức thi mà chỉ xét tuyển nên em bạn phải nộp hồ sơ thi nhờ ở một trường đại học khối A nào đó nhé.

11. tuanarch87

tuanarch87 Thành viên tích cực

Theo em thì có 2 xu hướng ngành nghề là lao động chân tay và lao động trí óc,nếu xác định lao động trí óc thì nên thi đại học, cố gắng và cố gắng, còn nếu có duyên với lao động chân tay thì có thể học nghề và khởi nghiệp với cái nghề sửa chữa gì đó :)

12. starless109

tksss b
    1í tưởng tuyệt vời
    mình cũng đã đưa tiền và mình đã hỏi rõ về chị này có khả năng chạy dh tại chức thật
    mình sẽ chạy cho em mình vào bách khoa vì e í thích trường này và mình cũng thích:D:))

13. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

Chị ơi, ch chạy vào ĐH nếu ko đủ điểm bây h quá khó, nếu trên điểm sàn và thiếu điểm chuẩn vào trường 0,5đ thì còn có thể, chứ trên mức đó thì vô cùng khó, có tiền cũng khó mà làm được chị ạ :)
    Theo e năm nay chị cứ cho e chị đi học CĐ đi, nhiều trường CĐ lấy điểm thấp mà, coi như đó là 1 chỗ dựa, lúc đó tinh thần sẽ tốt hơn để ôn thi. Nhỡ năm sau có thi trượt nữa cũng ko phí 1 năm học.

14. annatolia307

annatolia307 Thành viên đạt chuẩn

Em chỉ có 1 câu chân thành: quan trọng em chị phải thích cái sẽ học, sẽ làm, đừng quan tâm nhiều đến bằng cấp.

Công ty cũ của em có nhiều bạn lương 8 chữ số mà học trường dậy nghề, những bạn khác (cũng học trường này) làm freelance mà toàn dùng macbook pro, chơi máy ảnh, thu nhập gấp mấy lần em (học đại học ra)

Em mà biết trước có cơ hội như thế này thì cũng không cố học đại học làm gì, híc