Cần giúp: Hu hu, các mẹ có ai biết bệnh SÙI MÀO GÀ biểu hiện ntn và chữa trị ntn tốt nhất k giúp em

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi su_yeu, 5/5/2012.

1. su_yeu

su_yeu Thành viên đạt chuẩn

Cách đây khoảng hơn 1 tháng em phát hiện bị mọc mấy vết sần sần ở 2 bên mép. Triệu chứng ban đầu lúc em phát hiện ra là bị sùi, ngứa, đau, rát, ra nhiều khí hư có mùi rất khó chịu. Em cũng hoang mang lắm không biết làm sao, tra hỏi chồng thì chồng k có vấn đề j. Em chỉ nghĩ mình bị nấm thôi nên kiên trì giữ VS sạch sẽ, ăn uống điều độ được khoảng 1 tuần thì ngứa + đau + rát + ra khí hư có mùi khó chịu hết trở lại bình thường nhưng mấy nốt sùi vẫn còn. Em cũng k để ý nữa nhưng 1 thời gian sau thấy có vẻ mấy nốt sùi có phát triển thêm ra, hixx. Em lên mạng tìm hiểu thì có vẻ như là bị Sùi mào gà, em hoang mang lo lắng lắm nhưng cũng k dám đi khám, chồng phải động viên mãi em mới đồng ý để chồng đưa đi. Qua tìm hiểu em quyết định qua bác sĩ Minh mà trước ở 49 Bát Đàn chuyển về nay khám ở phòng khám Đức Minh 32 Phùng Hưng ấy ạ, hixx. Vào cửa mất 100k tiền khám, lên ngồi đợi gần 2 tiếng bác sĩ Minh khám cho e 1 lúc rồi đưa mẫu cho em lên phòng xét nghiệm, xuống bác sĩ kê thuốc cũng k nói bị sao em thấy ghi nấm j đó, em hỏi bác liệu có fai cháu bị SMG k ạ, bác nói có thể bị đấy cứ về uống thuốc xem có đỡ k rồi 10 ngày sau khám lại. Hix, xuống em fai nộp thêm 160k tiền xét nghiệm nữa mà vẫn chưa biết rõ bị bệnh j? Em cũng chưa dám mua thuốc vì nghĩ uống thuốc liệu có khỏi k? 10 ngày sau đến khám không biết có fat hiện thêm j k hay lại mất thêm 1 đống tiền nữa. Hixxx.
    Sau đó thì là nghỉ lễ 30/4 em cũng tạm quên và đi biển cùng gia đình, sau khi về em lại bị hơi ngứa + ra khí hư nhưng k có mùi. Không biết là em bị nấm do nước ở khu du lịch không tốt hay là biểu hiện của bệnh Sùi mào gà? Các chị có chị nào có kinh nghiệm thì tư vấn hộ em với. TRiệu chứng, biểu hiện của bệnh ra sao ạ? Em nên đi khám ở đâu uy tín và tốt nhất ( theo đánh giá, kinh nghiệm của các chị )? Chi phí chữa ra sao ( em cũng quan tâm đến vấn đề này vì hiện e mới nghỉ việc ở nhà nên kinh tế 2 vợ chồng khá eo hẹp )? Bệnh này có ảnh hưởng đến việc có bầu không ạ??
    Em mới lấy chồng 5 tháng. TRước khi quan hệ với em chồng em có bị nổi mấy nốt nhỏ nhưng hiện giờ đã hết, không biết liệu có fai em bị lây của chồng không ạ? Em cũng chỉ hỏi và dặn dò anh ấy thôi chứ cũng không chì chiết j vì chuyện cũng đã rồi bây giờ tìm cách chữa tốt nhất thôi vì 2 vợ chồng đang muốn có em bé ạ.
    Các anh, các chị có kinh nghiệm gì thì chia sẻ giúp em với ạ. E xin chân thành cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi su_yeu
    Đang tải...

2. su_yeu

Ðề: Hu hu, các mẹ có ai biết bệnh SÙI MÀO GÀ biểu hiện ntn và chữa trị ntn tốt nhất k giúp

Ôi, không có mẹ thông thái nào giúp được em ạ :(

Thuốc Nam Bôi Teo Trĩ thích bài này.
  3. su_yeu

Ðề: Hu hu, các mẹ có ai biết bệnh SÙI MÀO GÀ biểu hiện ntn và chữa trị ntn tốt nhất k giúp

Toàn các mẹ vào đọc thui ạ :( không ai có kinh nghiệm j giúp em sao??? Hix.

4. toronto

toronto Thành viên đạt chuẩn

kinh nghiệm gì, bệnh này giờ có thì vẫn có ng bị, nhưng k nhiều vì giữ vệ sinh tốt khi sinh hoạt tình dục. nếu bạn muốn biết bạn có thể lên các trang báo xem có nhiều lắm, còn chưa trị thì tốt nhất khuyên bạn là k nên nghe em mách thủ thuật hay tuyệt chiêu gì cả, cách tốt nhất bạn nên ra bác sĩ khám và kê đơn thuốc, khám linh tinh, tự chữa rồi lại khổ cả đời, ân hận suốt đấy, chúc bạn mau khỏi nhé

su_yeu thích bài này.
  5. mesalen

mesalen Thành viên tập sự

Mình đánh bài trả lời cho bạn rất dài chia sẽ kinh nghiệm từ mình nhưng khi đánh xong gửi đi bị lỗi nên mất hết.
    Vì mình cũng từng bị như bạn đi khám nhiều bsi chuyên khoa sản họ kết luận không phải bị sùi mào gà, đi khám bsi da liễu ban đầu họ nói bị sùi mào gà nhưng mình nói bsi khoa sản nói ko phải thế là họ kết luận bị viêm nan lông. Đến bây giờ mình đã đốt gần 1 năm mà ko thấy tái phát, bạn nên đi khám nhiều chỗ và làm xét nghiệm HPV (vì virus HPV gây bệnh sùi mào gà).
    Mình bị như thế này nhưng vẫn có thai và sinh con bình thường.
    Chúc bạn mau lành bệnh và sớm có tin vui.

su_yeu thích bài này.
  6. minhchau1386

minhchau1386 Thành viên tập sự

Không biết giờ bạn có cần thông tin nữa không nhưng mình được biết Sùi mào gà là bệnh không thể chữa khỏi, bất cứ lúc nào có thể tái phát, nhưng nếu phát hiện ra bạn ngay lập tức đi điều trị thì sẽ không bị sùi to và không lan nhanh sang các phần khác. Có hai phương pháp điều trị mà mình biết.

1. Đốt điện: Sẽ ngửi thấy mùi thịt khét lẹt, và nốt sùi chỉ khỏi ở chỗ đốt
    2. Chấm thuốc: Vùng điều trị sẽ rộng, khả năng khỏi hoàn toàn các vết sùi là chắc chắn, tuy nhiên vi rút thì vẫn tiềm tàng trong cơ thể và tái phát khi có điều kiện thuận lợi.

Chúc bạn sớm khỏi bệnh và bình an nhé.

su_yeu thích bài này.
  7. anhduong09

anhduong09 Bắt đầu tích cực

Không phải sùi mào gà đâu, vì bệnh này đặc biẹt lắm, các bs nhìn thấy sẽ phát hiện ra ngày
    chỉ là nâm và bị ngứa thôi

su_yeu thích bài này.
  8. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Em có thể đến BV Đa khoa 98 Hàng Buồm hỏi bác Nga: bác là người rất tốt (tốt theo nghĩa Y ĐỨC nhé!) . Nếu bệnh cần chữa thì chữa , ko phải bệnh thì bác đuổi về ngay. Vì bạn chị suốt ngày đi chữa viêm: đi đâu họ cũng bảo viêm và đặt thuốc luôn. Bị liên tục, tháng nào cũng đặt thuốc. Thế mà đến , bác soi rồi bảo: âm đạo sạch thế này cháu bảo có bệnh gì? Và đuổi bạn chị về. Từ đó đúng là nó ko kêu gì nữa. hihi.

su_yeu thích bài này.
  9. www.Changagoi.com

www.Changagoi.com Đủ quyền lập Họ

nếu muốn biết chắc chắn là chị có bị sùi mào gà hay không thì chị phải đi xét nghiệm máu(HPV). Nếu đúng là sùi mào gà thì bs sẽ chỉ định cho chị đi đốt laze hoặc chấm thuốc nếu vết sùi nhỏ kết hợp vs một số loại thuốc tăng cường miễn dịch nữa, có bs còn cho dùng cả thuốc chữa herpes( acyclovir). Bệnh có thể tái phát khi sức đề kháng của chị kém, cũng có người sau khi đi đốt thì không bị ại nữa. Nói tóm lại là chị phải đi đến những địa chỉ khám chữa bệnh uy tín chứ đừng đi chữa lung tung kẻo tiền mất tật mang, lại ảnh hưởng đến việc sinh con sau này nữa.

su_yeu thích bài này.
  10. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Ko phải SMG đâu bạn, bạn chỉ bị nấm thôi, m đã từng bị i sì như bạn luôn, đi kahsm xét và ko có kết quả nào kết luận là bị SMG, mặc dù trc đó bs đã khẳng định là SMG, rồi m về vệ sinh bằng nước muối ấm rùi đặt thuốc, sau đó hết luôn, giờ ngon lành, chả bị sao cả.

11. su_yeu

Cảm ơn các bạn rất nhiều. Mình cũng xác định là mình không thể bị SMG được. Từ đó đến nay mình vệ sinh sạch sẽ, tâm lý cũng thoải mái, các vết sùi cũng k phát triển mà mình thấy còn có vẻ ít đi. Mình sẽ qua khám chỗ bác Nga - BV đa khoa 98 Hàng Buồm xem như thế nào.
    Thank tất cả mọi người!

12. yumehuynh

yumehuynh Thành viên tập sự

hjx, tình hình là e cũng bị như chị này. cách đây mấy tháng e cũng có đi khám, trên sổ khám bệnh ghi là nấm cadinac hay gì ấy, sau 1 tuần dùng thuốc theo đơn thì e hết. nhưng bi giờ e lại bị lại như thế, cũng có nhưng nốt nhỏ, ngứa, có mùi hôi, e thấy trên mấy diễn đàn kia mấy chị kêu dùng lá trầu nấu nước, rồi xông và dùng nước đó để rửa. e làm đc 2 ngày rồi, thấy có đỡ, nhưng mà ko biết nó có bình thường lại đc ko. hjx.

13. beto1

beto1 Banned. Cẩn thận người này không trung thực!

theo mình nghĩ có thể bạn vệ sinh chưa tốt sau khi vc qh nên có thể bị viêm thôi, bạn có thể mua túi muối natri bán ở các hiệu thuốc về rửa hàng ngày cũng rất tốt

14. namkhoathanhtri

namkhoathanhtri Banned

Sùi mào gà ở nam giới

Với nam giới , sùi mào gà thường xuất hiện ở rãnh quy đầu, bao quy đầu, miệng sáo, phần đầu của niệu đạo trước, da bìu. Có trường hợp tổn thương bao phủ cả bộ phận sinh dục, các nếp gấp bẹn, vùng quanh hậu môn và bên trong hậu môn.

Một số trường hợp do vệ sinh kém hoặc có thể lây bệnh do cọ xát vào vùng da bị tổn thương của người mắc bệnh. Vì thế khẳ năng lây truyền rất cao, hơn nữa những người nhiễm virut HPV đa số không có triệu chứng khó có thể phát hiện được bằng mắt thường.

Khi sùi mào gà không được điều trị sẽ có thể gây ra các biến chứng như nhiễm khuẩn, chảy máu, cản trở giao hợp hoặc cản trở thai sổ trong khi sinh.

Trong một số trường hợp các triệu chứng của sùi mào gà có thể biến mất một cách tự nhiên, nhưng không có nghĩa là khỏi bệnh mà các dấu hiệu chỉ tạm thời lắng xuống, sau một thời gian sẽ tái phát trở lại.

Hiện tại thì vẫn chưa có điều trị nào có thể chữa khỏi dứt điểm căn bệnh này. Các biện pháp can thiệp chỉ có tác dụng ngăn chặn sự phát triển và lớn lên của các mụn sùi nhưng không thể diệt tận gốc được mầm bệnh. Các biện pháp được áp dụng hiện nay là phẫu thuật lạnh, hóa chất gây bỏng, đốt điện hoặc laser... Hiệu quả của mọi phương pháp đều rất khiêm tốn nếu như không muốn nói là thất bại, tỷ lệ tái phát rất cao. Vì vậy, phần lớn bệnh nhân sùi mào gà đều phải chấp nhận chung sống với mầm bệnh này. Nhưng ngườibệnh vẫn cần phải lấy hết các tổn thương (u nhú, mụn cóc) để đề phòng tái phát và thường xuyên đến bác sĩ kiểm tra.

Dù không có chống chỉ định trong việc lập gia đình và có con ở người nhiễm HPV. Tuy nhiên, người bệnh cần được chẩn đoán sớm, điều trị đúng đắn và được theo dõi, giúp đỡ cả khi chưa có thai và khi chuyển dạ.

Để phòng bệnh, cần đảm bảo vệ sinh cá nhân như rửa sạch bộ phận sinh dục bằng nước và xà phòng thích hợp trước và sau khi quan hệ tình dục. Việc dùng bao cao su có thể dự phòng được bệnh sùi mào gà và các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác.

15. namkhoathanhtri

namkhoathanhtri Banned

Mắc sùi mào gà nên điều trị bằng phương pháp nào

Hỏi: Chào bác sĩ, năm nay em 24t hiện tại em đang là sinh viên, do một lần tò mò em đã qua đêm với gái mại dâm mấy hôm sau em thấy cậu nhỏ có hiện tượng có những mụn mọc thành cục nhỏ, không đau, hồng hoặc hơi nâu, bề mặt xù xì, hình thù như hoa lơ, đôi khi thấy ngứa theo tìm hiểu thì đó là bệnh sùi mào gà.

Hiện tại em đang rất lo lắng mong bác sĩ tư vấn giúp em sùi mào gà có chữa khỏi được không và cách chữa sùi mào gà nhanh chóng.

Trả lời:

Sùi mào gà sinh dục là một bệnh lây truyền qua đường tình dục, có thể gặp ở cả nam và nữ do vi-rút sùi mào gà (HPV) gây ra. Tổn thương là u nhú màu hồng tươi, mềm, không đau, dễ chảy máu khu trú ở âm hộ, hậu môn, dương vật, lỗ niệu đạo... Bệnh có nguy cơ gây ung thư cổ tử cung, dương vật và hậu môn. Ða số bệnh nhân nhiễm vi-rút sùi mào gà không có triệu chứng.

Ðiều trị sùi mào gà ở nam giới:
    Bệnh sùi mào gà gây ra do virus tên là Huma papiloma virus (HPV) truyền qua đường tình dục nếu quan hệ tình dục không an toàn. Như vậy phòng lây tốt nhất là phải quan hệ tình dục an toàn, dùng bao cao su. Sùi mào gà là một bệnh mà hiện nay chưa có thuốc điều trị diệt vi-rút, do vậy người bệnh có thể mang bệnh suốt đời ở tình trạng có biểu hiện triệu chứng hoặc không có triệu chứng. Các phương thức điều trị sau đây chỉ có tác dụng làm giảm triệu chứng hoặc loại trừ thương tổn mà không khỏi bệnh hoàn toàn. Điều trị bằng cách:

+ Bôi thuốc tại chỗ diệt
    + Đốt Laser, dùng áp Nitrơ lỏng tại chỗ.
    + Tái phát nên phẫu thuật cắt bỏ.

Ðối với mọi trường hợp sùi mào gà, cán bộ y tế cần xác định và điều trị cho (các) bạn tình.

Sùi mào gà ở vùng sinh dục ngoài và hậu môn:
    Axit Trichloacetic 30% bôi ngày 1 lần, hoặc
    Podophyllin 10 - 25% bôi mỗi ngày 1 lần hoặc 2 - 3 lần 1 tuần.
    Ðốt lạnh bằng Nitơ lỏng hoặc đốt điện, la-de, hoặc
    Phẫu thuật cắt bỏ hoặc nạo.

Thông tin và tư vấn:
    Hiện nay không có thuốc diệt vi-rút sùi mào gà, do vậy người bệnh sẽ mang mầm bệnh này suốt đời có thể có biểu hiện triệu chứng lâm sàng hoặc không có triệu chứng. Có nguy cơ lây cho bạn tình và nguy cơ gây ung thư dù không có triệu chứng của bệnh.

Các hậu quả của nhiễm vi-rút sùi mào gà, nhất là nguy cơ ung thư sinh dục nếu không được điều trị. Bệnh nhân nữ cần được tư vấn xét nghiệm phiến đồ cổ tử cung định kỳ hàng năm.

Bạn tình cần được thông báo đến khám, điều trị và tư vấn vì sùi mào gà thường không có triệu chứng.Những trường hợp được chẩn đoán sùi mào gà cần được tư vấn xét nghiệm HIV, đặc biệt là các trường hợp sùi rộng, nhiều vì đây là dấu hiệu suy giảm miễn dịch.

Vì thế bạn không nên tự ý mua thuốc về bôi mà nên tới khám tại các phòng khám chuyên khoa nam học hoặc da liếu để được điều trị tốt nhất tránh các biến chứng đáng tiếc cũng như làm bệnh sùi mào gà nặng lên.

16. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

Mình cũng nghĩ là mẹ nó bị nấm thôi, giờ nhiều loại nấm lắm, mẹ nó cứ bình tĩnh vì bệnh gì thì cũng chữa trị được hết thôi mà

17. matongrungsonla

matongrungsonla 0912 601 315

Quan hệ tình dục không an toàn lây nhiễm các bệnh nguy hiểm quá

18. Chu Nhật Hà

Chu Nhật Hà UY TÍN-THÂN THIỆN

hic, em nghe nói bệnh này khó chữa và ghê lắm, chắc phải khám bác sỹ chuyên khoa ấy

19. doanhamimi0805

doanhamimi0805 Bé Mi Mi

em cũng từng bị như mẹ nó,nhưng mà em bị viêm cơ.Em cũng bị sùi rùi nổi nốt 2 bên mép,chỗ lông thì đau rát,âm đạo thì ngứa và da khí hư mùi rất khó chịu.Em đi khám bác sĩ thì nói em bị viêm cho em kê thuốc và nước rửa,em dùng thuốc và nước rửa hàng ngay 1 thời gian là nó hết.Nhưng mà em đi tìm hiểu thì tại nước nhà em là nước giếng khoan,nó lọc ko sạch sẽ còn nhiều vi khuẩn và sắt.Nên việc em bị viêm là tất nhiên nhiều phụ nữ ở khu em cũng thế,nên em đành chấp nhận sống với nước ko sạch thôi:(

Thuốc Nam Bôi Teo Trĩ thích bài này.
  20. lananhklink

lananhklink Thành viên tập sự

Đúng rồi, phải làm xét nghiệm HPV, kể cả các bác sỹ lâu năm cũng cho xét nghiệm cho chắc chắn. Nhưng nói thật là bạn phải nhanh chóng xử lý vụ này đi bạn ah, nếu không thì chồng nó cũng hoang mang đấy. Mà Ông xã mà sợ không dám gần gũi nữa thì,....
    Nhanh bình phục nhá bạn