huhu các mẹ cho em xin ý kiến. nhờ mod 1 ngày thôi ah

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi minhanhxinhxinh, 20/3/2013.

1. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Ðề: huhu các mẹ cho em xin ý kiến. nhờ mod 1 ngày thôi ah

Bạn thay cho con là phải rồi. Để thế đi ngủ vừa dễ nhiễm lạnh, vừa ngứa ngay khó chịu ý chứ. Nhưng dù sao ở cùng bố mẹ chồng thì dĩ hòa vi quý vẫn hơn. Rút kinh nghiệm lần này, lần sau lẳng lặng mà thay không phải nói với ông bà cho yên cửa yên nhà.

Đang tải...

2. thamtht

thamtht Thành viên tích cực

Hahaha. Con tớ chơi ko chịu đi dép, cho con ngủ, lau chân cho con xong, online thì đọc đc topic của b, buồn cười quá.
    Bố mẹ chồng bạn giống mẹ chồng tớ, kiêng đủ thứ mà tớ nghe cứ thấy buồn cười (chỉ buồn cười chứ hiếm khi bức xúc). Mẹ chồng tớ bảo kiêng ko cho soi gương vì sẽ chậm nói, bé nhà tớ giờ 17 tháng, cái gì cũng nói đc. Kiêng đội mũ trong nhà vì sợ lùn, kiêng ko đc đưa cháu ra ngoài ngày mùng 1 và rằm.... Nói túm lại là đủ loại kiêng. Kệ các cụ thôi, bức xúc làm gì cho nhanh già. Bạn cứ bảo: à thế à mẹ, con ko biết, từ giờ con ko thay nữa., xong rùi lên phòng, thay kiểu gì thì thay. Tớ toàn thế, có những cái ko thể làm trộm đc thì bảo chồng giải thích cho ông bà. He, ít khi tớ lên tiếng.

3. dungthaibaokhanh

dungthaibaokhanh Thành viên rất tích cực

nhìn avatar thì tôi đoán bạn cũng đã có gia đình và có con rồi!bạn phát biểu như thế là hơi liều đó!đã bao giờ bạn nghĩ làm như thế sẽ gây bất hòa với bố mẹ chồng chưa?đã bao giờ bạn nghĩ nếu có bất hòa giữa bạn và bố mẹ chồng thì ai sẽ là người khổ đầu tiên chưa?đó là chồng bạn đấy!phải đứng giữa cuộc chiến giữa vợ và bố mẹ đẻ,chồng bạn rất khó xử bạn có biết không?
    mỗi cây mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh!nếu gặp phải bố mẹ chồng kiêng cữ quá thì ta nên làm thế nào để được việc của cả hai bên chứ!
    @chủ topic: em không nên thay đồ cho con nếu có bố mẹ chồng ở đó,hoặc có thay thì giấu đừng cho bố mẹ chồng biết!Khi có bố mẹ chồng ở đó,em có thể dùng khăn màn lót tạm vào trong để cho con đỡ lạnh,đỡ ngứa ngáy khi áo bị ướt-bẩn!dù là mùa đông hay mùa hè thì có khăn màn lót bên trong sẽ khôgn sợ bị lạnh mà cũng là một cách giúp cho bé không bị thức giấc vì mẹ thay quần áo cho (nhiều bé hay hờn,nếu bị thức giấc nó còn hờn cơ:))
    trừ trường hợp bị bẩn quá,ướt quá,có lót khăn màn cũng không ăn thua thì dù cho bị chửi cũng phải thay cho bé:)
    có bố mẹ chồng cùng chăm bé thì nhiều lúc sẽ rất mệt mỏi và ức chế!nhưng cũng phải chấp nhận chứ biết sao được:)

4. MeBeHan7710

MeBeHan7710 Thành viên rất tích cực

con mình bây giờ 2 tuổi hơn rồi, ham chơi lắm, rồi lại lăn ra ngủ, mồ hôi ướt hết áo. Mẹ mình là bác sĩ thì lại toàn bắt thay áo cho cháu thôi, vì nếu để thế cháu sẽ bị lạnh là thứ nhất, rồi nếu mặc áo không thấm mồ hôi, để nước ngấm vào phần lưng, rất dễ bị viêm phổi, nhất là ở lứa tuổi nhỏ. Cho dù bạn thấm thế nào đi chăng nữa, 1 là thay áo, 2 là bật điều hòa, rồi đặt một khăn mồ hôi đằng sau lưng cháu, đến khi nào khô thì mới bỏ ra nếu không để lâu gây nóng lại ra mồ hôi vì bọn trẻ con khi ngủ hay ra mồ hôi trộm lắm. Còn ra nhiều mồ hôi trộm khi ngủ thì bạn cho cháu ăn cháo trai sẽ giảm ra mồ hôi khi ngủ đấy.

Mẹ_Cún hói thích bài này.
  5. Conlatatca2012

Conlatatca2012 Thành viên kỳ cựu

Ak! Cái này e chưa nghe thấy baoh.. N e cũng k kiêng .. Bme e cũng k kiêng.. Mỗi lần bé nhà e ra mồ hôi trộm ướt áo, bà còn lấy áo mới thay nhanh hơn cả e..:) nên e nghĩ cái j khoa học thì theo. Ví dụ sợ thay khi bé ngủ bé sẽ bị lạnh nên mẹ bé chú ý thôi, chứ kiêng kị j j đấy thì....

6. BimTomBo

BimTomBo Bim Tôm Bo -3 tình yêu

Thay là đúng, mình còn thấy khó chịu khi mặc áo bẩn đừng nói trẻ con nhạy cảm. Nhưng có mẹ nào ấy khuyên đúng đấy, mẹ nó nên cố gắng thay trứoc khi đi ngủ,nếu ko kpj thì thay giấu ông bà. Trường hợp ông bà để ý quá thì nhoè chôn khuyên,đừng dại ra mặt mẹ nó ạ. Tớ mà có gì ko ưng ý với gí đình chồng, tớ tâm sự với ox, thế là chưa kpj yêu cầu ox đã lo đi giải quyết rồi :)))

7. Mẹ_Cún hói

Mẹ_Cún hói Thành viên rất tích cực

Mnhf chưa thấy ai bảo phải kiêng như thế bao giờ, áo ướt thì nên thay, thế bé tè tràn bỉm ướt áo thì kg được thay à. Bé nhà mình thỉnh thoảng vẫn bị thế là phải thay chứ. Bố chồng bạn vô lý thật

8. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

rút kinh nghiệm lần sau là cứ im ỉm mà làm thôi ko nên nói năng gì keke

9. thaovic

thaovic Bắt đầu nổi tiếng

Hihi, vụ này theo mình đc biết là các cụ nhà ta kiêng thay quần áo, cắt tóc...làm gì đó mà thay đổi về diện mạo, quần áo trong lúc trẻ con ngủ.
    Theo suy nghĩ các cụ, khi ngủ, là hồn vía chúng ta có thể lang bạt nơi nào đó, đến lúc hồn về, nếu chúng ta thay quần áo cho bé, hồn không nhận ra cơ thể mình để nhập vào thì nguy hiểm lắm.
    Vụ này là tâm linh thôi, giống như khi cho con đi chơi về, con ngủ trên xe, về đến nhà bao giờ cũng phải đánh thức cho con mở mắt để biết mình đã ở nhà.
    Các cụ thì kiêng nhiều lắm, có điều cái nào mình biết rõ về mặt khoa học thì mình làm, cái nào chưa rõ thì cũng nên để tâm xem các cụ đúng hay sai.
    Riêng vụ này, tớ thay quần cho con khi con đái dầm (vì mẹ chưa kịp xi), luôn bảo trộm mụ con, mẹ thay quần con nhé...
    Còn con ngủ có mồ hôi thì lau khăn xô là đc mà. Cũng nhanh khô lắm

10. Mẹ Việt Hưng - Gia Hưng

Mẹ Việt Hưng - Gia Hưng Thành viên chính thức

Ngày trước khi 2 bé nhà mình còn nhỏ có lần mình thay áo cho con khi ngủ vì con vì con có trớ ra 1 ít nhưng cũng bị bà nội nhắc nhở nên sau đó mình toàn lót khăn xô như mẹ này rồi khi con dậy thay cho con sau. Nhưng nói thế thôi ướt 1 ít còn lót khăn xô được chứ nếu trời mùa hè nóng không thể đóng bỉm thường xuyên như mùa đông bé đang ngủ mà tè ra thì cũng phải thay chứ để thế sao được mà các cụ kiêng kỵ.

11. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

e cũng ủng hộ ý kiến mẹ này! Hỏi ông bà là kiêng vì điều j?? Nhiều lúc ông bà vẫn còn cổ hủ lắm! toàn kiêng linh tinh cả!

12. meyeuchuoi

meyeuchuoi Thời trang VNXK

Nếu con tè bị thấm ra áo, quần hoặc chẳng may nôn trớ ướt áo, quần thì tất nhiên ngày hay đêm vẫn phải thay cho bé rồi. Còn thời tiết này, khi ngủ các con hay bị ra mồ hôi trộm thì mẹ nên thường xuyên lau mồ hôi cho con ở lưng, cổ, ngực. Cũng không nên thay quần áo em ạ, vì lúc con đang ngủ ngon mà thay thì cũng khó và dễ làm con thức dậy, quấy.
    Ông bà thì nói cũng có ý đúng, nhưng con mình, mình biết làm gì tốt nhất cho con mà em. Cố gắng đừng tỏ thái độ chống đối ngay trước mặt ông bà lúc ấy, còn thì ông bà cũng có theo dõi mình được cả ngày đâu.

13. Mẹ nấm yêu

Mẹ nấm yêu Thành viên chính thức

hihi mình nghĩ ông bà kiêng là vì thế này: Các ông bà nghĩ khi người ta ngủ là hồn đang rời khỏi xác để đi theo những giấc mơ, đến khi muốn tỉnh dậy hồn về tìm xác thấy thay đổi như là quần áo khác, mặt có nhọ.... thì không nhận ra và đi mất. Nghe thì có vẻ ghê nhưng từ xưa mọi người vẫn bảo vậy. Nên tốt nhất tắm rửa thay đồ cho con trước khi con đi ngủ là tốt nhất bạn ah

14. Kanyumi

Kanyumi ĐẤT NỀN ĐẦU TƯ

e nói thật đấy là ngày xưa các ông bà hay vậy và rất hay bắt lỗi kiểu đó để có chuyện mà kể và rầy rà mình. mệt. ngày xưa em vẫn thay suốt, nhưng thói quen là khi làm gì với nó đều nói ra mồm. ví dụ đang ngủ mà thay áo thay quần hay gì gì đó đều nói : mẹ thay áo cho con nè, hoặc đi chơi đâu mà bé ngủ dọc đường gần tới nơi thì gọi, về qua chỗ rẽ thì gọi nó. hi hi. như mình thôi, ngủ mê ko biết mà bị mang đi đâu hay làm gì khác khi tỉnh dậy khó hiểu nghĩ mãi còn gì. với cả nghe bà ngoại cu rùa nói chả phải kiêng những cái vớ vẩn thế. ngày xưa ngta bảo ko cắt móng tay mà cắn mới cả tóc thì lấy đóm hơ. noít thật ngày xưa ko có đk thì phải thế chứ h cắt có sao đâu. móng tay mà cắn nham nhở cào mà xước mặt sau này mọc lên cũng chả đẹp.
    bé hay ra mồ hôi thì chịu khó đêm dậy lau mồ hôi cho cháu chị ạh. thời tiết dễ ốm mà ngấm lạnh vào người thì khổ. cố giữ cho con mình khỏe con khỏe chứ đã bị 1 lần thì thạy đổi thời tiết lại ốm luôn đấy.

15. melinhhai

melinhhai Thành viên tích cực

bay gio thoi dai tan tien minh nuoi con nho pai co chinh kien rieng cua minh ko pai cai ji cung nghe theo ong ba ngay xua lac hau lam.ban thay ao cho con la dung .lung tre bi uot la de bi ho.thay ao va lot khan xo vao lung moi lan khan uot thi bo ra.ke oba ko de y den oba noi ji nia cho do nhuc dau.luc bi viem phoi thi met lam.ko ai thuong con bang me !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

16. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

chắc ông bà nghĩ thay áo lúc ngủ hay lau tay lau chân thì giống như là tắm rửa thay áo lúc ....... đấy
    sao mà lạc hậu thế, ko thay để cháu nó ốm ra đấy à
    bạn có thể nói chuyện với chồng, phân tích cho chồng hiểu, để chồng bênh bạn những lúc như thế.
    thay tí tẹo thế có gì mà lạnh, tỉnh rồi lát nó lại ngủ nên k phải ob sợ là nhiễm lạnh hay làm cháu tỉnh giấc đâu, ob cổ hủ lạc hậu đấy, mệt đầu lắm.

17. MeBinvaBush

MeBinvaBush Thành viên rất tích cực

Đúng rồi mẹ nó ah, các cụ thường hay kiêng thay áo, lau mặt mũi chân tay khi trẻ đang ngủ. Nhưng vì trẻ có mồ hôi trộm, làm áo ướt nên vẫn cần phải thay để trẻ khỏi bị cảm lạnh. Nhưng khi thay áo cho trẻ đang ngủ, mẹ nó nhớ gọi trẻ (chỉ cần bảo: "bé ơi, mẹ thay áo cho bé nhé" hoặc câu nào tương tự như vậy để bảo cho trẻ biết, không phải gọi trẻ dậy đâu). Mình cũng đang nuôi con nhỏ, mình thấy bà, mẹ mình dạy mình như thế.

18. YeuBonBon

YeuBonBon Đủ quyền lập Họ

Các cụ nhắc và kiêng cũng là muốn tốt cho con cháu. nhưng Có nhiều con mẹ nó nhé! Đi ngủ mới đầm đìa mồ hôi dù là trc khi ngủ có mới tắm xong. Vậy xử lý sao , để con như vậy thì lạnh ngấm phổi là ốm.

19. Phuong Tran 86

Phuong Tran 86 Thành viên đạt chuẩn

Haiz, lại chuyện kiêng kỵ, hồi mình mới đẻ, mẹ chồng bắt ăn kiêng đúng 1 tháng đầu, toàn ăn com trắng với thịt nạc rim khô không khốc, lúc thì được quả trứng luộc, mình sợ đến nỗi cứ nhìn thấy cơm và rau ngót là sợ, ăn được 2 lưng bát cơm thì phải nôn ọe mất gần 1 tiếng mới ăn xong. hậu quả là con chậm lớn, tăng được có 8 lạng/tháng. Ôi, sinh đứa đầu chả có kinh nghiệm, các cụ bảo sao mình làm theo thế, giờ thấy con còi còi mà ân hận mãi. Giờ mẹ chồng nói gì mình cứ ậm ừ cho xong, cái gì vô lý quá mình nói lại luôn, còn nuôi con mình cứ theo kinh nghiệm bây giờ và học hỏi qua sách báo, chứ theo các cụ thì mệt và ức chế lắm.

20. chobong22

chobong22 Thành viên chính thức

Nôn trớ thì mới thay áo chủ top ạ , còn mồ hôi lưng thì lót khăn sữa vào lưng , trải đều ra cho thấm mồ hôi rồi lúc khăn ẩm rồi lại thay khăn khác , tiện hơn nhiều chứ .
    Còn vụ ông bà kiêng , thì bạn cứ ậm ừ cho qua là xong. Biết là có nhiều cái kiêng buồn cười nhưng ông bà dù sao vẫn là người lớn , nuôi chồng mình lớn đến giờ bằng bao nhiêu điều kiêng đấy :) Nhường nhịn ông bà 1 tý thì cũng chả mất gì .