Hưởng Chế Độ Ốm Đau Dài Ngày Cần Chuẩn Bị Giấy Tờ Gì?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi nguyenthanhha0334, 26/8/2020.

  1. nguyenthanhha0334

    nguyenthanhha0334 Thành viên mới

    Tham gia:
    25/8/2020
    Bài viết:
    49
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    8
    Thứ nhất, về việc hưởng chế độ khi chạy thận phải nghỉ việc
    Các vấn đề liên quan đến các trường hợp bệnh khi phải nhập viện thì khó tránh khỏi tình trạng phải nghỉ dài ngày để điều trị. Đó vừa ảnh hưởng tới sức khỏe của người lao động cũng như nhân lực làm việc của người lao động nói chung thì để được hưởng chế độ thì người lao động cũng phải đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.

    Căn cứ theo Thông tư 46/2016/TT-BYT quy định như sau:
    Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày

    1. Ban hành kèm theo Thông tư này Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày.

    2. Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày là cơ sở để thực hiện chế độ, quyền lợi cho người lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội…
    Căn cứ theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:
    Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

    Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

    Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”

    Vậy theo quy định trên điều kiện mà người lao động được hưởng chế độ ốm đau là:

    Thứ nhất, bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế;

    Thứ hai, phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

    Theo quy định của Bộ Y tế thì sẽ được hưởng chế độ ốm đau của bảo hiểm xã hội với mức hưởng quy định tại Điều 6 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì việc vợ bạn phải chạy thận phải nghỉ việc thì trường hợp vợ bạn có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền thì sẽ được hưởng chế độ.

    Thứ hai, hưởng chế độ ốm đau dài ngày cần chuẩn bị giấy tờ gì?
    Nhiều người bị bệnh phải nằm viện điều trị với thời gian khá dài mà không biết muốn được hưởng chế độ phải có những giấy tờ tờ liên quan gì để làm thủ tục hồ sơ để được hưởng quyền lợi

    Căn cứ Điều 4 Quyết định số 166/QĐ-BHXH quy định như sau:
    Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

    Trường hợp điều trị nội trú

    Bản sao giấy ra viện của người lao động hoặc con của người lao động dưới 7 tuổi Trường hợp người bệnh tử vong tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì thay bằng Giấy báo tử; trường hợp giấy báo tử không thể hiện thời gian vào viện thì có thêm giấy tờ của cơ sở khám, chữa bệnh thể hiện thời gian vào viện.

    Trường hợp chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh trong quá trình điều trị nội trú thì có thêm bản sao giấy chuyển tuyến hoặc giấy chuyển viện.

    Trường hợp điều trị ngoại trú:

    Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính). Trường hợp cả cha và mẹ đều nghỉ việc chăm con thì giấy chứng nhận nghỉ việc của một trong hai người là bản sao; hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú”.

    Như vậy, đối với trường hợp trên để được giải quyết chế độ bệnh dài ngày thì vợ bạn phải chuẩn bị giấy tờ:
    • Giấy ra viện đối với người lao động khi điều trị nội trú kèm theo giấy chuyển tuyến (nếu có);
    • Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với trường hợp điều trị ngoại trú;
    • Mẫu 01B-HSB danh sách hưởng chế độ bảo hiểm do công ty lập.
    Thứ ba, nơi nộp hồ sơ hưởng chế độ ốm đau
    Căn cứ theo Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định như sau giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản:

    Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy người sử dụng lao động.

    Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    Theo đó, Khoản 1 Điều 8 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:
    “Điều 8. Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ ốm đau

    Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100 của Luật bảo hiểm xã hội cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc”.

    Vậy trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ; công ty có trách nhiệm hoàn thiện hồ sơ và nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội để đảm bảo quyền lợi cho vợ bạn và bạn phải có trách nhiệm là hoàn tất không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.
    Các bạn có thể tham khảo bài viết về bảo hiểm xã hội khác:
    Chết do tai nạn lao động được hưởng chế độ gì không?
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenthanhha0334
    Đang tải...


Chia sẻ trang này