Hướng Dẫn Cách Bố Trí Tranh Treo Tường - A Guide To Displaying Wall Art - Tips Hay Để Trang Trí Nhà!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Nha Dep Studio, 21/8/2018.

1. Nha Dep Studio

Nha Dep Studio CÀ PHÊ SẠCH, THỰC PHẨM SẠCH

Hẳn trong các bạn có rất nhiều người từng có ý tưởng tô điểm cho tổ ấm của gia đình mình thêm sinh động bằng những bức tranh treo tường hoặc bạn là một người yêu nghệ thuật muốn thể hiện phong cách cá nhân qua các tác phẩm tranh yêu thích được bày biện một cách tinh tế trong chính ngôi nhà của mình.

Mình biết bài viết này sẽ khiến nhiều bạn "ngắm nhìn" lại các bức tường trong nhà và hình thành trong đầu những ý tưởng trang trí thú vị. Mình đã dành kha khá thời gian để nghiên cứu và tìm hiểu cách bố trí các bức tranh với nhiều cách khác nhau mà chúng ta có thể thực hiện một cách dễ dàng tại chính ngôi nhà của mình.

Bố trí tranh treo tường thường bị ràng buộc bởi rất nhiều những nguyên tắc, nhưng theo mình quan trọng hơn cả chính là "nguồn cảm hứng"...Những hướng dẫn của mình trong bài viết này sẽ phá vỡ những nguyên tắc thông thường và cho phép chúng ta tiếp cận vấn đề một cách thú vị và dễ dàng hơn. Các bạn sẽ có cơ hội thưởng thức nghệ thuật ngay trong chính ngôi nhà của mình, do chính mình tạo ra để mỗi ngày bên cạnh những căng thẳng trong cuộc sống, chúng ta được quay về với cái Tôi của chính mình.

TREO TRANH CHO TƯỜNG - THE GALLERY WALL

Các bạn có thể treo tranh phủ kín cả bức tường từ trên xuống dưới. Bạn có thể tạo điểm nhấn bằng một tác phẩm yêu thích ở vị trí trung tâm bức tường. Các bức tranh, ảnh trang trí có thể đa dạng về đề tài nhưng nên có điểm đồng nhất về tổng thể. Đó có thể là điểm tương đồng về màu sắc, phong cách hay thậm chí đơn giản là kiểu dáng khung tranh. Tùy thuộc vào bối cảnh, sở thích hay nhu cầu mà bạn có thể lựa chọn cho mình một chi tiết thống nhất để đảm bảo sự đồng điệu trong trang trí.

Với những bức tường nhỏ ở giữa cửa chính và cửa sổ sẽ là nơi tuyệt vời để bạn tạo ra một không gian nghệ thuật thu nhỏ.

Những bức tranh với nhiều kích thước khác nhau được sắp xếp vừa tầm mắt tạo nên điểm nhấn thú vị cho bức tường.

Đối với ai yêu thích nghệ thuật nhiếp ảnh có thể trưng bày các tác phẩm của mình một cách có bố cục theo hàng và cột.

Bố trí các bức tranh xen kẽ, ngẫu hứng phủ kín cả bức tường xung quanh một vật thể cố định như khung cửa, tivi hoặc một đồ nội thất với kích thước lớn.

Với cách sắp xếp này mình gọi là " CORNER GALLERY" mang cuộc sống muôn màu đến những góc tường "cô độc". Thông thường mỗi khi có ý định treo tranh bạn thường nghĩ ngay đến những bức tường trơn tru, vuông vắn mà quên đi những vị trí khác. Với minh họa trên mình tin rằng đã làm thay đổi suy nghĩ và cách nhìn xưa cũ, giúp các bạn có thêm nhiều ý tưởng mới lạ.

Treo tranh trên các bức tường dọc theo cầu thang, bạn đã làm chưa?!

THƯ VIỆN ẢNH - THE LEANING GALLERY

Bạn có thể thiết kế những kệ dọc theo toàn bộ bức tường từ cao xuống thấp và bố trí trên đó những tác phẩm nghệ thuật yêu thích cùng những vật trang trí khác. Điều đặc biệt của cách làm này là bạn có thể thay đổi vị trí của những bức tranh một cách dễ dàng, và "tha hồ" sáng tạo theo sở thích của bản thân.

Với một kệ đơn bạn có thể biến phòng ngủ hoặc phòng ăn trong nhà thành một "bảo tàng" thu nhỏ.

Dành cho bạn nào thích sự tối giản, cách bố trí đơn giản nhất là đặt các bức tranh ngay dưới nền nhà, ngầm hiểu rằng "nền nhà" là chiếc "kệ" có sẵn.

Đặt những bức tranh bên trên các đồ nội thất trong nhà. Một cách làm ko mới nhưng cũng không bao giờ "lỗi thời".

TRƯNG BÀY NHỮNG BỨC TRANH KHÔNG KHUNG - THE FRAMELESS ART

Thông thường tranh thì phải được lồng trong khung, nhưng nếu bạn muốn một điều gì đó mới mẻ và sáng tạo hơn hãy trưng bày những bức tranh một cách nguyên bản nhất. Từ đó đem đến cho ta cách nhìn đơn giản nhất. Bạn có thể sử dụng băng dính, kẹp giấy để cố định các bức tranh.

Một số hình ảnh, bản vẽ phác thảo hay bưu thiếp có thể tạo nên điểm nhấn đặc biệt cho bức tường trên bàn ăn hoặc bàn làm việc.

Chỉ bằng một tác phẩm đơn sơ dù lớn hay nhỏ vẫn có thể khơi gợi bao cảm hứng.

SẮP XẾP THEO SỐ LƯỢNG - ART IN NUMBERS

Đi theo phong cách tối giản thì chỉ cần một tác phẩm kích thước lớn cũng đã có tác động mạnh mẽ đến không gian.

Bạn không nên suy nghĩ quá nhiều và phức tạp về vị trí và cách thức để bố trí những bức tranh. Đôi khi chỉ cần một "mảnh nhỏ" cũng đủ nói lên ngôn ngữ của chính nó.

"ODD NUMBERS" cũng giống như quy tắc ngón tay cái, mọi vật theo số lẻ thì trở nên thú vị và thu hút hơn. Ba bức tranh được treo đối xứng hoặc bất đối xứng như minh họa ở trên.

"EVEN NUMBERS" - Sắp xếp các bức tranh theo số chẵn gần cạnh nhau đối xứng hoặc bất đối xứng nhằm thể hiện phong cách cá nhân, biểu thị sự cân bằng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nha Dep Studio
    Đang tải...

2. Nha Dep Studio

ĐÂY LÀ FANPAGE CỦA MÌNH CHUYÊN CẬP NHẬT CÁC SẢN PHẨM CHĂM SÓC SỨC KHỎE, CHĂM SÓC CÁ NHÂN, GIA ĐÌNH, MỸ PHẨM, ĐỒ TRANG TRÍ VÀ CÁC TIPS TRANG TRÍ NHÀ DỄ ÁP DỤNG. FANPAGE ĐƯỢC THÀNH LẬP TỪ NĂM 2016 NÊN LƯỢNG THÔNG TIN BỔ ÍCH CHO CÁC BẠN TRONG VIỆC CHĂM SÓC NHÀ CỬA LÀ VÔ CÙNG NHIỀU LUÔN...

https://www.facebook.com/nhadepstudio.homedecoration/

3. Nha Dep Studio

4. Nguyễn Hương Ý

Nguyễn Hương Ý Thành viên đạt chuẩn

cách trang trí tranh đẹp gê ^^

Nha Dep Studio thích bài này.
  5. Nha Dep Studio

Cảm ơn khen ngợi của bạn ^^ hi vọng với những thông tin nho nhỏ trong bài viết có thể giúp bạn có những ý tưởng hay để làm đẹp thêm cho ngôi nhà của gia đình!

6. Nha Dep Studio

ĐÂY LÀ FANPAGE CỦA MÌNH CHUYÊN CẬP NHẬT CÁC SẢN PHẨM CHĂM SÓC SỨC KHỎE, CHĂM SÓC CÁ NHÂN, GIA ĐÌNH, MỸ PHẨM, ĐỒ TRANG TRÍ VÀ CÁC TIPS TRANG TRÍ NHÀ DỄ ÁP DỤNG. FANPAGE ĐƯỢC THÀNH LẬP TỪ NĂM 2016 NÊN LƯỢNG THÔNG TIN BỔ ÍCH CHO CÁC BẠN TRONG VIỆC CHĂM SÓC NHÀ CỬA LÀ VÔ CÙNG NHIỀU LUÔN...

7. Nha Dep Studio

Up ^^ chúc cả nhà buổi chiều cuối tuần vui vẻ bên gia đình!

8. Nha Dep Studio

9. Nha Dep Studio

10. Nguyễn Thanh Thảo Trang

Nguyễn Thanh Thảo Trang Thành viên sắp chính thức

Đẹp quá luôn đấy :h:

Nha Dep Studio thích bài này.
  11. Nha Dep Studio

Hihi ^^ cảm ơn mẹ nhé! Đây là fanpage của mình, mẹ vào tham khảo thêm nhiều tips trang trí nhà cửa hay nữa nha...

12. Nha Dep Studio

13. Nha Dep Studio

14. Nha Dep Studio

15. Nha Dep Studio

16. Nha Dep Studio

" Đừng để cọng tóc che mất ngọn núi " khi trong cuộc sống có quá nhiều những khó khăn, trở ngại cản bước chúng ta hướng đến mục tiêu, đừng chỉ nhìn thấy những vật cản ấy trước mặt mà quên đi đích đến của mình...

17. Nha Dep Studio

18. Nha Dep Studio

19. Nha Dep Studio

Đèo Prenn hơn 9 giờ tối sương mù trắng xóa bao phủ con đường quanh co trước mắt, bao phủ từng nhánh thông lao xao bởi những trận gió lạnh lẽo hai bên đường, chảy tràn bồng bềnh bên bờ vực thăm thẳm…Dèo dài khoảng 10 km nằm trên con đường nối liền từ Đà Lạt xuống Đức Trọng. Ban ngày phong cảnh mộng mơ, lãng mạn bao nhiêu thì đêm đến với thời tiết đặc trưng nơi đây quanh năm sương mù dăng lối, nhiệt độ xuống thấp lại càng đìu hiu cô quạnh bấy nhiêu.

Những ngày tháng ấy cách đây cũng đã hơn 10 năm, đêm nào cũng vậy, đều như vắt chanh, không quản thời tiết tốt hay xấu, mưa hay sương mù, dưới đêm trời lạnh giá một mình mẹ tôi chạy chiếc xe gắn máy cọc cạch từ Đà Lạt về nhà hơn 30 km từ nhà thầy dạy nghề rang cà phê. Năm ấy tối đang học lớp 10, học xa nhà…nhà đông em nên mẹ phải xoay sở đủ thứ nghề để nuôi chúng tôi ăn học, từ nuôi heo, trồng rau màu, nấu rượu, nuôi bò tới sau này là rang cà phê…

Tại thời điểm ấy, mẹ tôi chọn nghề rang cà phê không phải vì yêu thích hay đam mê, trước đó mẹ tôi nào có hay uống cà phê, thứ nước thơm đăng đắng ấy…tất cả đều vì tìm kế sinh nhai cho gia đình, vì nuôi đàn con đang tuổi ăn tuổi học. Từ ngày mẹ rang cà phê chị em tôi quen dần với những buổi ba mẹ người thêm củi, người nhóm lò, người chuẩn bị bơ, muối, người quét, người sàng, người xay, người cân…để làm ra thành phẩm là những hạt cà phê được rang thơm lừng lựng, màu nâu nâu nhưng hạt socola bé xíu. Quen dần với hình ảnh ba mẹ lụi cụi ngồi đóng từng gói cà phê bột rồi đi giao cho các quán quanh nhà, quen dần với sự khen chê của khách hàng…tất cả đều được mẹ tôi ghi nhận và điều chỉnh trong suốt quãng thời gian hơn 10 năm ròng để đến hôm nay trái ngọt là những mẻ cà phê thơm lừng, đậm đà mang một hương vị riêng biệt từ bàn tay mẹ.

Trước đây mỗi dịp tôi về nhà sáng nào mẹ cũng pha sẵn một ly cà phê sữa để sẵn trên bàn, từ một đứa ngại cà phê đắng thì nay uống cà phê mẹ rang mỗi sáng đã thành thói quen cố hữu. Bạn là người yêu thích thứ nước màu nâu song sánh với hương thơm của đất, của nước, của gió vùng cao nguyên và vị đắng thanh thanh có hậu sẽ khiến bạn vương vấn mãi…hãy một lần thử cà phê rang nguyên chất Nhà Mình được làm ra từ niềm yêu nghề của mẹ…Bạn nhé!

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

20. Nha Dep Studio

Hoa anh đào muôn thuở (Bashō 1644-1694)

"Samazama no
    Koto omoidasu
    Sakura kana"

Khơi bao niêm nhớ vô vàn,
    Cánh hoa đào ấy chẳng tàn trong tôi !

Đào hoa trái mùa...