Hướng Dẫn Cách Làm Món Củ Niễng Xào Thịt Đậm Đà, Ngon Cơm

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 28/4/2020.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Hướng dẫn cách làm món củ niễng xào thịt đậm đà, ngon cơm:

Năm ngoái được một cô em cho mớ củ niễng rùi dạy công thức chế biến và xào nấu, thế nên là mình đã trót " đem lòng" nghiền món này rùi. Củ niễng ắt hẳn là 1 nguyên liệu còn xa lạ với mọi người. Thế nhưng chỉ cần nếm thử món ăn chế biến từ nguyên liệu dân dã này, hẳn là các mẹ sẽ rất dễ nghiền thui ý. Trong bài viết ngày hum nay, mình sẽ chia sẻ tới các mẹ cách làm món củ niễng xào thịt giản dị mà rất ngon miệng, cùng tham khảo nhé[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:

• 1 bó củ niễng:
    • 200 gram thịt nạc dăm
    • Hạt nêm, nước mắm, hạt tiêu
    • Hành lá, rau mùi
    Phần thực hiện:

• Bước 1: Trước tiên, chúng mình cùng bắt tay vào sơ chế nguyên liệu nhé: củ niễng các mẹ đem rửa sạch, bóc lớp vỏ bên ngoài, thái lát chéo mỏng như hình dưới. Chúng mình nên thái xéo kiểu này thì khi xào gia vị sẽ dễ dàng ngấm vào nguyên liệu sẽ ngon và đậm đà hơn ý. Hành lá, rau mùi rửa sạch, thái nhỏ.
    • Bước 2: Thịt heo các mẹ nên chọn miếng thịt nạc dăm(là miếng thịt có cả phần nạc và mỡ thì khi xào miếng thịt có độ ngậy và không bị khô). Thịt lợn dăm chúng mình bằm nhỏ hoặc thái miếng mỏng để xào tùy sở thích nhé. Thịt sau khi bằm nhỏ đem ướp với 1 thìa nước mắm, chút xíu mỳ chính, 1/2 thìa hạt tiêu. Trộn đều cho thịt ngấm gia vị khi xào cùng củ niễng sẽ đậm đà hơn. Ướp thịt khoảng 20 phút trước khi xào nhé
    • Bước 3: Cho chảo lên bếp. Đợi chảo nóng thì cho vào trong chảo 3 thìa con dầu ăn. Dầu ăn nóng các mẹ trút thịt vào, đảo đều trên lửa vừa đến khi thịt chín thì trút riêng ra bát con. Vẫn sử dụng cái chảo ấy, cho vào trong chảo 3 thìa con dầu ăn. Dầu ăn nóng thì trút củ niễng vào đảo đều, nêm vào chảo 1.5 thìa hạt nêm. Đảo đều cho củ niễng chín tới rùi trút thịt bằm vào. Đảo đều cho thịt và củ niễng hòa quyện vào với nhau[​IMG]

Cuối cùng, chúng mình chỉ việc trút hành lá, rau mùi thái nhỏ vào, đảo đều là có ngay món củ niễng xào thịt băm đơn giản, ngon cơm rùi ý. Cách làm món củ niễng xào thịt băm thật đơn giản phải không các mẹ? Chỉ cần bỏ ra chút thời gian là có ngay món ăn ngon để cả nhà cùng thưởng thức rùi. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng nhé[​IMG]

Sưu tầm: Hướng dẫn cách làm món củ niễng xào thịt đậm đà, ngon cơm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

củ niễng mình mới chỉ nghe thôi chứ chưa được ăn bao giờ