Hướng Dẫn Chăm Sóc Răng Cho Trẻ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi kidlanguage999, 6/6/2019.

1. kidlanguage999

kidlanguage999 Thành viên tập sự

Hướng dẫn chăm sóc răng cho trẻ

Răng sữa phát triển trong khi em bé vẫn còn trong bụng mẹ. Trẻ sơ sinh có một bộ đầy đủ 20 răng sữa ẩn trong nướu của chúng.

Đối với hầu hết các bé, răng bắt đầu xuất hiện trong khoảng từ 6-10 tháng. Ở một số trẻ, răng xuất hiện sớm nhất là 3 tháng. Ở những nơi khác, họ không đến nơi trong khoảng 12 tháng. Trẻ em có được răng ở những thời điểm khác nhau. Một số rất nhỏ trẻ em được sinh ra với 1-2 răng.

Răng sữa có thể đến theo bất kỳ thứ tự nào, mặc dù răng dưới trung tâm thường là đầu tiên. Tất cả 20 răng sữa thường sẽ đến vào lúc con bạn ba tuổi.

32 răng trưởng thành thay thế răng sữa trong độ tuổi từ 6 đến 20 tuổi. Bạn không thể thay thế những chiếc răng này, vì vậy bạn phải chăm sóc chúng.
    Mọc răng

Khi mỗi chiếc răng bé chạm vào bề mặt của lợi, các nướu sẽ mở ra để răng trồi lên. Nhiều người nghĩ rằng trẻ sơ sinh 'mọc răng' sẽ:

khóc nhiều hoặc có vẻ cáu kỉnh
    không cho ăn như bình thường
    hút vào các đồ vật như đồ chơi, hình nộm và yếm
    có nhiều tã bẩn thường xuyên hơn
    kéo tai cùng phía với răng đi qua.

Những dấu hiệu này có thể là do mọc răng - hoặc chúng có thể chỉ là một phần bình thường của sự phát triển hoặc là kết quả của nhiễm trùng nhỏ và bệnh tật.

Nếu em bé của bạn không khỏe, tốt nhất là luôn đưa bé đến bác sĩ, đặc biệt là nếu bé bị sốt hoặc tiêu chảy, hoặc bạn lo lắng về bất kỳ triệu chứng nào khác.

Em bé đôi khi chà xát nướu của chúng với nhau khi răng mới bắt đầu đi qua nướu. Đây thường không phải là một vấn đề.

Những điều cần thử khi mọc răng

Nếu bạn lo lắng về việc bé mọc răng, bạn có thể thử:

nhẹ nhàng chà xát nướu của bé bằng ngón tay sạch - hãy nhớ rửa tay trước
    cho bé cắn thứ gì đó, chẳng hạn như vòng mọc răng lạnh (nhưng không đông lạnh), bàn chải đánh răng hoặc hình nộm
    nấu thức ăn mushier, cần ít nhai
    cho em bé của bạn một cái gì đó vững chắc, như một hoàng hôn không đường, để hút vào.

Nếu em bé của bạn vẫn có vẻ không vui hoặc không thoải mái, đã đến lúc gặp bác sĩ gia đình hoặc y tá gia đình và trẻ em của bạn . Mọc răng có thể không phải là vấn đề.

Nếu em bé của bạn thích một hình nộm, đừng nhúng nó vào thức ăn và chất lỏng như mật ong và đường. Đó cũng là một ý tưởng tốt để khuyến khích em bé của bạn từ bỏ hình nộm sau khi bé khoảng 12 tháng tuổi.
    Chăm sóc răng miệng cho bé và nướu

Bạn có thể bắt đầu vệ sinh và chăm sóc nướu của bé thật tốt trước khi chiếc răng đầu tiên xuất hiện. Một vài lần một ngày, chỉ cần lau nhẹ nướu của cô ấy bằng máy rửa mặt sạch, ẩm hoặc gạc.

Ngay khi răng đến, bạn có thể làm sạch chúng hai lần một ngày (vào buổi sáng và trước khi đi ngủ). Quấn một máy rửa mặt sạch, ẩm hoặc gạc xung quanh ngón tay của bạn và lau mặt trước và mặt sau của mỗi chiếc răng của bé.

Nếu em bé của bạn không phiền, bạn có thể giới thiệu một bàn chải đánh răng nhỏ, mềm được thiết kế cho trẻ em dưới hai tuổi. Chỉ sử dụng nước trên bàn chải đánh răng cho đến khi bé được 18 tháng tuổi (trừ khi nha sĩ bảo bạn làm việc khác).

Khi con bạn được 18 tháng tuổi, bạn có thể sử dụng một lượng kem đánh răng có hàm lượng fluoride nhỏ bằng hạt đậu trên bàn chải đánh răng.

Không sử dụng kem đánh răng với trẻ dưới 18 tháng tuổi (trừ khi được nha sĩ khuyên dùng). Cách tốt nhất để làm sạch răng của bé

Đặt em bé của bạn ở một vị trí mà bạn có thể nhìn thấy miệng của mình, và anh ấy cảm thấy an toàn.
    Đặt cằm của bé trong tay bạn, đầu tựa vào cơ thể bạn.
    Làm sạch răng bằng chuyển động mềm, tròn.
    Nhấc môi lên đánh răng trước và sau răng và tại đường viền nướu.

- Giữ bàn chải đánh răng sạch

- Sau khi làm sạch răng và nướu của bé, hãy rửa bàn chải đánh răng bằng nước máy.

- Lưu trữ bàn chải đánh răng thẳng đứng trong một hộp chứa mở để cho nó khô.

- Nếu bàn chải đánh răng của các thành viên khác trong gia đình được lưu trữ ở cùng một nơi, hãy đảm bảo bàn chải không chạm vào. Điều này giúp giảm nguy cơ vi trùng gây sâu răng sẽ di chuyển giữa bàn chải và vào miệng bé. Và không có chia sẻ khi nói đến bàn chải đánh răng! Một cho mỗi thành viên trong gia đình là tốt nhất.

- Bạn nên thay bàn chải đánh răng sau mỗi 3-4 tháng, hoặc khi lông bị mòn hoặc sờn.

- Làm sạch răng một mình không phải là một đảm bảo chống lại sâu răng . Chế độ ăn uống và cách bạn cho bé ăn cũng rất quan trọng. Và để đảm bảo răng và nướu của bé khỏe mạnh, tốt nhất là bé nên đến nha sĩ vào lúc bé hai tuổi.

trường mầm non quốc tế

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kidlanguage999
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 2/8/2019
  2. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn đã chia sẻ

3. phươngbn12

phươngbn12 Thành viên đạt chuẩn

thông tin rất bổ ích hay quá ạ

4. mật ong thiên nhiên số 1