Thông tin: Hướng Dẫn Tạo Quảng Cáo Trên Facebook Hiệu Quả Cho Các Mẹ Kinh Doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Mẹ Gấu nhỏ, 13/11/2014.

Như đã hứa với các mẹ, em có làm bài hướng dẫn tạo quảng cáo cho mẹ nào có nhu cầu tự chạy quảng cáo facebook mà không phải đi thuê ngoài.

Khi bạn trả tiền để quảng cáo của bạn được hiển thị trên Facebook thì quảng cáo sẽ được hiển thị trên trên bảng tin của người dùng, trên cột bên phải bảng tin và dòng thời gian của bạn , đó là đối với các thiết bị là máy tính, còn điện thoại thì chỉ hiển thị trên bảng tin. Quảng cáo Facebook luôn hiển thị kèm dòng chữ “ Bài viết được đề xuất “, bạn xem ảnh bên dưới để dễ hình dung:

Hướng dẫn cách quảng cáo facebook hiệu quả

Trước tiên muốn xây dựng chiến dịch quảng cáo Facebook, bạn truy cập vào link

Facebook.com/ads để tạo chiến dịch quảng cáo của bạn

Khi click vào Create an Ad sẽ có các thể loại quảng cáo facebook bạn muốn như hình sau :

Tương tác với bài viết trên trang :

Bạn sử dụng một bài viết trên fan page của bạn để quảng cáo, tức là bạn muốn người dùng trên Facebook thấy bài viết trên Fan page mà bạn muốn quảng cáo, trên bài viết này bạn được chèn ảnh, số câu từ không giới hạn và link trang web của bạn .

Số lượt thích trang :

Bạn sử dụng Fanpage của bạn để hiển thị tới người dùng nhằm tăng lượt thích cho fan page đó .

Truy cập vào trang web :

Bạn được chèn link trang web, số câu từ có giới hạn và ảnh, ưu điểm : Khi quảng cáo hiển thị trên cột bên phải thì người dùng click thẳng đến trang web của bạn. Nhược điểm là số câu từ có giới hạn

Chuyển đổi trang web :

Bạn sẽ đặt 1 đoạn code trên trang web của bạn, khi bạn quảng cáo cho trang web mà bạn đã đặt code thì Facebook tính tiền khi có ai đến website của bạn từ Quảng cáo đã được hiển thị đó

Lượt cài đặt ứng dụng :

Khi bạn có 1 ứng dụng và muốn quảng bá cho ứng dụng đó thì bạn sẽ quảng cáo cho ứng dụng đó. Thường các ứng dụng về game mobile thường sử dụng chức năng này

Tham gia ứng dụng :

Bạn sẽ tạo ra 1 app nào đó trên facebook có liên quan đến thương hiệu , sản phẩm, dịch vụ của bạn thì sử dụng chức năng này để hiển thị tới người dùng

Tham gia sự kiện :

Bạn tạo ra 1 sự kiện trên Facebook và dùng quảng cáo để mời người dùng tham dự sự kiện đó

Nhận ưu đãi :

Bạn tạo ra ưu đãi như giảm giá , tặng phiếu giảm giá , phiếu thưởng để quảng cáo tới người dùng .

Trong bài hướng dẫn này mình sẽ lựa chọn hình thức "Tương tác với bài viết trên trang". Tiếp tục, bạn chọn Fanpage chứa bài viết bạn cần quảng cáo, sau đó chọn bài viết mà bạn muốn
    quảng cáo, rồi nhấp chuột vào nút “Tiếp Tục“ như hình bên dưới :

Sau khi ấn tiếp tục thì bạn sẽ hiện ra một bảng thông tin nhắm mục tiêu người dùng, phần này rất quan trọng, bạn chọn các thành phố, quốc gia mà bạn muốn hiển thị quảng cáo. Sau đó bạn chọn độ tuổi, giới tính, ngôn ngữ, sở thích, hành vi, kêt nối phù hợp với sản phẩm, dịch vụ và thương hiệu của bạn .

Ngoài ra, bạn cần để ý đến phần “ thêm thống kê dân số “, trong này có các mục nhỏ như công việc, trình độ học vấn, mối quan hệ …. Bạn chọn ra các tiêu chí phù hợp như trình độ học vấn thì bạn chỉ chọn người đã tốt nghiệp Đại học chẳng hạn ….

Đến phần đấu giá, ngân sách thì bạn chỉ cần để ý đến Ngân sách quảng cáo mà bạn muốn chi, lịch trình chạy quảng cáo và các đấu giá theo hình thức nào. Ví bạn bạn chọn đấu giá “ Giá thầu với các lượt xem “ thì bạn muốn chi bao nhiêu tiền trên 1000 lượt hiển thị quảng cáo.

Phần cuối trang bạn thấy thông tin như hình bên dưới, về nội dung của quảng cáo thì chính là nội dung bài viết mà bạn đã đăng lên Fan page trước đó, trong phần này nếu bạn không muốn quảng cáo của bạn hiển thị trên cột bên phải hoặc thiết bị di động thì xóa nó đi. Sau khi đã thiết lập xong xuôi thì nhấp chuột vào nút “ Đánh giá trình tự quảng cáo “ để kiểm tra lại thiết lập lần nữa.

Sau khi ấn nút “ Đánh giá trình tự quảng cáo “ thì sẽ hiển ra như bên dưới, bạn xem lại có chỗ nào cần sửa lại thì sửa lại, còn không thì tiến hành đăt quảng cáo .

Sau khi tiến hành “ Đặt quảng cáo“ thì bạn chọn chức năng thanh toán mà bạn muốn, nếu có phiếu giảm giá thì tích vào ô “ Tôi có phiếu giảm giá để đổi “, rồi nhấn “ Tiếp tục “

Bạn sẽ thấy xuất hiện của sổ mới yêu cầu bạn nhập mã số thẻ tín dụng của bạn và ngày tháng hết hạn của thẻ, mã CVV của thẻ ( thẻ tín dụng thì bạn ra Ngân hàng bảo họ tạo cho thẻ visa debit có kích hoạt thanh toán trực tuyến, rồi nạp tiền vào thẻ để thanh toán cho các giao dịch online ), mã bưu chính cho từng tỉnh ,thành phố thường trú của, mã bưu chính thì bạn có thể tìm kiếm trên Google, rồi chọn quốc gia và nhấn nút “ Gửi“ .

Rồi vào phần quản lý để quản lý quảng cáo tại link này https://www.facebook.com/ads/manage/home/ để quản lý quảng cáo , bạn sẽ chờ cho đến khi quảng cáo được duyệt. Thường là vài phút hoặc 1 ngày thì quảng cáo được duyệt , hoặc không được duyệt nếu nó vi phạm nội quy quảng cáo Facebook chẳng hạn ảnh chèn nhiều chữ quá 20% thì quảng cáo sẽ bị từ chối. Trong phần quản lý sẽ cung cấp cho bạn các số liệu về quảng cáo như lượt hiện thị , lượt hành động ….và số tiền chi tiêu , ngân sách và thông số đó được Facebook thống kê mỗi ngày. Trong này bạn được phép chỉnh sửa lại quảng cáo khi bạn không thấy quảng cáo Facebook hiệu quả.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Gấu nhỏ
    Đang tải...

1. Bố Tèo

Bố Tèo Thanh niên nghiêm túc

Ðề: Hướng dẫn tạo quảng cáo trên facebook hiệu quả cho các mẹ kinh doanh

cái này mình cũng biết .. đang cố gắng làm thẻ visa mà.. hihi

2. Ðề: Hướng dẫn tạo quảng cáo trên facebook hiệu quả cho các mẹ kinh doanh

Em đưa bài viết lên đây cho mẹ nào chưa biết thôi.

Last edited by a moderator: 13/11/2014
  3. Bo&Bông

Bo&Bông Thành viên chính thức

Quan trọng là hình ảnh hiển thị trong bài viết quảng cáo cũng phải bắt mắt và phù hợp kích thước thì lúc hiển thị quảng cáo hình ảnh mới đẹp đúng ko mn?

4. Ðề: Hướng dẫn tạo quảng cáo trên facebook hiệu quả cho các mẹ kinh doanh

đún rồi mn à, để thu hút khách hàng click vào quảng cáo của mình thì cần hình ảnh hấp dẫn và nội dung cấn đánh trúng vào nhu cầu của người xem quảng cáo, như thế hiệu quả mới cao

5. Thuthuy893

Thuthuy893 Thành viên chính thức

E đánh dấu cái để ng cứu thêm. Thanks mn đã chia sẻ nhé

6. kieuttkk

kieuttkk Thành viên tập sự

các mẹ thấy quảng cáo trên kênh này có hiệu quả ko ạ? e đang phân vân quá

7. letrung0908

letrung0908 Giải pháp kiểm soát cửa

có cách nào mà quảng cáo facebook free không mọi người :D he he, em thì thích free cơ

mebabyhieu thích bài này.
  8. letrung0908

letrung0908 Giải pháp kiểm soát cửa

bạn kinh doanh mặt hàng nào vậy ? nếu là hàng quần áo, hàng tiêu dùng thiết yếu thì mình thấy quảng cáo qua fb được đó

9. Ðề: Hướng dẫn tạo quảng cáo trên facebook hiệu quả cho các mẹ kinh doanh

Em có 1 người bạn bán điện thoại, khởi đầu có 500k tiền vốn mua đi bán lại, quảng cáo qua facebook mà sau 1 năm doanh thu bây h lên 1ty 2/tháng, trừ tất cả chi phí các thứ đi còn lãi 300 triệu/ 1thangs

10. gaume2011

gaume2011 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nào cần hướng dẫn sâu hơn về quảng cáo trên facebook / fanpages thì cứ pm cho em nhé, hiệu quả rất đáng nể nếu là mặt hàng ăn uống may mặc sẽ thấy kết quả ngay, còn một số mặt hàng dịch vụ và mặt hàng khó cạnh tranh hơn thì cần phải có thời gian, target chuẩn, ..

11. haonguyenplus

haonguyenplus Thành viên sắp chính thức

Mình cũng đang tính chạy quảng cáo trên Facebook, mình hi vọng sẽ hiệu quả.

12. misalovely

misalovely Chuyên sỉ lẻ quần áo thời trang nữ

sao b mình chạy qc cho mình mà cứ bị fb khóa thẻ visa và acc hoài ah, chỉ cho mình với

13. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

em cũng đang nghiên cứu, oánh dấu để học hỏi

14. Ðề: Hướng dẫn tạo quảng cáo trên facebook hiệu quả cho các mẹ kinh doanh

mn cho em một slot nhé, em cũng đang nghiên cứu nhưng mới chỉ đến cơ bản thôi, còn phải học hoỉ nhiều

15. mimi12

mimi12 Bắt đầu tích cực

sắp tới em cũng muốn chạy qc trên fb vì hình thức này cũng khá hiệu quả với 1 số shop mà em biết. Nhưng bắt buộc phải thanh toán bằng thẻ visa hả mn? nếu thuê 1 bên trung gian làm giúp mình như quản lý fanpage,up bài....thì chi phí khoảng bao nhiêu??

16. vợ còi

vợ còi Guest

e vừa làm xong, nhưng mà vào trang cá nhân của mình, nó có hiện lên quảng cáo không nhỉ

17. vợ còi

vợ còi Guest

làm 1 cái thẻ visa tiết kiệm hơn nhiều, thẻ visa cũng gần giống như ATM thôi, ko có gì to tát đâu

18. AnhThienHD

AnhThienHD Thành viên chính thức

Quảng cáo này hay đấy chứ nhỉ có lẽ cũng nên thử xem thế nào thôi nha

19. kieuttkk

kieuttkk Thành viên tập sự

sắp tới e định bán một số mặt hàng tiêu dùng để chuẩn bị tết... Hình như quảng cáo face là phải thanh toán luôn bằng thẻ visa đúng ko ạ?