Thông tin: Hướng Dẫn Tự Sơn Lại Đồ Gỗ Tại Nhà

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi ngocanh_phan, 2/8/2016.

1. ngocanh_phan

ngocanh_phan Thành viên tập sự

Nhà mình có mấy bộ bàn ghế, giường tủ từ thời trước giải phóng, gỗ hồi trước đặt làm toàn gỗ tốt, đến

giờ vẫn không hề bị mối mọt, chỉ là hơi xuống màu. Bữa rảnh rỗi đem hết ra sân ngồi sơn phết lại, nay làm bài review cho anh em hướng dẫn cách đánh sơn pu cho đồ gỗ như mới.

Đầu tiên là chọn các loại sơn gỗ phù hợp cho đồ nội thất nhà bạn, mình chủ yếu chọn mấy dòng sơn gỗ của Oseven vì sản phẩm thằng này tốt, không có hóa chất độc hại :D

Bước 1 : Các bạn xử lý bề mặt gỗ bằng cách chà nhám bề mặt cho phẳng, đồng thời loại bỏ các chất bám dính, lớp sơn phủ cũ.

Bước 2 : các bạn có thể tiến hành 1 lớp dậm màu hay dân trong nghề gọi là stain màu để có được 1 lớp màu ưng ý, bác nào thích màu mè thì cứ trét màu xanh lá như mình nhé . kakaka

Bước 3 : tiến hành chà nhám lần nữa để tránh những vệt màu động lại khiến bề mặt gỗ lộm cộm hột

Bước 4 : tiến hành phủ sơn lót, các bác chịu khó đi mượn cái máy phun sơn về xịt cho đẹp nhé, quét cọ cũng được cơ mà tay phải khéo cơ

Bước 5 : tiếp tục chà nhám lần nữa cho nó mịn, bác nào làm biếng hoặc thấy nó ổn rồi thì quất luôn sang bước tiếp theo.

Bước 6 : tiến hành phủ sơn gỗ lớp cuối lên, lúc này các bác có thể chọn phủ bóng hoặc phủ mờ tùy ý.

Hoàn tất thì đợi nó khô rồi tối rinh vô thôi :p , bác nào xem mà thấy không hiểu thì chịu khó google tiếp nhé :p

Mấy bác có thể coi cái video này để xem cách pha sơn nhé ;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngocanh_phan
    Đang tải...