IT Care - Giải đáp mọi thắc mắc về máy tính, về các hệ thống mạng LAN, WAN, INTERNET!

Thảo luận trong 'Học tập' bởi cubin2005, 2/10/2009.

1. cubin2005

cubin2005 Thành viên mới

Chào các bạn! Hôm nay mình xin phép lập topic này để trợ giúp các bạn về tất cả các vấn đề liên quan đến máy tính, server và các mô hình hệ thống mạng. Các bạn có thắc mắc gì muốn hỏi, trao đổi kinh nghiệm cứ post lên đây nhé mình sẽ tư vấn hoặc giúp đỡ miễn phí nếu có time. hihi

Chúc cả nhà một ngày mới thật vui! :rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cubin2005
    Đang tải...

2. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

MT của em cài lại win rồi mà vẫn rùa. Bác tư vấn giúp em xem làm như thế nào để tăng tốc độ MT. Em là ghét nhất MT chậm . Ths bác :p

architectcubin2005 thích.
  3. Mẹ Hỉn

Mẹ Hỉn Thành viên tích cực

Em dùng VNN của VNPT, dạo này vào mạng rất chậm (vào mấy topic của lamchame mà nhiều ảnh là load không nổi), nhưng down trên mediafire vẫn được gần 300kb/s (em dùng gói thấp nhất). Vậy có cần config lại modem hay set lại DNS cho network không?

architectcubin2005 thích.
  4. cubin2005

cubin2005 Thành viên mới

Chào Mẹ Hin, mẹ nó cho mình hỏi chút nhé! thế mẹ nó chạy các ứng dụng khác của windows vẫn bình thường chứ, có thế máy tính của mẹ nó đang bị nhiễm virus thui, còn về tốc độ của mạng như thế là ok rùi. Thỉng thoảng mẹ nó nên tắt modem đi cho nó nghỉ ngơi, khi nào dùng thì bật lên sau. Nhà bạn mình cũng dùng vnpt thấy cũng ổn định lắm! Có gì pm lại cho mình nhé!

Còn về DNS mẹ nó thử điền thêm thông số như hình vẽ nhé.

architect thích bài này.
  5. cubin2005

cubin2005 Thành viên mới

Hihi cái này ai cũng ghét mà. :shock:

Máy tính châm do rất nhiều nguyên nhân: Bạn thử kiểm tra lần lượt nhé!
    1. Quạt CPU: kiểm tra xem có nhiều bụi bẩm bám vào kô(nếu có dùng chổi lông hoặc máy hút bụi làm sạch hết), vì bụi bám nhiều quạt kô thể hut hết khí nóng do CPU gây ra, mặc định của CPU trong Bios khoảng 70oC thì hiệu suất của CPU sẽ bị quá tải gây nên hiện tượng các chương trình hoạt động chậm hơn mức bình thường, sau đó nó sẽ tự động Restart máy

2. Ổ cứng: ổ cứng đã quá cũ hoặc bị lỗi nên đọc dữ liệu sẽ châm hơn mức bình thường (lỗi thường xảy ra là kêu kẹt kẹt...) --> thay ổ mới

3. Virus. Tải phần mềm diệt virus hiệu quả nhất về diệt. Một số bạn thường mắc lỗi nghiêm trọng khi cài windows như sau, Sau khi format hết ổ C và cài windows nhiều bạn tưởng rằng đã sạch hết virus, nhưng kô phải là như thế vì có thể nó vẫn ẩn náu trong các ổ phụ khác (D,E,G,...) nên khi truy cập vào các ổ đó virus lại lây lan sang ổ C và tấn công điều hành. hihi cho nên khi cài xong windows lấy 1 USB (kiểm tra ko có virus) copy phần mềm antivirus vào đó và cài. Sau khi cài chọn quét tất cả các ổ còn lại là ok. :rolleyes:

architectmetomvajerry thích.
  6. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Nhờ mẹ nó chỉ giúp. Mình chèn cái thông báo tình trạng on, offline của Yahoo trong bài viết mà k hỉu thế nào cứ tối thui, mặc dù mình vẫn online .
    Ths mẹ nó! :p

cubin2005 thích bài này.
  7. cubin2005

cubin2005 Thành viên mới

mẹ nó chịu khó ti, yahoo thỉng thoảng hay bị lỗi kiểu tương tự thế này lắm, vài hôm là hết thui. hehe

architect thích bài này.
  8. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Ths bạn!
    Nhưng lúc nào tớ cũng thấy nó tối om, chả sáng gì cả :confused:

cubin2005 thích bài này.
  9. cubin2005

cubin2005 Thành viên mới

Nhà tom&jerry ui, status của yahoo messenger thế nào rùi.

metomvajerry thích bài này.
  10. rainnie

rainnie Bắt đầu tích cực

mình hiện đang dùng laptop Dell XPS 1530,giờ muốn dùng loại khác thì nên đổi sang hãng nào nhờ bạn tư vấn giúp,tầm khoảng 20M chạy ổn định,chứ giờ mang laptop đi sửa sợ lắm,cầm thì lâu mà lại bị luộc đồ nữa :D

11. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Ths mẹ nó, chả lúc nào sáng mới khổ thân tớ chứ :(

12. nguyenkim197764

nguyenkim197764 dauduahandmade.tk

Bạn ơi công ty tớ dùng mạng LAN
    Một số máy thì có sử dụng được internet, một số thì không
    Cho tớ hỏi tại sao làm thế được và các máy không vào được internet thì phải làm gì để có internet
    Cảm ơn và chúc một ngày vui vẻ.

cubin2005 thích bài này.
  13. cubin2005

cubin2005 Thành viên mới

Bạn cho mình hỏi, bên bạn có cấm sử dụng internet trên các máy đó kô? Nếu cấm kô đc sự dụng thì mình phải có mặt trực tiếp ở đó mới can thiệp đc. hehe. Công ty bạn chắc rất nhiều máy tính phải kô

14. buiduong

buiduong Thành viên tập sự

Ðề: IT Care - Giải đáp mọi thắc mắc về máy tính, về các hệ thống mạng LAN, WAN, INTERNET!

minh o nha co 3 may nhung moi lan minh cai lai Win thi lai ko the in dc vi vay lai phai di nho nguoi khac cai dat lai mang lan cho minh thi moi lai in dc. nho nhu vay nhieu minh cung ngai ma nhung luc moi nguoi roi thi khong sao... Ai biet xin huong dan giup minh co the cai dc mang lan cho may tinh co the in dc?

15. Mr Nổ

Mr Nổ Thành viên chính thức

Ðề: IT Care - Giải đáp mọi thắc mắc về máy tính, về các hệ thống mạng LAN, WAN, INTERNET!

Các bước cơ bản để cài đặt máy in qua mạng:
    1. Trên máy thứ nhất (máy tính nối trực tiếp với máy in): Thực hiện chia sẻ máy in, sau đó xem tên của máy tính (giả sử máy tính này có tên là MAY1)
    2. Trên các máy mạng, truy cập vào MAY1 rồi "lôi" máy in về là dùng thôi.
    Nói sơ sơ vậy, nếu chị chịu khó "mò" tí thì sẽ làm được, còn không thì tham khảo chữ ký của em nhé, em hướng dẫn cụ thể hơn. Chắc chắn chị sẽ làm được :D