Kinh nghiệm: Kể Chuyện Đi Đẻ Ở Pshn

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi medaudau139, 30/1/2019.

1. medaudau139

medaudau139 Bắt đầu nổi tiếng

Hôm nay rảnh rỗi, em ngồi kể lại chuyện đi đẻ ở viện phụ sản hà nội.
    1. Hồ sơ sinh
    Làm hồ sơ sinh thì đơn giản lắm ạ. Vì em đã theo khám ở nhà 1 bác sĩ trong viện rồi, nên đến gọi BS, mang theo sổ khám bệnh ở phòng khám lấy máu, nước tiểu cái xong là về.Lấy mã bệnh nhân. Đóng hơn 1tr1 gì đó.
    2. Ngày đi đẻ
    Em sinh vào mùa đông. ngày 3/1/2018
    3h sáng tự dưng đang ngủ thấy bồn chồn trong người, cảm thấy hơi ướt ướt ở cửa mình. Em dậy đi vs thì thấy ra dịch hồng kèm rỉ ối.
    Vào nằm tiếp định đến sáng rồi đi, thì thấy có cơn đâu khoảng 15p 1 lần. Gọi chồng dậy vì sợ đứa thứ 2 đẻ nhanh. Chuẩn bị các thứ xong xuôi, 4h bắt taxi vào viện.
    Vào viện em vào chỗ cấp cứu. rất đông người đứng ở đó. Em đọc mã bệnh nhân, đợi vào khám. Đến lượt em vào, y tá khá cáu cỉnh,
    chỉ đạo thay quần áo để khám trong, thông tiểu, đo huyết áp. Khám trong thì thấy em rỉ ối, bắt em mặc bỉm luôn vào. trước đó e chỉ đang dùng BVS thôi.
    ở ngoài thì em có gọi điện cho 1 chị điều dưỡng quen trước đó, nhờ chị ấy. Sau thái độ cáu cỉnh, chị ấy bảo em biếu mấy chị trực cấp cứu 200k
    Thái độ niềm nở hẳn, còn mời em ăn bỏng ngô. :).
    Chồng đi tạm ứng viện phí, đẻ thường ko dịch vụ tam ứng 6tr ạ. có thanh toán bằng thẻ nha các mẹ.
    Em thì đc viết giấy đi lên phòng siêu âm. Vào phòng bs siêu âm đang ngủ, em gõ cửa ngồi đợi, 10p sau mới ra, siêu âm xoẹt xoẹt, bảo con em 2,8kg :(
    Sau đó em di chuyển lên phòng chờ đẻ ở khu A2. ở đây điều hòa nóng khắp tòa nhà, nên các mẹ ko phải mang thêm áo khoác nhiều đâu.
    Em mang đi thành ra lại chật chội quá, mà toàn mặc đồ của bệnh viện. Người nhà đi cầu thang khác, em đi cầu thang khác.
    Vào phòng chờ tán gẫu với các bà đẻ bên cạnh. Chồng với mẹ em thì ở ngoài hành lang, sát phòng đẻ.
    Họ khám trong lần nữa, rồi đo tim thai, dùng máy monitor nữa.
    Cứ khoảng 30p là cầm máy đo tim thai cầm tay, đo lần lượt các bà đẻ trong phòng. Còn 1 tiếng thì xếp hàng để khám trong. Ai đau quá thì
    nói với nữ hộ sinh trực, họ sẽ cho khám.Nhìn sang phòng đẻ e hốt hoảng, các bà nằm la liệt chuẩn bị sinh.
    Đến 8h sáng giao ban ca trực. Người nhà sẽ ko đc ở khu hành lang nữa mà phải ra ngoài. chị nữ hộ sinh tiếp nhận ca ngồi ở phòng, hướng dẫ chị em những quy định, chú ý khi nhập viện.
    Chị ấy nói năng cũng nhẹ nhàng lắm. Và đương nhiên, không thể thiếu PR gây tê màng cứng. Sau đó bảo mng phụt để đi ngoài hết.
    Em gọi điện cho chồng mua 2 tuýp phụt. quả thật, vừa đau bụng đẻ, vừa phải đi ngoài cảm giác khó chịu vcđ ấy ạ.
    sau đó lại đến giờ khám trong. lại xếp hàng.
    Của đáng tội, em nhờ chị điều dưỡng kia, nên chị ấy gọi cho trưởng khoa, em vừa khám xong, a ấy lại khám 1 lần nữa. đau thốn lắm ạ.
    Con em siêu âm có 2 vòng quấn cổ, em hỏi thì BS bảo yên tâm, đẻ thường tốt, có những ca 4 vòng vẫn đẻ thường đc
    Kết quả xét nghiệm máu của em ko khả quan lắm,nên bs yêu cầu xét nghiệm lại.
    Sau đó tiêm 1 mũi làm mềm cổ tử cung vào đùi. đau buốt kinh khủng ạ.
    Chị mà em nhờ có gọi điện bảo đau quá thì bảo để chị ấy nói ngta cho giảm đau, nhưng lần này thế nào em chẳng thấy đau lắm. :D. có từng cơn nhưng vẫn chịu đc
    Trong phòng chờ, các chị em thấy ng đau nhiều ng đau ít. Có chị nhập viện 2 ngày rồi mà vẫn mở 2p.
    Đến 11h , ng nhà đc vào thăm, chồng mua cho em bát cháo. người nhà ở ngoài ai nấy thấp thỏm. em ăn đc nửa bát, mẹ em còn bảo vừa ăn vừa cười thế này thì chắc chưa đẻ đâu
    Đang ăn dở thì bs gọi bảo vào khám. em vào đã mở 8p rồi. bs bảo lên bàn đẻ ngay. Em còn xin cho em đi tè, em buồn tè quá. họ ko cho
    bảo nhỡ đẻ ở nhà vs thì sao. Lên bàn đẻ, lại thông tiểu. Họ chuyền cho em thuốc kích thích co bóp tử cung, vì em có tiền sử băng huyết lần 1 mà
    .....................................

Xem thêm các chủ đề tạo bởi medaudau139
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 17/6/2019
    cuccu1090 thích bài này.
  2. medaudau139

Cơn đau dồn dập, em la hét ầm ĩ, mồm khô không khốc, nhưng nữ hộ sinh đỡ đẻ vẫn nhẹ nhàng lắm ạ. Hướng dẫn tỉ mĩ, đến lúc muốn rặn, thì em hỏi là em muốn rặn rồi, có rặn đc chưa. Chị ấy OK phát là em lấy hết sức bình sinh rặn 1 hơi, không ra. Đau dã man. Lại 1 cơn rặn nữa, lần này em rặn ra đc cái đầu, mệt quá rồi, em cảm thấy BS đang tháo dây quấn cổ của con em. Em dặn thêm 1 phát nữa là ra thôi. Tổng cộng 3 lần. trộm vía rõ nhanh.
    Nữ hộ sinh bảo con gái em nhé, sau đó tốc váy cho da kề da. kẹp rốn chậm. Thị Bún nhà em còn tè vào ng em 1 bãi. hii.
    Khoảng 2p thì kẹp rốn và bế con ra cân, lau đờm dãi. BS thông báo 3kg.
    Y tá mang giường có bánh xe vào, em lăn qua đó vì to quá ko ai đỡ nổi, đẩy em ra phòng theo dõi sau sinh.
    Họ gọi người nhà bệnh nhân ra nhận cháu. Chồng em ngơ ngơ ko biết gì, vì cận mà vội quá quên ko đeo kính, chả biết em là ai. Chán quá ạ, còn nhận nhầm ng khác là em.
    Ở đây họ ko cho mình cho trẻ bú bình đâu ạ. họ bảo phải cho ti trực tiếp để kích thích, và cho trẻ bú theo nhu cầu, ko đc pha sữa. mẹ em định pha thì nghe BS quát 1 bà ở giường bên, sợ quá nên thôi.
    Chồng em có hỏi về giường dịch vụ, chỉ 300k thôi, nhưng họ ưu tiên ng mổ và ng gây tê màng cứng. Em ko đc duyệt. Nhờ chị mà ban đầu em gọi điện, thì sẽ chuyển về khu C3.
    Ở phòng hậu sinh, ngta sẽ vệ sinh cho mình 3 lần. BS qua kiểm tra tư vấn.
    Sau 6 tiếng ko có vấn đề gì sẽ chuyển về phòng sau sinh.
    Tiền pb kíp đỡ đẻ là 1,5tr ạ. đẻ mổ là 2tr thì phải
    =============
    Em đã chuyển về phòng sau sinh, lại biếu kíp ở khu C3 500k gọi là chào hỏi.
    Vào phòng cả đêm em ko ngủ nổi vì đau.
    Sáng mai 8h là họ cho ng nhà ra hết. ko cho vào 1 mình e loay hoay với con. BS đến tận phòng cho uống vitamin K.
    Họ sẽ đưa trẻ đi tắm theo phòng. Các mẹ nhớ giữ vòng đeo số cẩn thận nhé, nếu ko họ ko trả con cho mình đâu ạ. có 1 trường hợp khóc lên khóc xuống ví mất vòng, em ko biết sau xử lý thế nào
    Tắm họ cho đi như kiểu đi tour ấy ạ. đẩy 1 xe đến phòng, nhận trẻ. kiểm tra mã số. sau trả trẻ cũng kiểm tra mã 1 lần. Ở đây tắm sạch sẽ lắm ạ. con e nhiều tóc, bê bết nhưng tắm 1 lần là sạch.
    .......................
    Em đăng kí cho con lấy máu gót chân đê sàng lọc. cái này mọi ng nên làm nhé. rất quan trọng ạ. Họ đến bế bé đi, chắc phải 1 tiếng sau mới bế bé về cho mình. làm em sốt ruột mãi.
    Trong thời gian này , y tá sẽ gọi mẹ nào có nhu cầu vệ sinh thì vào phòng lên bà để họ vệ sinh, mẹ nào ko cần thì thôi. Sau đó thì đi siêu âm, Em thì đi tiểu liên tục nên đạt chuẩn để có thể ra viện, nhiều mẹ ko đi tiểu được, ứ nước tiểu, họ bắt thông tiểu ạ.
    Họ đưa cho 1 cái phiếu để đi kiểm tra thính lực, mng nhớ cầm phiếu. Bà nhà em bế đi khám thính lực, nên em chả biết khám gì, chỉ biết họ phát cho cái phiếu 2 bên tai trái phải đều đạt.
    Khoảng 10h BS đến khám bé 1 lần. khám mẹ 1 lần. Rồi cho đơn thuốc. Bảo là có thể về, đến 2h chiều là em có thể về nhà đc. Em mừng phát khóc, ở viện đông người ngột ngạt lắm ạ.
    2h chiều chồng đi làm thủ tục. tổng chi phí hết 2tr8 thì phải. bao gồm cả xét nghiệm sàng lọc sau sinh. Lên taxi và về nhà thôi...............
    Kết thúc quá trình 1,5 ngày ở viện.
    Trộm vía em đẻ nhanh. Mẹ tròn con vuông. Em thì ko đẻ nữa, chứ nếu đẻ em vẫn chọn PSHN, vì chi phí vừa phải, BS có chuyên môn. Cũng nhẹ nhàng lắm ạ. đầy đủ dịch vụ sau sinh cho bé. Nói chung là tốt lắm ạ.

Sửa lần cuối: 12/2/2019
  3. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

lại còn có giờ khám trong nữa à mom? mình ngày trước sinh ko thấy giờ khám trong nhỉ, chỉ thấy ai đau bụng ko chịu được thì bảo với người trực thôi. Mình vào từ lúc vào A2 đến lúc sinh thì khám có lần đầu tiên vào, lần thứ 2 là mở dc 5 phân rồi và lần thứ 3 là 8 phân cho lên bàn đẻ :D

4. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

khám trong mới biết mở mấy phân chứ bạn

5. thanhthuyvt46

đúng rồi bạn, nhưng hồi mình đẻ thì ko thấy họ quy định giờ khám trong mn ạ, vì mỗi người 1 khác làm sao lại khám theo giờ dc nhỉ? mình đang thắc mắc thế :D

6. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

trc mình còn sít nữa bị chuyển viện đnag trong cơn đau đẻ dồn dập :((

7. medaudau139

khi giao ban ca trực họ sẽ khám trong chị ạ. để bàn giao cho ca trực kia xem là mỗi ng mở bn phân. toàn đi lần lượt mà. :). vì có ng ko đau mấy như em mà vào đã mở 8p rồi. vẫn đang ăn cháo mà. em phải khám đến 5 lần ấy

8. thanhthuyvt46

vậy chắc do mình ở trong đấy thời gian ngắn, vì mình nhập viện 9h tối, 5h30 sáng là đẻ xong rồi, khám có tất cả 3 lần ở A2!

9. Thanhhawind

Thanhhawind Đặc sản vùng miền

Ui cảm ơn kinh nghiệm của mn. Mình cũng dự kiến sinh vào 5/4/2019 đây mà lơ mơ về PSHN quá, vì đồn là ở đây đông mà, bjo vẫn phong bì kíp đẻ 1,5tr ak mn ơi

10. cuccu1090

cuccu1090 Thành viên chính thức

vk m đẻ thường, khi bs bế con ra cho m bế xem thì gợi ý ... m cảm ơn bs bằng p bì 2 tr. bs sau khi ktra p bì thấy ổn nên sắp cho giường đơn, các mẹ khác thì cứ 3 mẹ 2 giường nằm chung. nhưng vk mình cũng chỉ nằm có 1 đêm, sáng hôm sau về luôn.

11. Thanhhawind

Bé nhà mình sinh vào tháng mấy thế b. Chi phí khoảng bnhieu thế ak

12. Thanhhawind

MN mới sinh 2019 này ak. Mình cũng đang hóng kinh nghiệm đây ak

13. Dungxinhgai

Dungxinhgai Thành viên chính thức

Sinh con là một hành trình thật gian nan, em trước sinh ở bênh viện bưu điện còn bị sót rau nữa cơ trong khi đã đi tiền bác sĩ đầy đủ rồi đấy.

14. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Sản Hà Nội mình cũng đã có kinh nghiệm rồi, làm gì cũng phải dúi tiền, đến mệt mỏi. Thật đáng sợ

15. medaudau139

Công nhận. tiền đẻ của mình thì hết ít thôi, vì đẻ BH mà, chủ yếu tốn là tiền lót tay.

huyenanhdau1502 thích bài này.
  16. phongbenhchobe.com

phongbenhchobe.com Thành viên sắp chính thức

Chúc mừng chị mẹ tròn con vuông. Nghe chuyện chị đẻ cũng nhàn quá.hehe

17. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Kiểu đấy mình ghét nhất thà cứ tính hết luôn cho đỡ mệt

18. Thanhhawind

M cũng nghĩ thế. Nhưng thôi phụ sản hàng đầu với ko quen biết thì phải chấp nhận thui mom ak. M còn chưa biết đường đi tiền ntn đây hix

huyenanhdau1502 thích bài này.
  19. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Nghe chuyện của mom thấy những người mẹ thật can đảm !

20. hungphatjsc

hungphatjsc Thành viên tích cực

năm nay đẻ, nếu có bhyt thì viện phí là bao nhiêu thế bạn