Kinh nghiệm: Kế hoạch chi tiêu cho gia đình

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hienmau006, 13/6/2014.

1. hienmau006

hienmau006 thietbijuli.com

Lập ngân sách và kế hoạch chi tiêu gia đình hàng tháng không phải là việc phổ biến với nhiều người, nhất là với những bạn trẻ. Nhưng để chủ động hơn trong các kế hoạch tài chính, chi tiêu cho gia đình nhỏ của bạn, nuôi dạy con cái một cách đầy đủ, chủ động hơn, bạn hãy tập làm quen và bắt tay vào việc tạo lập một ngân sách tài chính và những kế hoạch chi tiêu cho gia đình mình. [h=3]Lập ngân sách tài chính cho gia đình không phức tạp như bạn nghĩ[/h] Việc này nghe có vẻ “đao to búa lớn”, nên khiến không ít người ta e dè. Tuy nhiên, lập ngân sách tài chính đơn giản chỉ là học cách chi tiêu hợp lý nhất nhất trong khả năng của gia đình bạn. Bạn không nhất thiết phải dùng tới máy tính hay các chương trình như excel mới làm được việc này. Thật ra, cái bạn cần chỉ là thời gian và những hiểu biết đơn giản và một ít thời gian. Huggies sẽ đưa ra những lời khuyên để giúp bạn tạo ra những thói quen tiêu dùng tốt, làm chủ được kế hoạch chi tiêu của chính bạn. [h=3]Lập ngân sách cho gia đình: bắt đầu từ đâu?[/h] Việc lập ngân sách chi tiêu chỉ thực sự đạt được hiệu quả khi các con số trong đó phản ánh chính xác mức thu chi của bạn. Không nên ước tính các hóa đơn sẽ phải trả trong vòng 12 tháng, mà hãy lấy con số cụ thể đã trả cho mỗi tháng trước đây. Trong bản ngân sách này cũng cần bao gồm đầy đủ các thói quen chi tiêu. Trên thực tế, có những khoản chi tiêu tưởng như lặt vặt nhưng lại chiếm một khoản tiền rất lớn mỗi tháng, ví dụ như việc cả gia đình đi ăn ở ngoài. Việc bạn cần làm là mua một quyến sổ tay nhỏ và ghi lại từng khoản chi tiêu trong mỗi tuần: từ tiền cho chuyến đi dã ngoại của con cho đến tiền ly cà phê bạn uống. Từ đó bạn có thể hình dung được phần nào các thói quen tiêu dùng của bản thân. Hãy đề nghị bạn đời của bạn cùng tham gia để cả hai có thể kiểm soát tốt mức chi tiêu của cả gia đình. [h=3]Lưu trữ[/h] Hãy tập hợp và lưu giữ tất cả các loại hóa đơn, kết hợp với sổ tay ghi chép để lập ra một danh sách những chi tiêu thực tế hàng tháng. Ghi lại các khoản hoàn trả tối thiểu cho các khoản vay và thẻ tín dụng. Ðối với các chi phí theo quý hay năm, bạn nên chia nhỏ ra theo mức bình quân hàng tháng để có thể dễ dàng theo dõi. Bên cạnh đó, bạn cũng nên tránh để sót các loại chi phí khác như phí bảo hiểm, tiền thuốc men, tiền xe tháng, cắt tóc… Sau khi đã liệt kê hết chi phí, bước tiếp theo là tính tổng các nguồn thu nhập của bạn, bao gồm tiền lương sau thuế, lương hưu, các khoản trợ cấp, hay lãi suất các khoản từ các khoản đầu tư, tiết kiệm. [h=3]Lấy một hơi thật sâu![/h] Bây giờ, hãy lấy tổng thu nhập trừ đi tổng chi phí. Nếu kết quả là một số dương, chúc mừng bạn vì đã tiết kiệm được một số tiền để dự phòng cho tương lai. Tuy nhiên, nếu kết quả ngược lại nghĩa là bạn đang chi tiêu nhiều hơn mức bạn kiếm, và đây cũng là lúc bạn phải nghiêm túc tiến hành cân đối lại ngân sách của gia đình mình. Khi ngân sách gia đình bạn thâm hụt, bạn nên rà soát lại bảng cân đối chi tiêu để xem chỗ nào cần cắt giảm. Những khoản cắt giảm hợp lý sẽ không gây ảnh hưởng lớn đến sinh hoạt trong gia đình, qua đó góp phần làm giảm phần nào gánh nặng chi phí. Bạn có thể bắt đầu bằng những việc nhỏ như giảm hóa đơn tiền điện bằng cách tắt bớt bóng đèn, không để các thiết bị điện tử ở chế độ chờ, tiết kiệm nước, cắt giảm tiền mua tạp chí hay lựa chọn sản phẩm có giảm giá, khuyến mãi... [h=3]Đừng quá khắt khe![/h] Không nên nóng vội khi bắt đầu tiến hành lập ngân sách chi tiêu cho gia đình vì bạn cần có thời gian để làm quen với việc cân đối cũng như điều chỉnh chúng. Nếu tuần này chưa thành công, hãy tiếp tục ở tuần sau. Nhớ sử dụng sổ tay thường xuyên để rà soát cân đối lại các chi phí. Hãy kiên nhẫn, rồi chắc chắn bạn sẽ trở thành một người tiêu dùng khôn ngoan và quản lý ngân sách của gia đình tốt hơn rất nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hienmau006
    Đang tải...

2. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Kế hoạch chi tiêu cho gia đình

Mình cũng bắt đầu tiết kiệm rồi đây......................... :)

3. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Tiết kiệm mãi mà chưa để ra được đồng nào cả.

4. hanhphuc_khicoanh

hanhphuc_khicoanh Đặc sản quê lúa Thái Bình

Tháng nào em cũng lập kế hoạch chi tiêu từ đầu tháng. Cũng hí hửng là dư được vài tr .

Nhưng lại phát sinh hết khoản nọ, khoản kia : ốm đau, tiếp khách,chồng đòi đổi đt, đổi laptop,chuyển nhà, em chồng xin thêm tiền ,mẹ chồng bảobgửi thêm tiền, về quê... ui. Tiền ơi. Mi ở đâu

5. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Nhà mình cũng bắt đầu học cách tiết kiệm ạ
    Nhưng ko biết có thực hiện dc ko nữa

6. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Tháng nào mà về quê hay có việc đột xuất mới để ra được 1 vài triệu.

7. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

nhà nhà, người người học cách tiết kiệm mà mình thì ko tiết nổi là sao, hụ hụ, phải chính đốn tư trang, sốc vác tinh thần chứ không tới lúc lấy chồng có cạp đất ra mà ăn

8. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

mình cũng đang lập mà cứ hôm nhớ hôm quên

9. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Em lập rồi nhưng mà ghi bập bõm lắm, lúc nhớ khi quên. Làm thế nào để ghi được đều đặn các mẹ nhỉ?

10. mephuongchi020808

mephuongchi020808 Thành viên tích cực

Thường xuyên ghi chép và có kế hoạch rõ ràng là rất tốt các mẹ nhé. Mỗi tội em thì không bền bỉ được thế. Toàn có kế hoạch nhưng rồi lại quên.

11. mebong8888

mebong8888 Bắt đầu tích cực

em cũng phải học theo các mẹ thôi
    lên tinh thần tiết kiệm nào
    nhưng ko biết có tiết kiệm đc ko
    đến đâu tiêu hết đến đó nản

mephuongchi020808 thích bài này.
  12. H79

H79 Mầm yêu con

Mình thì k ghi chi tiết nhưng cố gắng tiêu trong khoảng tiền cố định bỏ ra để tiêu trong 1 tháng.

13. lhboi

lhboi Thành viên tích cực

Các bạn thường hay quên tiết kiệm là vì tiết kiệm chưa có mục tiêu cụ thể, dư bao nhiêu hay bấy nhiêu.
    Cần phải đặt mục tiêu tiết kiệm: sẽ có bao nhiêu tiền vào năm bao nhiêu tuổi. Một mục tiêu mà mọi người đều cần có là phải có một số tiền rất lớn khi hết tuổi lao động. Số tiền đó rất lớn, tuỳ theo mức chi tiêu hiện nay mà nó lớn theo tỉ lệ. Để biết số tiền cụ thể của chính mình thì dùng bảng tính http://www.lhboi.name.vn/huu-ich/ke-hoach-tai-chinh
    Ngoài số tiền lớn đó, còn có những mục tiêu khác nữa: mua nhà, cho con học và lập nghiệp... tất cả đều có trong bảng tính đó.

14. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

kế hoạch thì kế hoạch thôi, tháng nào cũng bị vỡ kế hoạch

15. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

mình cũng thế này, là sao nhỉ ? trong khi chẳng sắm cho mình được gì.

16. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

e cứ tiêu, cuối tháng mới biết, bảo tiết kiệm nhưng mỗi tháng lại phát sinh mỗi kiểu. chán ghê

17. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

tháng nào cũng phát sinh,mỗi tháng mối kiểu,nên chẳng bao giò dư giả gì.chán ngán quá