3 tháng giữa: Kết quả siêu âm làm em lo lắng quá. Gíup em với ạ !

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi vietnam304, 8/10/2009.

1. vietnam304

vietnam304 Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, chiều nay em vừa đi siêu âm về ạ. Đúng là k nhìn thấy rõ mặt con như hồi 20W. Bé Ken nhà em 32w nặng 2,2kg rùi ạ, thế có ổn k các mẹ. Và có 1 số các điều ghi trong giấy siêu âm các mẹ thông thái thì chỉ rõ dùm em nhé.
    ngôi thai : mông
    ĐK lưỡng đỉnh : 83mm
    ĐK ngang bụng : 83mm
    chiều dài xương đùi : 61mm
    vị trí nhau : bám mặt sau đáy thân
    độ trưởng thành : 1
    ối : AFI = 11-12
    Đm Rốn : S/D = 2,19
    Đm não giữa : RI = 0,8
    Các bất thường : mép dưới bánh nhau bám cách lỗ trong cổ tử cung d = 64mm. (em lo nhất là cái này, vì tự nhiên có bất thường thì thấy lo lắm. Các lần khám trước em vẫn ok mọi thứ ạ. )

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vietnam304
    Đang tải...

2. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

ui, cái này mình nghĩ mẹ nó nên hỏi BS thì mới biết được! chứ mình siêu âm về cũgn chẳng biết các chỉ số như thế nào là chuẩn nữa,
    Đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng tới em bé nhe!!!

3. mecubon

mecubon Thành viên chính thức

Sao bạn ko hỏi bác sỹ luôn? Cái chỉ số này thì chỉ bác sỹ mới giải thích được thui.

4. copcon

copcon Thành viên chính thức

Đúng rồi mình có thắc mắc gì thì phải hỏi luôn bác sĩ chứ, các mẹ chỉ có thể chia sẻ kinh nghiệm thôi chứ không thể giải đáp hết những thắc mắc thuộc về chuyên khoa đâu

5. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Bsỹ cũng vô trách nhiệm nhỉ, có bất thường thì phải thông báo và giải thích chứ ?

6. traucon

traucon Banned

Đây, mình hỏi bs dùm rồi nè. BS nói trường hợp của bạn là vị trí nhau thai bám thấp, vị trí này nguy hiểm, nếu thấy ra máu thì phải nhập viện ngay lập tức. Bạn đi đứng phải cẩn thận. Bạn nên nghỉ ngơi nhiều tránh đi lại nhiều, không làm nặng. Trường hợp của bạn giống mình đấy, nhưng ráng giữ cũng sinh bình thường không lo ngại lắm đâu. Chúc 2 mẹ con bình an

7. Doctorfun

Doctorfun Bắt đầu tích cực

Hình như tôi có trả lời bạn trong toppc nào đo rồi, vấn đề chưa quá nghiêm trọng, bạn chỉ vẩn nghỉ ngơi và làm việc hợp lý. Bởi bs thường hẹn bạn 2-3 tuần đi khám lại, trong khoảng thời gian đó sự pt của bánh nhau theo tính toán của bs chuyên khoa cũng chưa làm nguy hiểm quá cho bạn va fthai nhi đâu. Bạn đừng quá lo lắng, theo như Kq đó thì vị trí bánh nhau mới chỉ bám thấp thôi, trong một số trường hợp sẽ k bám thấp hơn, có nghĩa nguy cơ xảy ra rau tiền đạo trung tâm là k có. Bạn nên tránh vận động quá sức bởi với những sản phụ bt cũng nên có chế độ làm việc và nghỉ ngơi hợp lý, với nhưng sản phụ có nguy cơ như bạn thì càng phải tránh vận động nhiều....Giờ đây với sự trợ giúp của máy móc hiện đại và trình độ của bs chuyên khoa ngày càng ok, kể cả những trường hợp rau tiền đạo trung tâm bít hết lỗ tử cung hoàn toàn...các bs chuyên khoa vẫn kiểm soát rất tốt...Bạn đừng quá lo lắng ảnh hưởng tới sức khoẻ. Tất nhiên quan điểm khám chưa bệnh của bs cũng có khi chưa đồng nhất, song với kN của tôi bạn đừng quá lo lắng tới mức thái quá mà ảnh hưởng trức tiếp tới sức khỏe của bạn và thai nhi. Chỉ có vài lơì chia sẻ...thân ái.

mẹ yêu Chíp thích bài này.
  8. sanphukhoa

sanphukhoa Thành viên tập sự

Nếu kết quả siêu âm của bạn đúng thì trường hợp của bạn là " Rau bám thấp"

Khi siêu âm có kết quả như vậy thường bác sĩ sẽ tư vấn luôn cho bạn những điều như :
    - thường thì rau phải bám ở đáy tử cung
    - rau bám thấp sẽ buong trước khi thai sổ nên thường gây chảy máu khi chuyển dạ. Nếu rau bán tháp ở thân tử cung thì không gây chảy máu, nếu rau bám thấp ở đọn dưới (~1/3 dưới ) sẽ gây chảy máu khi chuyển dạ. Trường hợp rau bám thấp đến tận cổ tử cung ( chắc chắn không phải trường hợp của bạn rồi ^^ ) sẽ chặn đường xuống của ngôi, gây rau tiền đạo, chảy máu nhiều khi cơn co tử cung làm cổ tử cung mở rông.
    - nguyên nhân : có thể do niêm mạc tử cung bị tổn thương do đẻ nhiều, nạo nhiều, viêm niêm mạc tử cung..., cũng có thể do song thai, phù rau thai, bánh rau quá to......
    - Nên hạn chế tối đa lao động, hoạt động mạnh.. tăng thư giãn. Nhưng đừng ăn chơi nhảy múa kẻo động thai [​IMG]. Đến khám bác sĩ định kỳ, nhất là vào 3 tháng cuối phải kiểm tra ngôi thai so với vị trí rau bám thấp

mẹ yêu Chíp thích bài này.
  9. vietnam304

vietnam304 Thành viên rất tích cực

Em cám ơn cả nhà ạ. Tại khi khám k để ý kĩ kết quả siêu âm, về nhà đọc lại thấy lo quá. Em đã alo hỏi BS rùi ạ. Cầu trời là k có gì xảy ra.

10. nhoc_rom

nhoc_rom Thành viên mới

Mấy chị cho em hỏi với.
    Khi được 16 tuần, em S.A, DKLĐ(BDP = 36mm, CDXĐ(FML = 22mm), nhau bám mặt trước nhóm I, độ trưởng thành : độ I
    Em mới S.A lại lúc 22 tuần : BDP = 56mm, FML = 37mm, nhau bám mặt trước nhóm II, độ trưởng thành : độ I
    Em muốn hỏi các thông số BDP, FML có đạt tiêu chuẩn không, vị trí nhau bám mặt trước lúc nhóm I, lúc nhóm II là sao? Vị trí nhau bám có ý nghĩa gì? Độ trưởng thành là gì? Giúp em với.