Khác: Khám phá bí quyết chăm sóc bản thân trong thời kỳ mang thai để bé thông minh.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi phunupro, 25/10/2013.

1. phunupro

phunupro Thành viên mới

Hãy cho con yêu của bạn sự khởi đầu tốt nhất ngay từ trong bụng mẹ bằng những thói quen cực kỳ đơn giản sau đây các mẹ trẻ nhé!
    Trước hết trong thai kỳ các mẹ hãy chú ý đến khẩu phần ăn uống của mình và đừng bỏ qua các loại thực phẩm như:
    Trứng
    Trứng rất tốt cho bà mẹ mang thai
    Ăn trứng trong thời gian mang thai có thể cải thiện được trí nhớ của bé và giúp chống ung thư vú cho người mẹ. Dưỡng chất choline được tìm thấy trong trứng giúp não trẻ sơ sinh phát triển mạnh mẽ. Trứng là nguồn thực phẩm dồi dào protein và sắt tuy nhiên, theo khuyến cáo mẹ bầu nên ăn trứng đã được nấu chín và chỉ nên ăn 3-4 quả/tuần.
    Cá và dầu cá
    Cá và dầu cá là nguồn omega 3 tuyệt vời cho bé thông minh
    Sử dụng dầu cá thường xuyên trong 3 tháng cuối thai kỳ giúp thúc đẩy sự phát triển não bộ của bé. Thời gian này rất quan trọng cho sự phát triển của mắt và não bộ vì vậy mẹ bầu đừng bỏ qua những loại dầu cá có lợi như dầu cá hồi, cá ngừ tươi, cá trích, cá thu và cá mòi. Bạn cũng có thể thay đổi thực đơn với 1-2 bữa ăn với cá mỗi tuần, tuy nhiên cần lưu ý không nên ăn quá nhiều vì trong một số loại cá có chứa thành phần thủy ngân. Cá còn dồi dào omega-3 – rất có lợi cho sự phát triển trí não của trẻ.
    Socola
    Một nghiên cứu của các nhà khoa học Hà Lan đã chứng minh rằng, phụ nữ ăn socola trong thời gian mang thai sẽ sinh ra những em bé hay cười, hạnh phúc và linh hoạt hơn. Theo các chuyên gia, chocolate có tác dụng cải thiện tâm trạng mẹ bầu cũng như thai nhi, vậy có lý do gì để chúng ta không ăn chocolate phải không? Tuy nhiên, bạn nên ăn ở mức độ vừa phải thôi nhé.
    Táo
    Bạn có biết rằng, táo giúp hạ thấp aussi, làm giảm nguy cơ mắc bệnh hen suyễn ở trẻ. Ngoài ra, táo còn chứa nhiều chất chống oxy hóa giúp bảo vệ thai nhi hoàn hảo. Một lợi ích nữa là rất nhiều chị em bầu chia sẻ rằng ăn táo xanh giúp giảm cảm giác nôn ói và buồn nôn.
    Bổ sung đủ axit folic
    Cung cấp đủ axit folic cho mẹ bầu
    Bổ sung đủ 400mcg axit folic mỗi ngày cho đến hết tuần 12 của thai kỳ sẽ giúp bảo vệ em bé của bạn khỏi các khuyết tật bẩm sinh ống thần kinh như tật nứt đốt sống. Ngoài ra, bạn cũng cần bổ sung 10 mcg vitamin D mỗi ngày khi mang thai. Vitamin D thường được bổ sung qua ánh nắng mặt trời. Vì vậy, nếu bạn thường xuyên ở trong nhà thì nên dành chút thời gian tắm nắng mỗi buổi sáng để bổ sung nguồn vitamin này nhé.
    Uống sữa
    Uống sữa đều đặn trong thời gian mang thai và cho con bú giúp bảo vệ em bé của bạn tránh mắc phải các bệnh như hen suyễn, eczema và các bệnh dị ứng khác. Vì vậy, chị em nên uống đều đặn 2 ly sữa bầu hoặc có thể thay thế bằng sữa tươi, sữa đậu nành.
    Mẹ bầu cũng đừng nên bỏ qua việc tập thể dục bằng cách đi bộ
    Thường xuyên tập thể dục nhẹ nhàng trong thời gian mang thai có thể giúp em bé của bạn thông minh hơn. Một nghiên cứu ở Mỹ mới đây khẳng định, những bà mẹ chăm chỉ tập thể dục khi mang thai sẽ đẻ ra những em bé nhanh nhạy và có phản ứng với xã hội nhanh hơn. Vì vậy, lời khuyên của các chuyên gia là chị em bầu nên chăm chỉ luyện tập thể thao nhưng cần lưu ý là tập luyện nhẹ nhàng. Những môn thể thao được khuyến khích cho bà bầu là đi bộ, yoga và bơi lội. Hãy nhớ rằng bạn cần tập đều đặn 30 phút mỗi ngày và ít nhất 3 lần/tuần. Hãy tham khảo thêm ý kiến bác sĩ chuyên khoa về vấn đề này để chọn được môn thể thao phù hợp nhất.
    Và hãy luôn nhớ rằng không nên căng thẳng
    Tập thể dục và luôn thoải mái khiến con bạn khỏe mạnh hơn
    Tâm lý căng thẳng sẽ ảnh hưởng xấu đến sức khỏe không chỉ mẹ bầu mà ngay cả thai nhi. Chính vì vậy trong thời gian mang thai, chị em không nên làm việc quá sức và tạo áp lực cho bản thân. Để giảm căng thẳng, hãy nghe nhạc cổ điển hoặc làm bất cứ việc gì bạn yêu thích. Bạn cũng nên trao đổi trực tiếp với ông xã để tạo mối quan hệ hòa thuận trong gia đình. Nếu bạn đang cảm thấy quá mệt mỏi, hãy giành thời gian nghỉ ngơi, thư giãn và nên nhờ sự giúp đỡ của những người xung quanh. Hãy nghĩ về con yêu để sống yêu đời bạn nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phunupro
    Đang tải...

2. mesu89

mesu89 Thành viên rất tích cực

Ðề: Khám phá bí quyết chăm sóc bản thân trong thời kỳ mang thai để bé thông minh.

Cảm ơn chủ top đã chia sẻ thông tin hữu ích nhé!

3. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Ðề: Khám phá bí quyết chăm sóc bản thân trong thời kỳ mang thai để bé thông minh.

Cảm ơn chủ top nhé.............

4. Nguyet8787

Nguyet8787 Thành viên đạt chuẩn

Ăn nhiều cá biển quá ko tốt, kể cả cá hồi, ngừ v.v. Vì có nhiều thủy ngân bạn ạ. Các mẹ ăn cá đồng là đc, thỉnh thoảng hãy ăn cá biển thôi. Ăn quả bơ cũng bổ xung omega3 các bạn ạ.

5. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

ăn uống đa dạng hợp lý là tốt nhất cái gì bổ mà ăn quá cũng k tốt mà

6. Happy life

Happy life Thành viên rất tích cực

Em nghĩ nên ăn uống đa dạng, cần kiêng cái j thì kiêng :D