Khác: Khám thai lần đầu tiên khi nào?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi HEO MIT 88, 9/3/2015.

1. HEO MIT 88

HEO MIT 88 Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, em là thành viên mới, mong các mẹ chia sẻ.
    Chả là em mới đón được em dê, hiện em mới chậm KN đc 10 ngày, thử cũng lên 2vach rồi ạ. Hiện em chưa biết đi khám được chưa và khám ở đâu?
    Các mẹ chia sẻ cho em được biệt ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi HEO MIT 88
    Đang tải...

2. limi_nguyen

limi_nguyen Thành viên tích cực

kkc của mn vào ngày nào vậy, mình kkc 25/1, đến 25/2 là mình thử lên 2v, đợi 1 tuần sau đi ra chỗ bác sỹ siêu âm gần nhà thì bác ý bảo nếu chưa buồn tiểu thì về đi khi nào chậm 2 tuần thì đến khám và phải buồn tiểu thì mới siêu âm đc, nhưng hôm qua mình ko đợi đc nữa lại đi siêu âm thì thai vào tử cung rùi, bs bảo đc 4w 5ngày, 2 tuần sau đi khám lại.
    Mn cứ đợi khoảng 2 tuần cho chắc ăn

0lj_star thích bài này.
  3. thucpham336

thucpham336

khoảng 7-8 tuần đi sa rùi nghe tim thai cũng đc e,đi nhiều tốn tiền

4. 0lj_star

0lj_star 0986 763 756

Mn có bé = em, thứ 6 tuần trước em đi khám ở viện C bác sỹ bảo thai được khoảng 4-5 tuần, hẹn 2 tuần sau đi kiểm tra tim thai. Chiều qua em bị ra 1 chút dịch nâu, em đang lo lắng không biết có mẹ nào bị như em không ạ?

5. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

ngay sau khi biet có thai bạn ơi

6. HEO MIT 88

Cảm ơn mẹ nó nhé, t7 tuần này là mình trễ được tròn 2 tuần. Cũng đi đi siêu âm luôn vì để không thấy lo lắng quá, đứng ngồi không yên đc :((

7. Kim Ko Eun

Kim Ko Eun Thành viên chính thức

Ngay khi có thai là phải đi khám ngay, bạn đừng tiếc vài đồng tiền mà ko thường xuyên đi khám bác sĩ, phải kiểm tra xem thai đã vào tử cung chưa khoảng 4 tuần, rồi tim thai đập chưa 7-9 tuần, rồi trước 12 tuần khám xem độ mờ sau gáy để biết dị tật bạn ạ, và nhiều thứ khác nữa, đau bụng này, hay có bất cứ hiện tượng nào đêu phải đi khám chứ đừng để lâu mới đi rồi hối hận, con cái bây giờ ko như ngày xưa, nên có bất cứ biểu hiện gì là đi ngay, siêu âm nhiều cũng ko ảnh hưởng gì hết, bác sĩ đã nói rồi nên bạn cứ yên tâm, tốn tiền mà con khỏe mạnh còn hơn ngồi đấy mà hối hận, riêng việc đi khám của mình cũng 2 lần 1 tháng bạn ạ, đi cho yên tâm chứ đi ít hay lo lắm, cứ 1 tuần sau khi khám xong là thấy lo lo rồi

8. thuhangvp

thuhangvp Thành viên chính thức

mn giống mình rồi, mình cũng đang mang thai đc khoảng 5 tuần, mà lúc 4 tuần mình có máu giống như máu báo, sau đó là ra dịch nâu, từ hôm đó đến giờ vẫn ra, mỗi hôm chỉ ra ít thôi nhưng cũng đang lo quá, bác sĩ bảo phải theo dõi thêm mấy ngày.

9. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

thử que 2v thì tầm 1 tuần hoặc 7 ngày mới nên đi khám, chúc mừng b nhé

10. hoathai

hoathai Thành viên rất tích cực

UOTE="Kim Ko Eun, post: 31771079, member: 683109"]Ngay khi có thai là phải đi khám ngay, bạn đừng tiếc vài đồng tiền mà ko thường xuyên đi khám bác sĩ, phải kiểm tra xem thai đã vào tử cung chưa khoảng 4 tuần, rồi tim thai đập chưa 7-9 tuần, rồi trước 12 tuần khám xem độ mờ sau gáy để biết dị tật bạn ạ, và nhiều thứ khác nữa, đau bụng này, hay có bất cứ hiện tượng nào đêu phải đi khám chứ đừng để lâu mới đi rồi hối hận, con cái bây giờ ko như ngày xưa, nên có bất cứ biểu hiện gì là đi ngay, siêu âm nhiều cũng ko ảnh hưởng gì hết, bác sĩ đã nói rồi nên bạn cứ yên tâm, tốn tiền mà con khỏe mạnh còn hơn ngồi đấy mà hối hận, riêng việc đi khám của mình cũng 2 lần 1 tháng bạn ạ, đi cho yên tâm chứ đi ít hay lo lắm, cứ 1 tuần sau khi khám xong là thấy lo lo rồi[/QUOTE]
    Mẹ này nói chuẩn đấy. 3 tháng đầu quan trọng lắm. 3 tháng giữa khám vào tuần 22, 3 tháng cuối khám vào tuần 32 nữa là ok
    Mình cũng đang hóng chậm kinh để thử que đây.

11. HEO MIT 88

cảm ơn các mẹ, em cũng định khám luôn đây. Các mẹ có biết chỗ khám, siêu âm nào tốt không ạ? Em ở bên Khương Hạ, Thanh Xuân. Em không muốn vào viện khám vì sợ đông. Lần đầu tiên đi khám thai nên cũng lớ ngớ. Mong các mẹ cho biết thêm thông tin ạ

12. limi_nguyen

limi_nguyen Thành viên tích cực

chủ top hỏi là khi nào đi khám lần đầu mà mẹ nó, có nói gì đến tốn tiền hay đi khám nhiều ảnh hưởng gì đâu, thai đc 4 tuần thì cũng phải chậm kinh tầm 2 tuần, nếu mà nhỏ quá đi siêu âm cũng ko thấy chỉ mất công thôi

13. Me_moka

Me_moka

Tầm 8 tuần đi SA là chuẩn nhất vừa nghe đc tim thai lại xem tình hình của bé cũng rõ ràng hơn,đi xem sớm chưa biết đc gì cả

14. Kim Ko Eun

có là đi luôn còn làm thủ tục hồ sơ quản lý nữa, chờ đợi đủ tuần rồi đi đến lúc mang thai ngoài tử cung thì hối hận ko kịp

15. Kim Ko Eun

Đây là một nội dung bạn có thể tham khảo tại sao

Các bác sĩ sản khoa khuyên rằng khi phát hiện có thai, bạn cần đi khám càng sớm càng tốt. Nên khám lần đầu trước khi thai kì được tám tuần vì có nhiều vấn đề mà bạn cần kiểm tra.

Một số phụ nữ phát hiện mình có thai nhưng không đi khám sớm vì nghĩ thai còn nhỏ. Tuy nhiên, theo các bác sĩ chuyên sản phụ khoa, việc bạn ỷ y, không đi khám thai sớm có thể dẫn đến nhiều hậu quả đáng tiếc như sẩy thai sớm, thai lưu do bất thường ở tử cung hay do gien.

Để tránh tình trạng trên, bạn nên đi khám thai sớm để biết thai kì phát triển khỏe mạnh hay không để can thiệp kịp thời.

Khám thai lần đầu khi nào?

Bác sĩ Hồ Thị Ngọc, chuyên khoa sản, Bệnh viện FV, tư vấn: “Ngay khi nghi ngờ mình có thai với các dấu hiệu như trễ kinh và dùng que thử thai thấy có hai vạch hồng, bạn nên đi khám càng sớm càng tốt. Điều này giúp chẩn đoán thai bình thường hay có vấn đề như nằm ngoài tử cung, không có tim thai… để có biện pháp xử lý. Lần khám này nên thực hiện trước khi thai kỳ được tám tuần".

Khi phát hiện có thai, bạn cần đi khám càng sớm càng tốt. (Ảnh minh họa)

Lần khám thai đầu tiên rất quan trọng vì bác sĩ sẽ dự đoán tuổi thai, xác định ngày dự sinh. Việc khám thai trong ba tháng đầu thai kỳ giúp chẩn đoán được ngày dự sinh chính xác hơn những tháng giữa và cuối thai kỳ.

Những vấn đề mà bạn cần quan tâm

Bên cạnh việc cung cấp các thông tin về sức khỏe bản thân cho bác sĩ biết, bạn còn được chỉ định thực hiện một số thăm khám và xét nghiệm quan trọng gồm:

- Khám tổng quát về sức khỏe như cân nặng, đo huyết áp, khám phụ khoa. Nếu gần đây bạn chưa làm xét nghiệm tế bào cổ tử cung (Pap smear), có thể bác sĩ sẽ cho bạn làm xét nghiệm này để kiểm tra phát hiện tế bào bất thường. Xét nghiệm huyết trắng để kiểm tra xem bạn có mắc các bệnh lây qua đường tình dục như Chlamydia và bệnh lậu để điều trị kịp thời.

- Thử nước tiểu để kiểm tra bạn có bị nhiễm trùng đường tiểu và một số bệnh khác.

Xét nghiệm máu để biết nhóm máu và xem bạn có thể bị thiếu máu hay không. Xét nghiệm này còn giúp tầm soát các bệnh viêm gan B hay HIV. Nếu phát hiện có vi-rút, bác sĩ sẽ có biện pháp can thiệp, chữa trị trong lúc bạn mang thai để giảm thiểu khả năng lây bệnh cho con.

Bạn có thể hỏi bác sĩ một số vấn đề như:

- Tôi nên ăn loại thực phẩm và cần tránh loại nào? Tôi có thể đi du lịch vào lúc này không? Tùy tình trạng sức khỏe của bạn và thai nhi, bác sĩ sẽ tư vấn những điều nên làm.

- Quan hệ vợ chồng trong lúc mang thai cần sự nhẹ nhàng và đúng tư thế. Nếu cảm thấy lo lắng, bạn đừng ngại hỏi bác sĩ để được tư vấn cách quan hệ đảm bảo an toàn cho bạn và thai nhi.

Chuẩn bị trả lời câu hỏi của bác sĩ

Trong lần khám đầu tiên, bạn cần chuẩn bị thông tin để trả lời một số câu hỏi của bác sĩ như:

- Bạn có triệu chứng hay vấn đề gì bất thường kể từ kỳ kinh nguyệt cuối hay từng có vấn đề gì về sản phụ khoa không?

- Đây là lần mang thai thứ mấy? Nếu là lần thứ hai, bác sĩ sẽ hỏi bạn lần mang thai trước có gặp vấn đề như bỏ thai, sẩy thai không? Lần trước sinh thường hay mổ?

- Bạn có bệnh mãn tính nào không? Bạn dùng thuốc gì để chữa bệnh?

- Bạn có uống thuốc, thực phẩm chức năng nào trước khi mang thai?

- Gia đình bạn có người nào bị bệnh hiểm nghèo có khả năng lây hoặc di truyền không?

Mách bạn

Nếu bạn đang sống và làm việc trong môi trường có nhiều rủi ro như hóa chất, bụi, bạn nên hỏi bác sĩ về mức độ nguy hại cho thai nhi và cách phòng tránh. Bạn đi khám thai ở khoa sản tại bệnh viện tuyến quận, huyện hoặc bệnh viện chuyên sản phụ khoa.

16. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

Ngay khi có thai là phải đi khám ngay, sau do la 9 tuan kham tim thai
    12 tuan kham di tat va do mo da gay
    con sau do thi hơn 20 tuan m moi sieu am
    20 tuan
    gan sinh

17. HEO MIT 88

Cảm ơn mọi người, cuối tuần vừa rồi mình đã đi khám thai. Lúc đó chính xác là chậm KN 2 tuần. Khám xong thì baby của mình đc tính là 6 tuần 1 ngày, đã có tim thai. Vui quá ạ. Chúc các mẹ khác đang mang thì sớm có em dê, ai đã săn đc Dê thì cả mẹ và bé cùng khỏe nhé. ^ ^

gaotamthaihn thích bài này.
  18. gaotamthaihn

gaotamthaihn

nhà em cũn chậm dc gàn 2 tuần rồi, chắc ngày mai phải đi khám thôi.

19. yentrandnu

yentrandnu Shop mẹ và bé Hay Ăn Chóng Lớn

MN Đi khám ở bsy Trâm chỗ Lê Viêm ý , em đang theo dõi khám ở đấy đây . Bsyx cũng nhiệt tình , mà cũng nhẹ nhàng mn ạ. Nhớ là phải nhịn thiểu trc khi vào khám nhé