Khi con bướng hoặc hư thì các mẹ xử lý thế nào?????

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi densuoi360, 25/9/2012.

1. densuoi360

densuoi360 Đèn sưởi phòng tắm

Chào các bố và các mẹ

Mình tham gia lcm đã lâu và rất thích vào mục Không Gian Dành Cho Con.
    Trước tiên mình muốn hỏi có mẹ nào nghe đến "Kỷ luật không nước mắt" chưa?
    Gần đây công ty mình có mời chị Ái Liên về nói chuyện với chủ để "Kỷ luật không nước mắt"...
    Và thật sự mình thấy khá bổ ích và hay... nhưng khi chị ý hỏi là có ông bố bà mẹ nào dám hứa là không đánh con thì mình chưa dám :rolleyes:
    Vì có nhiều tình huống thực tế với con mình ko sao đỡ được.
    Ví dụ khi con hư mình bắt phạt con thì nó đã nói "Con xin lỗi mẹ, lần sau con không thế nữa"
    Hay khi con gây lỗi mình bắt phạt nó, lờ nó đi, nó khóc ông bà lại bênh....
    Với tình huống kiểu như thế thì các mẹ xử lý thế nào? Phạt, đánh con ỏ bỏ qua cho con.
    Mình tạo topic này để mong được các mẹ chia sẻ kinh nghiệm thực tế khi dạy dỗ con, để làm sao hạn chế phạt và nhất là cho con ăn roi :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi densuoi360
    Đang tải...

2. mifa

mifa 094 83 83 678

Ðề: Khi con bướng hoặc hư thì các mẹ xử lý thế nào?????

khó lắm mẹ nó ạ, con gái mình năm nay 6 tuổi vừa bướng vừa lì, mình lúc nào cũng tự nhủ ko được đánh con nhưng nhiều lúc ko kìm chế được vẫn phạm luật, hóng xem có bm nào có cách gì hay ko.

nhu_mi_trang86 thích bài này.
  3. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Sinh con - nên mẹ ! Trong quá trình dạy và dỗ trẻ, người mẹ cũng "tự huấn luyện" bản thân - Vì vậy, có thể trong thời gian đầu, còn có những sai sót, hạn chế hoặc không hiệu quả trong việc dạy và chăm sóc trẻ. Nhưng với tấm lòng, sự kiên trì và quyết tâm áp dụng từng bước nhỏ thì con sẽ ngoan hơn còn mẹ sẽ giỏi hơn.
    Nếu làm cha mẹ là một điều dễ dàng, thì xã hội đã giảm bớt đi rất nhiều những đứa trẻ ích kỷ, tham lam, nông nổi, háo thắng ..v.v. Điều quan trọng là biết lắng nghe những phản ứng của trẻ và linh động áp dụng sao cho phù hợp với hoàn cảnh của mình.
    Nguyên tắc thì giống nhau, nhưng cách thể hiện thì khác nhau, vấn đề là các bậc cha mẹ có muốn thể hiện hay không mà thôi !

daicoik12, Tepmuimifa thích.
  4. densuoi360

densuoi360 Đèn sưởi phòng tắm

Dạo gần đây mình có bài mới. Cơn hư ỏ gây ra lỗi mình lờ và không nói chuyện với con.
    Vậy mà có vẻ cu cậu cũng biết sợ, cứ gợi gợi bảo mẹ nói chuyện với con đi, con lần sau không thế nữa đâu ah.
    Nhưng chỉ được một lúc là đâu lại vào đó... :X

5. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

con nhà em đi học về bướng lắm chưa có cách nào chữa cả

6. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

bé nhà mình mới 18 tháng mà đòi gì là nhất quyết thực hiện bằng được. em nhiều lần mặc kệ nhưng ku cậu bướng làm đủ mọi trò từ ăn vạ, khóc, nịnh nọt.... sao cho đạt được mục đích. mỗi lần em mặc kệ hoặc ngăn cản thì khóc, mà mỗi lần khóc là nôn hết.... huhu. chẳng có cách nào.

7. mekhoithoi08

mekhoithoi08 Thành viên kỳ cựu

hic con giai mình cũng giống y nhà mẹ nó,lì và bướng lắm nh lúc tức quá mình ko thèm nói chuyện,cậu ta xin lỗi nịnh nọt rồi lại đâu vào đấy.đau đầu lắm ạ

8. Me Vit muop

Me Vit muop Thành viên tích cực

Con gái mìn h năm nay gần 2 tuổi, cách đây khoảng 1 tháng cháu rất ngoan nhưng thời gian gần đây cháu trở lên bướng và lì, đi học thì hay đánh bạn, bạn nào cũng đánh. Mẹ cháu rất phiền lòng vì điều đó. Phản ứng đầu tiên của mình khi thấy con như thế là đánh vào tay cháu và bắt cháu xin lỗi bạn lúc đầu cháu còn làm theo dần thì lì mặt ra và trả lời thẳng luôn là: "vịt không xin lỗi" - không phải nói mình bực thế nào và đánh con nhiều hơn nhưng càng đánh thì lại càng thấy không có tác dụng gì. Bây giờ mình lại phải ra chiêu tình cảm 2 mẹ con cứ thủ thỉ với nhau thôi. Trộm vía mấy hôm nay cháu cũng bớt bướng đi rồi. Không biết có trị hết được không, bà bế vẫn nói là cháu ghê gớm lắm vẫn đánh bạn. Mình đang dự định nếu con không ngoan hơn sẽ cho cháu đi lớp đông để cô dậy không biết thế nào các mẹ cho mình ý kiến đóng góp nhé. TKS

9. cuckungcuame

cuckungcuame Thành viên tập sự

Con mình cũng vậy, 18 tháng mà bướng quá không chịu nổi, nói là kiểm chế nhưng ức chế quá chịu ko nổi luôn, đánh thì thấy rất tội, nhưng ko đánh thì ko được, cứ lăng ra khóc thét lên, ẵm cũng ko cho. Mỗi lần đi tắm hay rửa tay cho bé mình cũng rất sợ vì bé rất thích nghịch nước, ẵm lên là y như cũ lại ăn vạ, bây giờ muốn gì cũng vậy. Chán ghê không biết phải làm cách nào nữa các mẹ à, đánh riết cũng ko có tác dụng, mà nhẹ nhàng thì ko nghe, nghỉ lại khâm phục mẹ mình ghê. Mình có một đứa, chỉ giữ mỗi buổi tối thôi mà tress không chịu nổi. Cứ như vậy chắc trở thành bà mẹ hung dữ quá, ai cũng nói mình hiền mà coi bộ đang mất dần chỉ vì thằng ku con thôi đấy các mẹ à.

Sửa lần cuối: 11/10/2012
  10. snow_rainbow

snow_rainbow

Re: Ðề: Khi con bướng hoặc hư thì các mẹ xử lý thế nào?????

trẻ con thường là phải bố quát mới sợ. thường là trong nhà phải có 1 người để bé sợ uy mới đc chứ k thì toàn bắt nạt ng lớn thôi :cool: nhìu khi mà bướng quá nói k đc thì cũng phải dọa: "con kiến bò vào nước rùi kìa, lên ngay mẹ cứu, k kiến cắn cho bây giờ". hoặc phải dỗ ngọt: "thôi lên ăn bánh ngon lắm / xem hoạt hình / v...v... (miễn là cái gì bé thích & mình cho thật chứ k phải hứa bừa)

11. Ỷ Thiên

Ỷ Thiên Thành viên rất tích cực

Mình chỉ có một cách duy nhất mà con sợ rồi tự tìm đến xin lỗi mẹ đấy là: IM LẶNG. Coi như con không tồn tại và không nhìn con, không trả lời, không nói chuyện. CÓ vẻ là hơi tàn nhẫn trước con trẻ thật, nhưng mình chỉ có cách này là hiệu quả nhất nếu không muốn con bị đòn.

12. phongphanh

phongphanh Bắt đầu nổi tiếng

con nhà em cũng bướng, đã thế bà nội hay bênh

13. snow_rainbow

snow_rainbow

Re: Ðề: Khi con bướng hoặc hư thì các mẹ xử lý thế nào?????

bà nội hay bênh thì hình như nhà ai cũng thế. ngay cả bà nội của e ngày trc cũng toàn bênh e :D

14. ducasi

ducasi Thành viên chính thức

Điều đầu tiên: "Mọi đứa trẻ đều... không giống nhau". Các mẹ phải tập nghĩ đc thế đã. Đừng thấy ai khuyên gì hoặc thấy nhà ai dạy ngoan đc 1 đứa là đem về so sánh rồi dạy con mình nv. Hãy cố gắng hiểu nó đã. Thì mới có cách dạy đc.
    Có những đứa hư, bướng nhưng có trách nhiệm, hãy giao trách nhiệm cho nó.
    Có những đứa hư, bướng vì bị tổn thương, hãy giải quyết cái đó.
    :) Điều quan trọng nhất vẫ là các mẹ hãy luôn tâm niệm câu trong ngoặc kép ý :).

15. ducasi

ducasi Thành viên chính thức

Điều đầu tiên: "Mọi đứa trẻ đều... không giống nhau". Các mẹ phải tập nghĩ đc thế đã. Đừng thấy ai khuyên gì hoặc thấy nhà ai dạy ngoan đc 1 đứa là đem về so sánh rồi dạy con mình nv. Hãy cố gắng hiểu nó đã. Thì mới có cách dạy đc.
    Có những đứa hư, bướng nhưng có trách nhiệm, hãy giao trách nhiệm cho nó.
    Có những đứa hư, bướng vì bị tổn thương, hãy giải quyết cái đó.
    :) Điều quan trọng nhất vẫ là các mẹ hãy luôn tâm niệm câu trong ngoặc kép ý :).

16. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Chính xác! Mình cũng đồng quan điểm với mẹ nó.
    Mình thấy nhiều mẹ ở đây đưa ra lời khuyên là "lờ" con đi coi như không có sự tồn tại của nó nhưng với bé nhà mình thì hoàn toàn ngược lại.... Bé rất dễ bị tổn thương nếu thấy không có ai quan tâm đến mình mặc dù con mới 23 tháng.
    "Hiểu con không ai bằng bố mẹ", nhiều lúc mình thấy mấy chị hàng xóm chỗ mình hay mẹ nọ trê mẹ kia về cách nuôi + giáo dục con cái điều này thật tình mình không có ý kiến nhưng làm cha mẹ không ai không muốn những điều tốt cho con cả đúng không các mẹ.
    Bé nhà mình dạo này cũng rất hư làm mình mệt mỏi quá, cũng đang cố gắng điều chỉnh cho con đây.

17. thuyduong21

thuyduong21 Bắt đầu nổi tiếng

em chưa có gia đình, nhưng em gái em bjo đã 6 tuổi rùi, cũng bướng với lì lắm, vì là con út nên nhóc hay đc mẹ em chiều hơn, nhưng em thì ko phải cái j cũng chiều, nói ko nghe là quát luôn hjhj. từ nhỏ đã huấn luyện nên nhóc cũng biết sợ, bt cứ đòi cái j ko chính đáng là nhất định không cho, có thể nịnh cho cái j đó thiết thực và bổ trợ cho bé trong vui chơi học tập. Quan trọng nữa là phải cứng rắn, biết là thương nhưng ko đc chiều quá. khóc ăn vạ thì cứ kệ khóc chán thì thôi chứ cứ khóc mà mình mềm lòng cũng giống như trẻ nắm đc điểm yếu của mình vậy, lần sau lại như vậy đấy các chị ạ.hjhj

18. anhnguyet1974

anhnguyet1974 Thành viên đạt chuẩn

nếu con bướng hoặc hư thì tùy từng mức độ mình sẽ đánh đòn :)

19. heoconcon

heoconcon Thành viên mới

bé nhà mình lại ngoan và rất rất nhát, sợ bé tự kỉ thôi ý :-s

20. Rupick1

Rupick1 Rất iêu Husky-Alaska

Mình thì mắng nhiếc nhiều quá ko nghe thì cứ "yêu cho roi cho vọt". Cứ chiều quá xót con ko dạy bảo cẩn thận thì ân hận có ngày.