Tâm sự Khi Con Trốn Học Đi Chơi Net, Các Mẹ Sẽ Làm Gì?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi NhiNguyen90, 5/7/2017.

1. NhiNguyen90

NhiNguyen90 Thành viên mới

Các mẹ cho em ý kiến về vấn đề này với, chẳng là nay em thấy nhà hàng xóm của em bắt tại trận thằng nhỏ đi ra net chơi game, thế là ông bố cứ thế tát vào mặt và bắt nó quỳ gối ở trước sân. Em thì rất không ủng hộ việc bạo lực như vậy vì sẽ khiến trẻ chỉ thêm chống đối thôi. Nhưng nếu trong trường hợp này mà mình nhẹ nhàng thì rất có thể trẻ sẽ không sợ và lần sau lại tiếp tục. Nếu vậy trong trường hợp này thì các mẹ nên làm gì?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NhiNguyen90
    Đang tải...

2. Green313

Green313 Thành viên mới

Phần lớn mình thấy các bậc cha mẹ toàn đánh bé tại quán net luôn, nhìn sợ khiếp. Mình chẳng hiểu nổi làm vậy chỉ khiến trẻ xấu hổ và căm giận thôi chứ có tác dụng giáo dục gì đâu mà nhiều cha mẹ vẫn chọn phương pháp này

3. mehoatrau0510

mehoatrau0510

e cũng không ủng hộ việc bạo lực, cảm thấy trẻ con nó yếu đuối k thể kháng lại được mà bị ép khổ thân! chắc là dùng hình thức nhẹ nhàng hơn

4. NhiNguyen90

Nhẹ nhàng thì chỉ sợ trẻ lại tiếp tục tái phạm và dần quen, dù không ủng hộ đánh chửi bé nhưng không biết ở tuổi này ngồi nói chuyện với bé thì bé có nghe không

5. NhiNguyen90

Em cũng thấy việc đánh bé ngay tại quán net là cách làm sai lầm nhất, không lẽ nhiều người không thể đợi bé về nhà rồi dạy dỗ

6. Green313

Green313 Thành viên mới

Đợt trước mình còn coi được cái clip ông bố bắt được con chơi net rồi ra chửi xối xả nhân viên của quán vì để cho thằng bé vô chơi nữa cơ, coi mà bức xúc

7. MeBaoLan

MeBaoLan Thành viên rất tích cực

Các bé nam thường khó bảo ương bướng hơn bé gái, phải dùng biện pháp cương nhu kết hop, chứ trẻ mà trốn học đi chơi nét la dê nghiện lắm, 1 vài lần bao ko duoc thì phải dùng biện pháp mạnh, mấy chị xóm mình toàn lôi chủ quán ra mắng với doạ báo công an nếu tiếp tục cho be choi ở đó

8. giangphamhn85

giangphamhn85 Thành viên đạt chuẩn

Ngày trước bạn e cũng vậy, e và nó đi chơi nét cùng nhau, xuống bố nó đánh nó còn dọa đốt quán luôn :( e sợ quá! Còn chẳng dám vào nhà nó chơi nữa. Hồi đó còn đang bé mà.

9. NhiNguyen90

Mình ngày nhỏ hay đi ra net chơi, chứng kiến rất nhiều màn phụ huynh đánh con tại net nên mình cũng hơi sợ: ). Giờ thì lớn r, sau có con mà gặp tình trạng này không biết sẽ phải làm gì, mềm hay rắn. Tại trẻ con ham chơi, thấy bạn bè ra net cũng sẽ ra, ban đầu thì xem, sau sẽ dần dần chơi rồi nghiện rất dễ

10. NhiNguyen90

Châc dùng phương án nói chuyện với chủ quán có khi lại hay, chứ bình thường trẻ em mà đánh nhiều thường trở nên lỳ và khó uốn nắn hơn thì phải

11. MeBaoLan

MeBaoLan Thành viên rất tích cực

Phuonh phap nay co hiệu qua lắm nhé, từ đó thằng be ra quán đó chơi chủ quán ko cho choi thế la cũng hạn chế hẳn đáy mn ab

12. nh0k_hn94

nh0k_hn94 Thành viên tích cực

1. Phương án nói chuyện với chủ quán không khả thi đâu ạ, trừ trường hợp chủ quán là họ hàng nhà mình còn lại kể cả bất kỳ đứa trẻ nào họ cũng cho vào chơi ấy ạ. Em ra quán thấy cả hs tiểu học mà.
    2. Em mà thấy con em chơi điện tử em cũng vào ngồi quán chơi điện tử giống bé =))) Xong về nhà sẽ trao đổi nhẹ nhàng. Tại vì kể cả lứa tuổi nào thì đánh, mắng, chửi cũng không phải là phương pháp giáo dục hiệu quả đâu ạ, đôi khi phản tác dụng rất lớn. Nhiều bé hiện nay bị bố mẹ mắng chửi đã bỏ đi thậm chí tự tử. Và thật ra em thấy chơi điện tử cũng không hoàn toàn xấu đâu ạ, nó chỉ xấu nếu con em trốn học, ăn trộm tiền để đi chơi. Em cũng chơi điện tử rồi, để xem xem vì sao học sinh nó mê điện tử thế. Hơn nữa các bậc phụ huynh cũng nên chuẩn bị tâm lý khi con em bước vào độ tuổi dậy thì mà đi chơi điện tử đi ạ. Tại nhiều nhà có khi cho chơi điện tử tại nhà bé cũng không thích đâu ạ. Ra quán có bạn bè, có anh em, có không khí ạ. Em thấy đa phần phụ huynh Việt Nam do không chuẩn bị sẵn tâm lý, không nghĩ đến trước những việc có thể xảy ra nên khi con em mình chơi điện tử, trốn học, yêu đương thì dẫn đến chuyện sốc tâm lý, không làm chủ được suy nghĩ bản thân từ đó mới xuất phát hành vi đánh, mắng, chửi, cấm đoán các con.
    p.s: em đang làm giáo viên cấp 3 ạ, đây là chia sẻ của bản thân em thôi ạ chứ em nghĩ các thầy cô khác sẽ đưa ra lời khuyên và cách giải quyết khác ạ.

Hi Bống thích bài này.
  13. NhiNguyen90

Ngày xưa mình cũng hay đi chơi game, đặc biệt là khi học cấp 3 mình ham chơi lắm nên mình cũng hiểu tâm lý của trẻ, sau con mình mà trốn học đi chơi game chắc mình chuyển sang quy định một tuần cho ra vài tiếng cho trẻ giải trí

14. xuongmochanoi

xuongmochanoi Thành viên chính thức

ôi, nhà mình cũng 2 thằng cu. con trai khoản này là hơi mệt các mẹ nhỉ.

15. ncson

ncson Thành viên mới

Đánh không phải là cách giải quyết tốt nhất nhưng là cách để răn đe.

16. ncson

ncson Thành viên mới

Nhưng phải khéo để trẻ làm sao vừa phải hiểu vấn đề vừa ko nghĩ mình ghét chúng

17. Nguoiphunututin004

Nguoiphunututin004 Thành viên chính thức

Ôi cạnh nhà mình có ông bố con di chơi quán nét thế là về đánh lột hết quần áo. Khổ thân nó thế, mình nghĩ nói đánh vào tâm lý con vẫn hay hơn

18. dinhngoclam113

dinhngoclam113 Bắt đầu tích cực

- Xét thấy hành vi dọa chủ quán không ổn, chủ quán mà cứng lên nó chửi lại thì lại thiệt cái thân, ai có tiền thì nó phục phụ, không thích thì *** có phải mình dơ cái mặt ra không.
    - Đánh trẻ cũng gây tâm lý không tốt với trẻ, hoặc hình thành những biểu hiện tâm lý chống đối về sau.
    => Em xin đưa ra phương án họp gia đình, như những người lớn, rót nước ra phòng khách rồi gọi con cái ra nói chuyện nhẹ nhàng, tìm hiểu vì sao con mải chơi game, rồi tìm hiểu thời gian các thứ khác. Sau đó kết thúc buổi họp và họp lại vào giờ cơm tối để đưa ra phương án giải quyết.
    - Con sẽ phải viết bản kiểm điểm để lần sau sẽ không tái phạm, bản đó mình sẽ cất đi. Làm việc tránh to tiếng, vẫn nhẹ nhàng thì tuổi mới lớn chúng sẽ nghe mình hơn. Bản kiểm điểm để chúng nhớ cứ bước vào quán nét là nhớ lại lần viết kiểm điểm.
    - Còn nếu tái phạm thì bắt buộc các mẹ phải mua máy tính về nhà, phân chia thời gian hợp lý, thưởng thiện phạt ác, máy tính sẽ do mình quản lý, đến giờ chơi sẽ đích thân lên bật máy để bé chơi. Hết giờ thì tắt máy, điểm cao thì được thưởng thêm giờ để khuyến khích học hành.
    Khuyên các mẹ cũng nên đưa ra các hình thức thưởng thiện phạt ác, thưởng tiền và thưởng chơi khi bé hoàn thành gì đó, giống như tụi tây lông huấn luyện vậy :D

19. phuongphuong36

phuongphuong36 Thành viên tích cực

Theo mình thì cứ đánh 1 lần thật nặng cho nhớ để lần sau chừa

20. beckyphanlovely

beckyphanlovely Thành viên tập sự

Ngay từ đầu cha mẹ đã ko quan tâm con để cho nó chơi game, sau đó nó nghiện thì đánh đập hành hạ nó. Theo mình thì đánh đập là ko nên, nếu trẻ lỡ nghiện game thì:
    1. Kiên trì giải thích
    2. Cây gậy và củ cà rốt: nếu...thì được chơi game trong vòng....phút.
    Con cháu nhà em đều áp dụng thế cả và rất thành công.

ngoinhahanhphu thích bài này.