Khi vợ chồng phải sống xa nhau

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Mod CGDDB, 25/12/2004.

1. trangchung

trangchung Thành viên tích cực

Ðề: Khi vợ chồng phải sống xa nhau

Mình ko biết mọi người thế nào chứ, mình và chồng thì ko thể sống xa nhau được. Cứ ko gặp 1 ngày là đã thấy thiếu vắng rồi. Nếu giả sử phải sống xa nhau thì chắc chắn sẽ chẳng yên tâm tí nào, mình có thể tin chồng chỉ yêu mình nhưng ko thể ngăn được những cám dỗ. Một lần sai lầm có thể giết chết cả một gia đình hạnh phúc.

Đang tải...

2. Vịt và Gấu

Vịt và Gấu Thành viên mới

Xa chồng thật là nhiều cái phải băn khoăn quá. Em lấy chồng vào tháng 3 tới. Từ khi yêu đến tận bây giờ chúng em chưa được gần nhau nhiều. Anh công tác mãi tận trong Vũng Tàu còn em thì sống ngoài Hà Nội.Hồi mới yêu xa nhau buồn lắm các chị ạ. nhưng dần thì cũng quen luôn.
    Bây giờ bọn em có 2 lựa chọn
    1. Anh về gần nhà làm việc ( nhà a ở HN ạ, cưới xong là chúng em sống cùng bố mẹ anh) ổn định, hai vợ chồng gần nhau nhưng kinh tế sẽ không dư dả. Nói chung là lương hai vợ chồng chắc chỉ khoảng 15 triệu
    2. Hai là anh đi Nhật training hơn một năm rùi thì về làm dự án của công ty ở Thanh Hóa. Tuần hai vợ chồng chỉ gặp nhau được một lần. Theo phương án này thì kinh tế gia đình ổn hơn. Tốt cho sự nghiệp của anh hơn.

Em đang băn khoăn quá chẳng biết nên như nào. Em cũng chưa tưởng tượng được cuộc sống hôn nhân mà xa chồng sẽ như thế nào nữa. Các chị ơiiiiiiiiiiiiiiiii cho em lời khuyên đi ạ :(

3. Hạt đậu nhỏ

Hạt đậu nhỏ Bắt đầu tích cực

Ở xa chồng rất mệt , lúc ốm , lúc có em bé , lúc gặp chuyện buồn ... tất cả đều khôg được chia sẻ . Sau này bạn đã làm con dâu trong nhà chồng thì còn nhiều chuyện phát sinh nữa , vì chồng là cầu nối cho nên ko có chồng mình khó mà hòa nhập với gia đình bên chồng .
    Mình cũng đang ở VT chồng làm Cà Mau , mỗi tháng gặp 2 lần , từ 5h sáng t7 đến 4h chiều CN , rồi anh lại về Cà Mau làm .Thấy mệt và buồn , lúc còn yêu nhau ở cùng gia đình ko cảm nhận được cái cô đơn này , chả biết thế nào bây giờ ra riêng thấy trống vắng nhớ chồng lắm .

Nhưng nói với người lớn thì thế nào cũng khuyên để chồng phấn đấu . Mình cũng nghe lời các cụ mà để chồng đi lám xa đấy . Hy vong mình chịu khổ bây giờ để sau này con cái nó sướng :D

4. huyenle296

huyenle296 Thành viên đạt chuẩn

Vc mình thì mình ở HN, xã làm việc dưới HP, cứ đầu tuần xã đi, cuối tuần
    mới về! mình thì đang bầu bì tháng thứ 8 rồi lại ở chung vs bmc, nhiều lúc cũng buồn, tủi thân ghê gớm! cũng đã bao lần ôm gối khóc 1m rùi! sắp sinh mình chỉ ước mong sao xã đc chuyển công việc về HN thôi!

5. duongtoan

duongtoan Thành viên tập sự

Ðề: Làm sao bây giờ?

Cho minh vào tám với các mẹ với

Nhà mình thì mình lại phải đi xa, đi học ở Nhật ba năm, cũng mới đi được mấy tháng thôi. Đi từ tháng 10 nhưng sang được 2 tháng thì về 2 tháng, mới sang lại mà thấy chán quá di thôi, học hành chẳng vào tý gì. Năm nay con nhà mình chuẩn bị vào lớp 1 rồi mà lại không có ở nhà. Con phải gửi về quê tận tháng 6 mới lên với bố được (vì bà nội còn đang bận việc ở quê). Thế là nhà mình mỗi người một nơi. Chỉ thương chồng mỗi mình, ăn uống không ra sao, rồi nhiều cám dỗ nữa chứ (mặc dù hiện tại cũng rất phải tin chồng). Trước đây mình cũng có đi công tác nhiều, mỗi năm vài tháng về thì mọi chuyện đều tốt, nhưng lần này phải đi lâu. Hình như chồng cũng chán rồi, nên thính thoảng ngồi cũng có bóng gió là em cú đi suốt thế rồi có lúc hối hận, vì trước đây mình có trêu có cô nào ko thì tỏ vẻ không quan tâm, nhưng dạo này thì lại lấp lửng....
    Các mẹ có kinh nghiệm giúp mình ở xa mà vẫn quan tâm được đến gia đình ko, tình cảm vợ chồng không bi sứt mẻ...

6. mechiyeucon

mechiyeucon SÂU CHÍT ĐIỆN BIÊN

Vợ chồng mình cũng sống xa nhau 5 năm giờ mới chung một nhà đây, Vào đây chia sẻ với các mẹ.

7. giadinhsukem

giadinhsukem kidsmot.com

Chia sẻ với các mẹ, em thì không fai xa xã nhưng nghĩ tới cảnh phải sống không có chồng bên cạnh chắc buồn lắm. Cuối tuần rùi chắc các mẹ được gặp xã rùi. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

8. mekhanhlinh_vp

mekhanhlinh_vp Thành viên chính thức

Ôi mẹ nó ơi, tớ thì năm nào cũng phải xa chồng đây này mà xa hẳn 10tháng nhé mà thỉnh thoảng 1 tháng đôi lần xã mới gọi được điện thoại thôi.không phải lúc nào nhớ là gội được đâu nhé. lúc đầu tớ cũng thấy khủng khiếp lắm nhưng mãi rồi cũng quen.

9. DIEPBOIBOI

DIEPBOIBOI Thành viên tập sự

Đọc topic này thấy cám cảnh mình quá. Xã mình là thủy thủ đi suốt, một năm đi những 8thang rồi về 3, 4 tháng lại đi tiếp, có khi nửa tháng mới liên lạc được cơ. Tập 1 mình làm tất đến 6thang xã mới về, con 4thang xã lại đi tiếp, con lại bị chậm phát triển trí tuệ, 2 mẹ con tha nhau đi khám bệnh viện, trung tâm trị liệu nào là xe ôm, xe buýt, mẹ tha thưởi con đi khắp nơi, chữa bệnh, chích ngừa, tập trị liệu, con đau con bệnh mình ên thôi, rồi giờ đang tập 2 xã lại đi tiếp, tập 2 thì sắp vỡ chum mà tập 1 gần 2 tuổi nhưng còn bé quá, mình stress ghê ghớm, nhiều khi căng thẳng, mệt mỏi con đau con quấy,lại nghén, rồi bụng to chuột rút ôi thôi thần kinh căng thẳng không biết mình đang làm gì, quên trước quên sau, làm mình ên rồi quen luôn, có khi quên bẵng mình "có chồng" hic hic, vì cuộc sống vì tương lai con mà chịu cảnh "ngưu lang chức nữ" chứ thật ra vợ chồng kg ở cùng nhau nhiều vấn đề lắm, làm vợ làm mẹ một mình tủi thân ghê đi.

10. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Thời buổi này mà vẫn phải sống xa chồng thì cũng vất vả cho bạn quá ! Mình cũng xa chồng một tg nhưng sau 1 năm là chồng mình phải bò về ngay.

11. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ơi vợ chồng mà tuần chỉ gặp nhau 1 tuần thì buồn lắm, vợ chồng mình đang trong tình cảnh đó đây. 2 VC lấy nhau đã hơn 4 năm nay mà chồng thì đi suốt, 1-2 tuần, có khi 3 tuần về nhà 1 lần. Có khi về tối hôm trước sáng hôm sau lại đi. Nên nếu được thì cố gắng ở gần, rồi cùng nhau tính dần, chứ như này mình thấy buồn quá.

12. mekhanhlinh_vp

mekhanhlinh_vp Thành viên chính thức

nhà này giống nhà tớ, nhưng chỉ là cái khoản nghề nghiệp của chồng thôi, chứ chuyện con cái thì tớ ngon lành con tớ 8 tháng săp biết đi rồi, biết nhiều thứ lắm mà lúc nào cũng làm mẹ vui, mẹ chỉ buồn vì nhớ bố nó thôi. có gì thì pm kết bạn nhé.cùng hoàn cảnh nên chắc hiểu nhau đấy. chúc mẹ nó mau vui và chúc các con khoẻ mạnh

13. giangmilex

giangmilex Thành viên rất tích cực

vợ chồng mình cũng sắp pải xa nhau 5 năm , từ lúc yêu đến lúc lấy là mười mấy năm rùi chưa khi nào 2 vc xa nhau đc 1 tuần ,giờ đi thì ko bít ntn , hix cũng vì hoàn cảnh kinh tế thui ,

14. mesubeo185

mesubeo185 Banned

Hồi trước mình với chồng 1 tuần gặp nhau đc 2 ngày cuối tuần, rồi anh lại đi xa làm việc, lúc mới cưới về mình tủi thân khóc hoài, nhưng rồi cũng quen dần, đi làm, rồi về nhà làm phụ việc nhà, tối thì kiếm vài thứ linh tinh làm cho thời gian mau qua. đến lúc co con thì lo chăm con hết cả ngày, cũng ko để ý chuyện gần xa nữa. Mà giờ xã chuyển về làm gần nhà rồi, ngày nào cũng gặp nhau hehe

15. me_ech_xanh

me_ech_xanh Bắt đầu tích cực

hịc em cũng phải xa chồng 4 năm đây ạ, giờ mới đc 7 tháng, con em đc 18 tháng rồi. Hic hic,bao giờ mới hết 3 năm nữa đây. Cũng may là bố mẹ chồng em dễ tính nên cũng đỡ. Thỉnh thoảng vẫn ôm gối khóc 1 mình đây ạ, Tủi thân lắm ...

16. keinthqn

keinthqn Hàng giả hoàn trả gấp 10

Trời sao mà khổ thế. Nếu như mình chắc là buồn không chịu được đâu. Mấy ông đi xa cũng nguy hiểm lắm.

17. thudt11

thudt11 Thành viên tập sự

Minh lay chong dc 1 năm hai thang roi ma o voi a ay thuc su co dc 3 thang. Vo chong chi co dc cung nhau tuan trang mat, tet, va moi thang gap nhau mot lan vao cn. chog lam viec hd con vo o hanoi.

18. myphamhanquoc

myphamhanquoc Thành viên tích cực

Thôi thì phải khắc phục chuyện xa nhau cua hai vc thi không ai muốn nhưng còn nhiều điều kiện ảnh hưởng

19. Hạt đậu nhỏ

Hạt đậu nhỏ Bắt đầu tích cực

Chồng mình cũng đi làm xa , 2 tuần mới về được cuối tuần .
    Mình dạo này quen rồi hay sao ah . Nửa năm trước cứ chồng đi là tối khóc , còn bi jo chồng đi vẫn hát véo von như thường . Lúc đầu cũng ko nhận ra đâu , nhưng muh sau rồi thấy mình đang dần làm chủ cảm xúc hơn :) Như thế cũng nhẹ lòng và có tinh thần làm dc nhiều việc .

20. wanbi

wanbi Thành viên mới

Bạn ơi không thể so sánh thời chiến tranh đâu bạn. Thời đó ông cha ta xa vợ nhưng vãna thủy chung bạn à. Còn thời nay xa vợ không thủy chung đâu. Ngoài mồm thì cứ nói nhớ vợ. Nhưng khi xa vợ rồi bọn đàn ông đó vẫn làm liều giống nhau mà thôi. Nên bạn đừng nên tin đàn ông họ nói. Mà hãy tin những cử chỉ họ làm. Bạn nhé. Chúc gia đình bạn hạnh phúc.