Kinh nghiệm: Không Thay Nhớt Xe Thì Có Sao?

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Lê Hoàng Anh Quốc, 11/6/2019.

1. Lê Hoàng Anh Quốc

Lê Hoàng Anh Quốc Để trường tồn hãy chia sẻ

Lúc nào cần thay nhớt xe máy?

Lúc nào cần thay nhớt xe máy? Vì sao cần thay nhớt xe đúng kỳ hạn? Nếu đang thắc mắc câu hỏi này, hãy cùng tôi tìm hiểu và hãy áp dụng khi sử dụng xe.

Sau suốt thời gian dài sử dụng, bạn dễ dàng nhận thấy chiếc xe máy của mình trở nên yếu, không êm như khi mới. Điều này báo hiệu bạn cần thay nhớt xe máy. Vậy thời điểm nào cần thay nhớt xe? Bạn hãy điểm qua ngay dưới đây để đảm bảo an toàn cho xe khi chạy.

Bạn cần chú ý thời điểm thay nhớt dành cho xe máy

Thời điểm phù hợp bạn cần thay nhớt xe máy
    Đối với công việc thay nhớt xe, bạn tuyệt đối không được quên. Bởi vô ý đó có thể gây ra những hư hỏng cho chiếc xe của bạn. Tùy vào thời gian sử dụng để bạn xác định được đâu là thời điểm bạn nên thay nhớt.

Đối với xe mới mua nên thay nhớt lần đầu tiên khi đi được 1000 km. Những lần tiếp theo bạn cần nhớ thay sau khi chạy được 2000km tính từ thời điểm thay nhớt lần gần nhất. Nếu xe của bạn đã cũ nên chọn thay nhớt khi đi được 1000km tối đa 1500km.

Bạn cần chú ý, tùy thuộc vào từng loại xe khác nhau, thời gian thay nhớt có thể khác biệt. Bạn cần căn cứ vào hướng dẫn sử dụng để nắm bắt được thời gian phù hợp nhất. Ngoài ra, nên thay nhớt lần đầu tiên trong thời gian bảo hành để đảm bảo an toàn cho xe.

Lưu ý khi thay nhớt xe máy

Thay nhớt xe cần chú ý những điều sau đây để đảm bảo an toàn cho xe máy

Để đảm bảo an toàn cho xe máy trong quá trình sử dụng, khi thay nhớt xe bạn cần lưu ý:

• Nên chọn loại nhớt phù hợp với chiếc xe của bạn như Motul 3100 silver, motul 7100, motul htech 10, motul 300v... để đảm bảo an toàn cho xe khi vận hành.

• Chọn đơn vị thay nhớt phù hợp, tránh thay sai nhớt ảnh hưởng đến độ bền của xe.

• Cần chọn nhân viên thay nhớt có kinh nghiệm, biết cách thay

• Tuyệt đối không đổ nhớt không phù hợp với chiếc xe của mình.

• Thay dầu nhớt cần đúng theo định kỳ, tránh quá lâu không thay khiến cơ chế vận hành của xe không ổn định.

• Khi thay xe cần chú ý để động cơ xe nghỉ ngơi ít nhất 30 phút trước khi thay và mở que thăm nhớt bằng kìm lót.

• Cần loại bỏ nhớt cũ đã chữa tạp chất trong đó bằng cách nghiêng xe qua một bên và vệ sinh sạch động cơ mới thay nhớt.

• Nếu thường xuyên đi đường dài cần thay nhớt xe sớm hơn dự kiến.

• Bạn nên thay nhớt theo định kỳ để đảm bảo an toàn cho xe.
    Những kiến thức nổi bật kể trên đã giúp bạn điểm qua kiến thức trả lời câu hỏi thời điểm nào nên thay nhớt xe máy. Dựa vào đó, bạn có thể đến với chúng tôi để đảm bảo an toàn cho chiếc xe của mình.
    link shop: https://shopee.vn/xevabaoduong

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lê Hoàng Anh Quốc
    Đang tải...