Khủng Hoảng Tuổi Lên 3

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi vuhuyen_bon, 14/7/2017.

1. vuhuyen_bon

vuhuyen_bon Thành viên sắp chính thức

Mình đang bị Stress nặng bởi con gái nhỏ đang ở độ tuổi này! Con rất hay ăn vạ, muốn có gì thì có cho bằng được! Không ưng thì khóc ăn vạ!Haiz! Có khi còn đánh cả bố mẹ, anh nữa cơ! Mình không có biện pháp để giúp con bớt cái tính xấu này! Các mẹ cho em ý kiến nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vuhuyen_bon
    Đang tải...

2. ngocmai225

ngocmai225 Thành viên tích cực

Trc bé nhà mình cũng vậy, lắm lúc hơi tý lại muốn phát rồ lên

3. CuaNho198

CuaNho198 Thành viên chính thức

Bé nhà bạn còn nhỏ không? Bé bao nhiêu tuổi rồi

4. Toi_La_Tho

Toi_La_Tho Thành viên chính thức

cô con gái nhà mình cũng vừa sinh nhật 3 tuổi đây, đúng là rất hay ăn vạ, nhưng nhiều cái vẫn phải nghiêm khắc nên không thể chiều được, để khóc 1 lúc nếu không được thì các bé sẽ tự biết và lần sau không đòi nữa

5. Chuyên Thời trang Rẻ Đẹp

Chuyên Thời trang Rẻ Đẹp Thành viên chính thức

trước hết là bố mẹ phải bình tĩnh bạn nhé, bố mẹ mà mất bình tĩnh thì đừng mong con hợp tác. Nói với con là con hãy bình tĩnh, con nghe mẹ nói này, rồi khuyên con... Đừng bao giờ áp đặt điều gì lên con, thay vì nói "con cất đồ chơi đi cho mẹ", thì hãy hỏi con "con có muốn bậy giờ con và mẹ cùng cất đồ chơi đi rồi mẹ với con chơi trò chơi k?". Rồi khi bạn muốn con làm gì, bạn đừng nói "con hãy làm...", mà hãy để con nhìn vào mắt bạn, nói với con với giọng điệu trầm xuống và nghiêm khắc hơn rằng "mẹ muốn con làm...". 2 chứ "mẹ muốn" là 2 chữ kì diệu lắm ạ
    đây là thời điểm con muốn thể hiện mình nhất, nên bạn hãy lắng nghe ý kiến của con, đừng nằng nặc bắt con nghe theo kiểu áp đặt.
    đây là kinh nghiệm của mình. áp dụng rất thành công ạ.
    mẹ nó hãy áp dụng từ từ, rèn qua từng ngày thì con mới thay đổi được ạ
    chúc bạn thành công

remcuatphcm123 thích bài này.
  6. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

cho 1 trận nhớ đời, lần sau chỉ cần nhắc nhẹ là nó nhớ. Tuổi này nó bướng, chứ nó biết hết rồi
    Bé nhà t cũng 3t, mấy lần quạt cho im re. Giờ mà mẹ nói ko đc, mẹ bảo mẹ giận ko chơi với con nữa. Là ko nghịch nữa, :D

7. vanhuyit

vanhuyit Bắt đầu tích cực

Nuông chiều qá sinh hư ! :rolleyes:

8. Nhà Min Mon

Nhà Min Mon Thành viên tập sự

Bé thứ 2 nhà mình cũng đang tuổi lên 3, cực kỳ bướng, đi học nhiều khi cô nói không nghe luôn, về nhà đòi cái gì là đòi bằng được, nhưng mình có kinh nghiệm từ bé thứ nhất nên tùy cái đòi hỏi, mình cứ bình tĩnh, có ngã lăn ra ăn vạ cũng cứ bình thường, mình bảo bây giờ con muốn gì, nếu con không nghe mẹ nói con cứ nằm đó khóc đi, thực ra mới đầu bé cứ nhắm tít mắt lại gào nhưng mình kệ coi như bình thường, sau khóc mệt rồi bắt đầu mới nói, lúc này bạn ấy mới bắt đầu có vẻ còn nghe, rồi lúc đó mới bế lên và đánh lạc hướng, ví dụ đòi bánh mà sắp đến giờ ăn là không cho, thế là phải đánh lạc hướng bằng cách cho ăn món gì thịt, hay trứng ăn với cơm (kiểu dạng ăn món gì mà bé thích), rồi nói lát nữa ăn xong cơm thì mới cho ăn bánh, bé nhà mình thuộc dạng cực bướng, từ lúc 2 tuổi đã ẩm ương như lên 3 nên phải đấu tranh cả năm, cứ kiên trì chứ thỏa hiệp 1 cái là chết, đến bây giờ là bạn ấy tự thỏa thuận với mẹ, đòi ăn bánh nhưng mẹ ko cho ăn là bạn ấy bảo, con cầm thôi nha, mẹ sẽ nói ok chỉ cầm thôi nhưng ăn cơm xong mới được ăn, bạn ấy sẽ đồng ý. Có những việc nhiều khi cũng phải cưỡng chế vì quá bướng như đánh răng vào mỗi tối, dù từ 18 tháng đã đánh răng hàng ngày nhưng bjo 3 tuổi rồi nhiều khi vẫn phải cưỡng chế. Tất nhiên là mình không có đánh vì càng đánh bé càng bướng, có 1 lần mình tức quá đánh 1 cái đau lắm nhưng sau đó thấy bé càng bướng hơn thế là 2 vc bàn là phải nhẹ nhàng nhưng kiên quyết ko thỏa hiệp, ko chiều nên mọi việc đều thỏa thuận trong mức cho phép. Thời gian đó stress lắm nhưng 2 vc phải ngồi lại bàn cách để dạy cùng 1 hướng nếu không bé sẽ thành cứng đầu khó bảo, con mình bướng từ lúc sinh cơ, đối với bạn này thì lại phải cực kỳ nhẹ nhàng nhưng cũng phải nghiêm khắc, quan trọng là bạn gần con như người bạn thì sẽ hiểu và con cũng dễ chia sẻ hơn, 2 vợ chồng mình mà cầm điện thoại là y như rằng con quấy đòi này đòi kia, nhưng dành thời gian chơi với con thì nói gì 2 bạn cũng nghe.

9. Marriott

Marriott Thành viên chính thức

Như anh chị em đã từng trải qua. Ăn vạ thì mặc kệ, khi nào mệt thì thôi. K ăn thì thôi, khi nào xin ăn thì cho ăn. Rồi lúc bình tĩnh lại sẽ ngồi nói chuyện và giải thích. 3 tuổi là đang hiểu dần rồi mn ạ. Dù sao cũng là cuộc chiến, là bạn đồng hành và thật bình tĩnh mới được

10. remcuatphcm123

remcuatphcm123 Thành viên tập sự

Khủng hoảng tuổi lên 3 là một trong những khủng hoảng trong cuộc đời phát triển của con người :)

11. TranPhuong313

TranPhuong313 Thành viên đạt chuẩn

con đang test khả năng của nó, những gì nó được và không được làm. Biện pháp chủ yếu là làm ngơ khi con hư, ví dụ, khi nó ăn vạ.

12. DẠY BÁN HÀNG ONLINE

DẠY BÁN HÀNG ONLINE Thành viên chính thức

Trẻ con tuổi này hiếu động và hay bắt trước cái ngoan khó học chứ hư học cực nhanh