Kỉ niệm với khách hàng trong thời gian buôn bán kinh doanh của các mẹ! :)

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi shopchipxinh, 3/6/2012.

1. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ ạ!
    Em là mem mới của lamchame mới đây ạ.
    Em cũng buôn bán onl được một thời gian cũng kha khá, trước em bán đồ 2nd, nhưng sau để thỏa mãn thú vui và sở thích của mình với hàng VNXK nên em mới tập tành kinh doanh mặt hàng này. :)
    Có dịp rảnh, mong các mẹ vô ủng hộ em ạ!

Cá nhân em làm bên nghành dịch vụ, gặp đủ các tầng lớp khách hàng.
    Về nhà bán hàng kinh doanh cũng gặp nhiều khách hàng, người dễ tính, người khó tính,... Mỗi người đều để lại cho mình những ấn tượng riêng.
    Có khi chỉ bán được một chiếc áo phông nho nhỏ, nhưng nhận được tin nhắn cám ơn của khách hàng mà vui âm ỉ cả ngày.
    Hay như có khách hẹn hò nhiệt tình, ôm cả tải quần áo theo, mà đến nơi, xa ơi là xa mà khách tắt máy. Lúc đó cũng buồn phát khóc.
    Thật sự em rất muốn lập topic này để cùng các mẹ chia sẻ những kỉ niệm của mình với khách hàng trong thời gian buôn bán kinh doanh ạ!

Chúc các mẹ luôn luôn xinh đẹp! Tặng các mẹ ạ :) (u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shopchipxinh
    Đang tải...

2. mergi_rose

mergi_rose how come!

Ðề: Kỉ niệm với khách hàng trong thời gian buôn bán kinh doanh của các mẹ! :)

e đi giao hàng cho phuongedu, nếu họ tưởng e là shipper chuyên nghiệp, họ sẽ nghĩ e là sv, nếu ko phải, sẽ là e gái edu, cái gì cũng thích

3. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

E mở hàng thỳ oder đầu tiên suôn sẻ, oder thứ 2 bị bom :( làm e ức và nản lắm :(

4. shopchipxinh

Nàng đi ship vậy là vui rồi. Cơ mà nàng nhận ship hay là thía nào? Có nhận ship ở đâu nữa ko?

5. shopchipxinh

Có hôm em đi mấy chục km, khách hẹn hò xem hàng nhiều lắm. Trời nắng chang chang, cứ nghĩ bán được hàng nên giữa trưa phi đi như gì.
    Đến lúc đến nơi, tìm hoài không thấy địa chỉ người ta nói. Gọi điện thì không liên lạc được.
    Lúc đấy vừa mệt vừa tức. :(
    Bán hàng onl chỉ mong không bị bỏ bom là vui lắm rồi :))

6. shopchipxinh

Hôm trước nghỉ ốm ở nhà, em thấy có mẹ buzz hỏi em về quần áo, mẹ ấy hỏi nhiều lắm, rồi hẹn hò ship hàng. Mẹ ấy còn lo em đi xa quá, nên hẹn ở đoạn giữa của cả hai bên nữa.
    Mẹ ấy cho em số, mà lại nói là giờ hết pin nên không nháy sang được. Em cũng hơi chột dạ, vì mấy lần bán trên enbac em dính vậy, khách hỏi tẹt ga, vác cả bao tải đi rồi mất hút luôn ạ.

Nhà cũng xa xa, mà em lại ốm ốm, nhưng thấy mẹ ấy dễ thương quá nên em lại tay xách nách mang đi :)
    Thú thật, từ hồi bán hàng, đa phần em phải chờ khách quá giờ hẹn, hoặc đúng giờ.
    Mẹ ấy đến sớm hơn hẳn 15', mà đúng là dễ thương thật. :)
    Mẹ ấy lấy hàng cho em, em không có tiền lẻ trả lại nên giảm cho mẹ ấy 10k, thế mà mẹ ấy cứ nằng nặc khi nào sẽ trả nợ em sau.

Hôm đấy về, em vui lắm. Đấy là một trong những khách hàng đầu tiên của em bên lamchame.
    Em nghĩ bán hàng onl , khách ảo cũng nhiều, nhưng có nhiều khách nhiệt tình dễ thương. Nếu cứ cả nghĩ, đa nghi vì 1 số khách xấu tính đã gặp thì chắc em chẳng thấy vui vì có những mẹ khách dễ thưong như vậy. Liềuuuuuu ạ :)

C_T thích bài này.
  7. C_T

C_T Vì em là gió...

Khách với chả khứa, kỷ niệm của em đây hôm em cũng gặp khách củ chuối gọi điện :" bánh nhà em tẻ nhà em dài dài chả ngon j cả đâu nhé. Chị cho hết rồi " Xong đột ngột Dập máy =)). Đùa đời em bán hàng chưa bị chê bánh tẻ bao giờ :)). Về xem nick ý 6 bài viết thì đến 4 bài đi chê hàng nhà ng khác ko ra j, đi order mít thì :" phải ngon, phải ngọt, phải mềm " không là chị ko lấy đâu nhé =)). Hãi thế em có hàng cũng sợ ko dám bán ;). Ko tiện nêu nick ở đây ạ!

8. C_T

C_T Vì em là gió...

Em cũng thường xuyên gặp khách dễ thương :"> như chị cũng dễ thương ý ;))

shopchipxinh thích bài này.
  9. shopchipxinh

He, thank em
    Chị mới biết 1 em sinh viên chuyên đi ship hàng đấy, có thích chị share số em ý cho, mà nó cũng học KTQD như em đấy
    Chứ hôm trước nhìn cô mồ hôi nhễ nhại chở bánh đến là thương cơ. :(

C_T thích bài này.
  10. C_T

C_T Vì em là gió...

hihi, thế chị ko biết rồi ;). Em cũng đi ship và em có 1 bạn nick ngược đi ship hàng cho em đấy . Ka ka. Thế đã là j đâu, có thời điểm năm ngoái 1 mình em 1 ngày 25 đơn, 8h tối về đến nhà. Hết hồn chim én chị ạ :). Em quen rồi chị ạ :D

11. shopchipxinh

Nick ngược là T_C á? Có làm cùng nhau ko? Hay là e thuê bạn ấy? :)
    Chị em mình làm nghề này lấy công làm lãi là chính :)

12. me be zin zin

me be zin zin Thành viên tích cực

mềnh thì chưa buôn bán trên này bao h, chỉ thanh lý đồ thôi. Mình đã fix giá đúng tinh thần thanh lý nhưng có những mẹ còn trả mình rẻ 1 cáh quá đáng, làm mình cũng thấy shock, chưa kể có 1 mẹ hẹn tớ mang đến (vì mún tly nhanh nên tớ cũng cố mang đến chỗ làm của mẹ đó)...xem 1 thôi 1 hồi, từng đường kim mũi chỉ...mà cơ khổ đồ con tớ đã dùng rồi thì lấy đâu ra mới tinh tình tình.. mà mẹ đấy cứ chê ỏng chê eo rồi bảo là k lấy nữa, cũng chả thèm nói là bạn thông cảm hay gì gì...haiz, nghĩ đời sao lắm người impolite thế, mà mẹ đấy làm cho 1 bộ đấy... thế là từ đó chả ai hỏi mua tly của tớ nữa, may nghĩ ra trò đốt vía..he he, thế là sau khi đốt vía tớ đã thanh lý xong đồ...haiz.

13. online_tainha

online_tainha Thành viên hội Cún 82

Hihi thanh lý xong rồi là tốt rồi! Mình cũng bị leo cây nhiều lắm! Có cảm giác như khách cố tình chơi xấu mình chứ không pải vô tình đâu!
    Nghĩ đến là nản!

14. shopchipxinh

Mẹ nó dạy em cách đốt vía với, em có nhiều đồ bị như vậy quá, cứ mang đi mà mang về là không hiểu sao bán được, mặc dù đồ rất đẹp hay giảm giá điên cuồng ý ạ.
    Thật sự buôn bán trên mạng với em , dạo này em cũng thấy sợ sợ mẹ nó ạ, haixx

15. shopchipxinh

Nhiều khách dễ thương, mua không tính toán, đặt cái lấy luôn
    Có khách lại cứ kì kèo từng đồng một
    Em còn có trường hợp khách đến đổi 5 lần chỉ vì cái lí do " em mặc không đẹp" :(

16. libi

libi 0918066616

kỷ niệm với khách thì cũng nhiều lắm ạ :D
    - trước em đi ship tối cho 1 mẹ, em thường không đi tối bao giờ, toàn là chiều thôi, nhà mẹ ý cũng khó tìm. Em mãi mới tới nơi, nói thật là hơi quá giờ hẹn với mẹ ý, không phải em đi muộn, mà là mất nhiều thời gian hơn em tưởng để tìm nhà, đến nơi chị ý ra có hỏi là đi thế này có mệt không em?..... bỗng nhiên cảm thấy vui vui, dù chỉ là 1 câu hỏi thăm nhỏ thôi :D thật sự là đến bây giờ vẫn rất rất cảm ơn mẹ ý
    - rồi khoảng hơn 2 tháng trước, em có đi ship cho 1 mẹ ở Lê Duẩn :D trong topic thanh lý ấy em vừa bán vừa tặng, đúng ra mẹ ý mua hàng chưa đủ điều kiện để tặng (theo như trên topic của em) , nhưng vì mẹ ý thích nên em vẫn mang :D đến nơi gọi điện thấy giọng mẹ ý dễ thương thật, chả như cái giọng ồm ồm của em, về đến nhà thấy chị ý đăng trong topic em là son nhiều dưỡng lắm.... thấy vui lạ, tại em bán lâu rồi mà ít khi thấy khách phản hồi, lại nhanh như vậy
    - nhưng có vài lần, do tính em đoảng, đến đó nhớ nhầm tiền cho khách, về đến nhà mới biết mình lỗ kha khá tiền, em không nt lại cho khách đâu, cũng không đến lấy, vì chung quy rằng lỗi cũng do mình, mà tiền xăng xe đến đó cũng khá tốn , chỉ hơi buồn buồn vì em báo giá trước, khách thấy sai lệch cũng không nói cả em
    - trong mấy năm buôn bán, cũng gặp nhiều mẹ, nhiều chị, order rất chắc chắn rồi không lấy :( thật sự là buồn, vì đôi khi không chỉ là tiền, mà vì em nhận order nên bao người hỏi em cũng không bán nữa, rồi bỏ cả việc để đúng giờ ngồi nhà chờ khách. Em cũng không quá khó khăn, nhưng chỉ cần khách không đến hay không lấy nữa cứ nt báo em 1 câu thôi, đa phần toàn là em phải nt, gọi lại cho khách, hoặc chờ không thấy thì tự biết :(
    Từng có 1 chị, năm ngoái, order của em 1 cái túi, em thông báo kích thước, cũng đã lưu ý rằng túi này rất to, hơn nữa hàng em không có sẵn, em hỏi vài lần, chị ý vẫn ok nên em lấy. Khi em mang ra thì chị ý bảo to quá nên không lấy nữa :( em cũng không biết nói như nào khi đã hỏi khách kỹ thế rồi mà còn bị. Khách chỉ mất vài tn, tiền xăng xe đến, còn em mất cả giá trị món hàng
    - cũng có những khi, em ship hàng đến nơi, đúng giờ, đúng hẹn, khi em gọi thì khách bảo là đang đi rồi, đang trên đường về quê rồi, thậm chí là không bắt máy, tắt cả nguồn.... :( em không thật tiếc tiền xăng xe đâu, nhưng mẹ nào đi ship hàng, bị gấp nhiều khách cùng giục, rồi đứng trời nắng, giờ cao điểm hoặc trời mưa sẽ hiểu cảm giác của em lúc đấy
    .............
    nói chung vài năm buôn bán, vui có mà buồn cũng nhiều :D

17. tieuthuong_online

tieuthuong_online Shop Tiểu Thương

Em vừa sang chia sẻ chuyện bên topic vui buồn ship hàng xong. Giờ sang đây lại gặp. Đúng là bán hàng, gặp khách nào ưng, nhắn tin phản hồi 1 lần thôi là khách ưng ý áo đó, em vui cả buổi ngày luôn, thấy sao mà phấn chấn thế. Còn có khách lên phản hồi ko vừa ý là em tự nhiên thấy hụt hẫng nửa ngày. Hàng hóa nhiều khi hợp với người này ko hợp với người kia. Nhưng may là nhà em chưa bị khách bỏ bom mấy vì toàn điện trc khi giao hàng.

18. shopchipxinh

Hầu như đi ship hàng bao giờ em cũng điện trước đấy chứ.
    Em còn nhớ 1 khách ở Kim Mã. 369 Kim Mã gì đó, em không nhớ chắc.
    Hồi đó em mới bán hàng, nên nhiệt tình nhận freeship và có quà tặng kèm nữa.
    Trước khi cậu em thuê ship đi, em có gọi điện cho chị ấy rồi, chị ấy bảo đến đi, chị ấy đang ở nhà đấy.
    Giữa trưa nắng, cậu em thuê gọi điện về hỏi lại 369 hay 396 hay 936....vì địa chỉ kia là trung tâm massage và gọi điện cho khách thì bị tắt máy.
    Em gọi lại cho khách nhưng cũng tắt ngúm. Thế là bảo cậu ấy về, cũng ko nt cho chị kia nữa, vì chắc chị ấy cũng chẳng muốn mua
    Mà hình như thành vía các mẹ ạ, vì cái áo đấy, đến thời điểm này, em đã sale rồi mà chưa ai ngó ngàng đến cơ ạ.
    Bữa trước có chị cũng đặt, nhưng lúc mang đến thử chị ấy lại không ưng, thế là nó lại ở nhà với em. :)
    Có mẹ nào biết cách đốt vía thì chỉ em với, làm ăn buôn bán thế này, không tín không được ý :)

tieuthuong_online thích bài này.
  19. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Oánh dấu toppic cái đã. Giờ đang bận tối về sẽ coment kỷ niệm của mình nhé....^^

20. dochipxinh

dochipxinh

Ko hiểu commnet này ý nghĩa là gì????????????????????