Kiểm soát thời gian dùng internet của trẻ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi holy0490, 21/8/2012.

1. holy0490

holy0490 Thành viên chính thức

Khi con bạn sử dụng Internet, có một việc cực kỳ quan trọng là bạn phải kiểm soát được thời gian dùng internet của chúng. Bài viết này hướng dẫn bạn các phương pháp để kiểm soát.

Quy định thời gian dùng Internet:
    Bạn nên lập một thời biểu cụ thể cho việc sử dụng internet của con. Chẳng hạn chỉ được sử dụng sau khi học xong, ăn cơm xong, hay làm bài tập xong. Cũng nên quy định thời gian sử dụng cụ thể, để tạo ra một chế độ an toàn cho con bạn.

Thường thì lời khuyên là không nên cho con sử dụng internet quá 2 tiếng, nhưng thực tế của tôi, ở trên Internet dưới 2 tiếng thì không làm được gì cả. Vì thế, bạn nên có một thời khóa biểu cụ thể cho việc dùng internet theo những mục đích khác nhau.

Dưới đây là bảng tham khảo tôi thu thập được từ một số gia đình, bạn có thể dùng để tạo ra thời biểu phù hợp với gia đình mình.

Chơi Game: 1- 1,5 tiếng

Đọc truyện (online): 1- 1,5 tiếng

Đọc sách, tài liệu học: 4 tiếng (nghỉ ngơi 15 phút sau mỗi 2 tiếng)

Học Anh văn (online): 3-4 tiếng (nghỉ 15 phút sau mỗi 2 tiếng)

Nghe nhạc: 1- 1,5 tiếng

Đồng thời bạn cần lưu ý về thời gian sử dụng Internet trong ngày. Theo đó, một ngày không nên sử dụng máy tính quá 5 tiếng.

Một vài gia đình còn “thưởng” cho con bằng cách nếu chúng học chăm, đạt kết quả thì có thể thêm giờ sử dụng Internet, hoặc có thể “cộng dồn” thời gian sử dụng nếu chúng biết “tiết kiệm” thời gian đó cho việc học.

Chẳng hạn, con bạn hôm nay không dùng Internet mà tập trung vào học, thì bạn có thể cho chúng hôm sau sử dụng thêm 1 tiếng nữa... Ngày cuối tuần, có thể cho con bạn thêm thời gian sử dụng nhiều hơn một chút...

Can thiệp phần cứng:
    Sau khi hết thời gian sử dụng máy, hoặc không muốn cho con sử dụng máy tính để truy cập Internet, bạn có thể dùng các biện pháp để ngắt các kết nối Internet tới máy. Có nhiều cách để làm việc này:

Tắt Modem:
    Để dù con bạn có mở máy tính lên thì cũng không thể sử dụng Internet được. Muốn thế, bạn mở máy tính rồi vào Start > Connect To > Show all connections. Trong này, Windows sẽ thể hiện một loạt các kết nối internet của máy.

Bạn nhấn chuột phải lên từng kết nối một và chọn Disable là xong. Sau đó, khi cần khởi động lại kết nối, bạn lại nhấn chuột phải lên nó rồi chọn Enable.

Tắt nhận diện Modem:
    Nếu con bạn “thông minh” hơn bạn, có thể chúng sẽ tìm được cách để kích hoạt lại modem. Vì thế, nếu muốn can thiệp sâu hơn mà con bạn không thể “qua mặt” thì cách tốt nhất là bạn cần tác động lên Windows để nó loại bỏ Modem ra khỏi môi trường nhận diện phần cứng của nó. Trước tiên, bạn vào Start > Run, gõ devmgmt.msc rồi nhấn Enter.

Trong cửa sổ Device Manager, bạn nhấn chuột phải lên thiết bị Modem của bạn rồi chọn Disable để tắt nó đi. Khi muốn khôi phục lại, bạn chọn Enable để mở lại.

Tắt nguồn điện Modem:
    Hai cách can thiệp như trên vào modem có thể hữu hiệu nếu con bạn không rành lắm về tin học, còn nếu con bạn có một chút am hiểu thì cũng khó để bắt ép được nó.

Vì thế, nếu được, bạn hãy chuyển modem xuống một nơi xa con bạn, sau đó kéo cáp internet lên máy. Khi không muốn cho con sử dụng Internet, bạn chỉ cần tắt nguồn điện modem là xong. Hiện nay, giá cáp ADSL rất rẻ, chỉ khoảng 3.000 đồng/m nên bạn có thể kéo dây đi khắp nơi trong nhà mà vẫn không lo ảnh hưởng chất lượng đường truyền.

Can thiệp phần mềm:
    Dùng phần mềm bạn có thể gia tăng sự kiểm soát bằng cách ấn định những thời gian cụ thể mà con cái bạn có thể sử dụng Internet. Sau đây là một số cách can thiệp tiêu biểu:

- Duyệt web có thời hạn: Bạn hẹn giờ lên mạng cho con và sau một thời gian xác định thì thông báo ngừng sử dụng máy sẽ xuất hiện để con bạn... tự giác ngừng lại để đi học bài hay đi ngủ.

Đây là cách nhắc nhở... lịch sự. Thông báo cho con bạn biết đã đến lúc tắt máy để đi làm việc cần làm. Công cụ sử dụng ở đây là công cụ hẹn giờ cho trình duyệt Browser Timer cho phép chọn chính xác khoảng thời gian bao lâu sau thì các trình duyệt sẽ được tắt đi.

Browser Timer tải tại http://tinyurl.com/3xwukK dung lượng 207 KB, tương thích với Windows XP và Windows Vista, hỗ trợ Firefox, Internet Explorer 6+7, Opera. Sau khi tải về, khi muốn hẹn giờ tắt trình duyệt, bạn nhấn chuột để mở nó lên.

Trong Pop-up hiện ra, bạn sẽ được hỏi là bạn muốn sau bao lâu thì tắt các trình duyệt. Bạn hãy chọn cho nó một khoảng thời gian bạn muốn rồi điền vào khung trống trong đó (đơn vị thời gian là phút). Nhấn OK để xác nhận chọn lựa.

Sau đó, khi hết hạn thời gian dùng, một Pop-up hiện lên để nhắc nhở con bạn hết thời gian duyệt web. Khi đó, nó sẽ tự động nhấn Yes để tắt máy rồi đi làm việc riêng của mình. Đây là cách nhắc nhở rất đơn giản và tiện lợi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi holy0490
    Đang tải...

2. cubingon

cubingon Thành viên mới

Ðề: Kiểm soát thời gian dùng internet của trẻ

Em thấy đừng nên cho trẻ tiếp xúc với internet sớm wá, như vậy dễ gây tâm lý ham chơi, chây ì cho trẻ lắm :mad:

3. PhanMem_iSAFE

PhanMem_iSAFE Bắt đầu tích cực

Mẹ nói cũng đúng. Nhưng như thế thì cũng hạn chế tầm hiểu biết của trẻ lắm mẹ ah. Vì các mẹ cũng biết kiến thức trên Internet rất phong phú. Trẻ có thể vừa học vừa chơi rất bổ ích. Tuy nhiên, cạm bẫy trên Internet cũng không ít vì vậy để đảm bảo an toàn cho bé thì cũng cần có sự quan tâm từ gia đình.

DauTay_Baby2011 thích bài này.
  4. longpt123

longpt123 Thành viên tập sự

Mình nghĩ cho chơi có thời gian hợp lý sẽ tốt hơn, càng cấm trẻ càng tò mò!

5. lienvietbank.trang

lienvietbank.trang Tổng tư lệnh

Chồng tôi là Kỹ sư tin học, nhưng chúng tôi tuyệt nhiên không cho các cháu sử dụng internet. CHúng cảm thấy viết trên bàn phím sẽ dễ hơn là viết tay, vì thế chúng sẽ lười nhác.

6. thamlongcuu

thamlongcuu Thành viên tích cực

cái phần mềm kiểm soát internet này hay đấy

7. haleluza

haleluza Thành viên tập sự

Phải dạy cho trẻ cách dùng và ý thức dùng bao lâu là đùng! dùng phần mềm này thì cũng hya đấy! nhưng không tốt bằng chúng ta tự làm!

nhân tiện: http://toithanhcong.comuv.com/squeezepage/

8. haleluza

haleluza Thành viên tập sự

Phải dạy cho trẻ cách dùng và ý thức dùng bao lâu là đùng! dùng phần mềm này thì cũng hya đấy! nhưng không tốt bằng chúng ta tự làm!

nhân tiện: http://toithanhcong.comuv.com/squeezepage/

9. meoly

meoly Thành viên tập sự

cũng không hẳn đâu bạn cái gì cũng có 2 mặt mà.bài viết này là nói về các bậch cha mẹ cần kiểm soát thời gian dùng internet của con trẻ sao cho hợp lý để phát huy khả năng của bản thân của con trẻ

10. khongcolelaithe

khongcolelaithe Thành viên chính thức

theo mình nên cho trẻ tiếp xúc với internet thì sẽ tốt hơn như ở nước ngoài đó có sao đâu

11. girlstoryha

girlstoryha Bắt đầu tích cực

em đồng ý với ý kiến của mẹ này

12. shopnhimsoc

shopnhimsoc Chữ tín giá ngàn vàng

Làm sao kiểm soát hết được khi trẻ còn biết bao môi trường khác, không xem ở nhà thì đi chơi nó vào, rồi điện thoại nào có nhiều tính năng vẫn lướt được web ầm ầm, bạn bè nó làm sao kiểm soát được hết

13. thanhxuanbn

thanhxuanbn Banned

mình nghĩ chỉ cho trẻ dùng internet từ nhỏ khi có bố mẹ hướng dẫn vào những trang nào thì cần thiết như là giải toán qua mạng hay học tiếng anh qua mạng và giải trí như là nghe nhạc và phim hoạt hình thui chứ đừng để con chơi game hay xem những trang không lành mạnh thì không nên chút nào

14. jennyphuong

jennyphuong Thành viên tập sự

em bé mà áp đặt quá có nên ko các mẹ các cha

15. huongtciy

huongtciy Thành viên chính thức

mình đã cho con tiếp xúc với máy tính từ bé để học nhưng cháu cũng hay chơi game trên mạng nhưng mình quản lý thời gian chơi của con mẹ nó ạ.

16. hoangyenth

hoangyenth Thành viên mới

Bài viết của bạn hay quá.Cảm ơn bạn

17. me_hoang_an

me_hoang_an Thành viên rất tích cực

đánh dấu học hỏi ạ! bây giờ internet là phương tiện chủ yếu ko cấm được đâu ạ! chỉ hạn chế thui!

18. vuabanhmy

vuabanhmy Banned

theo mình nghĩ thì cũng không tránh đựoc t.kon tiếp xúc với máy tính,cái quan trọng là mình kiểm soát cách dùng máy tính của bé ntn

19. cafebb5

cafebb5 Banned

Trẻ bi giờ nghiện đồ điện tử lắm, k máy tính thì cũng ipad mình nên phân chia giờ hợp lý cho trẻ

Ngoài ra mình nghĩ cũng nên đang kí cho trẻ đi học hay sinh hoạt ở các câu lạc bộ để trẻ dạn dĩ không nhút nhát mà k có quá nhiều thời gian rãnh để bé nghiện máy tính

20. me_tom2011

me_tom2011 Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng rất khổ trong việc kiểm soát chơi điện tử online của con. Cứ về nhà là con lao luôn vào ipad, xem phim hoạt hình, chơi trò chơi. Cả ngày mà ko chán. Nhiều hôm rủ con đi chơi, mà con ko thích. Con bảo chỉ thích ở nhà Nhưng mình biết chắc là con chơi ipad